ผู้เขียน หัวข้อ: แรงบิด500นิวตันเมตรของe class มันมีความหมายอย่างไรเหรอครับ  (อ่าน 23577 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
รุ่น cdi แรงบิด500นิวตันเมตรที่1600-1800     เท่ากับ50กก. หมายความว่ารถฉุดกระชากคนน้ำหนัก50กกรึป่าวครับ   อย่าหาว่าโง่เลยน้า อยากรู้จริงๆ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
เอาแบบง่ายๆไม่ใช้ทฤษฎีทางฟิสิกส์มาอธิายนะ จินตนาการง่ายๆ สมมติว่ามีคานงัดคาดดีดระยะความยาว 1 เมตรจากจุดหมุน
แรงบิด 500 N.m ก็คือ แรงที่ได้จากคนน้ำหนัก 50 kg มานั่งที่ปลายคานงัดคาดดีดระยะ 1 เมตรอันนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2012, 03:07:17 โดย AnubisTT »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่ต้องอะไรมากครับ แรงบิดมากก็ฉุดลากได้มาก

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
E class สมัยนี้แรงบิดมากกว่ารถกระบะขนาดนี้เลยหรอครับ เยอะมาก

ออฟไลน์ HHH8028

• Jr. Member
  • **
อย่างนี้ก็แสดงว่าความเเรงของเครื่องตัวนี้น่าจะ กินพวกกะบะเช่นวีโก้3000 ได้อย่างไม่ลำบากเลยใช่ใหมครับ ถ้าเป็นอย่างนี้ออกต่างจังหวัดสบายเลยครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
อย่างนี้ก็แสดงว่าความเเรงของเครื่องตัวนี้น่าจะ กินพวกกะบะเช่นวีโก้3000 ได้อย่างไม่ลำบากเลยใช่ใหมครับ ถ้าเป็นอย่างนี้ออกต่างจังหวัดสบายเลยครับ

เหลือเฟือครับ......แรงตั้งแต่ออกตัวเลยละครับ มีแววได้แซงตั้งแต่เริ่ม Start เลย  ความเร็วสูงสุดไปไกลกว่า VIGO อีกครับ........ดีเซล ของรถยุโรป เหมือนจะเทคโนโลยีสูงกว่าฝั่ง ญี่ปุ่นอยู่ครับ

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าเดิมๆทั้งคู่ MERC กินตั้งแต่ ออกตัวยัน มิดไมล์ครับ แต่ถ้ากะบะโมมาเต็มๆๆๆๆๆ อันนี้ต้องว่ากันอีกที

• **
อย่างนี้ออกต่างจังหวัดขับสบายเลยแฮะ อย่างนี้ขอเพิมอีกนิ๊สนะครับแล้วถ้าเป็นตัว250cgi นี่จะยังแรงกว่าวีโก้3000ได้อยู่ไหมคร้บ

ออฟไลน์ prai

อย่างนี้ออกต่างจังหวัดขับสบายเลยแฮะ อย่างนี้ขอเพิมอีกนิ๊สนะครับแล้วถ้าเป็นตัว250cgi นี่จะยังแรงกว่าวีโก้3000ได้อยู่ไหมคร้บ
250 CGI แรงกว่า CDI แทบทุกช่วงอัตราเร่งแซงครับ

ออฟไลน์ cloud

เอาแบบง่ายๆไม่ใช้ทฤษฎีทางฟิสิกส์มาอธิายนะ จินตนาการง่ายๆ สมมติว่ามีคานงัดคาดดีดระยะความยาว 1 เมตรจากจุดหมุน
แรงบิด 500 N.m ก็คือ แรงที่ได้จากคนน้ำหนัก 50 kg มานั่งที่ปลายคานงัดคาดดีดระยะ 1 เมตรอันนั้น

ขอบคุณมากครับ แต่ว่าผมยังคง งง อ้ะครับ แล้วไปประยุกต์กับรถยังไงอ่ะครับ หมายถึงแรงงัดคน50กกให้ลอยขึ้นมาจากพื้นเหรอครับ

ออฟไลน์ prai

ขอบคุณมากครับ แต่ว่าผมยังคง งง อ้ะครับ แล้วไปประยุกต์กับรถยังไงอ่ะครับ หมายถึงแรงงัดคน50กกให้ลอยขึ้นมาจากพื้นเหรอครับ
แรงบิด มีไว้เพื่อใช้หมุนเพลาของเครื่องยนต์ แล้วเครื่องยนต์ก็จะส่งแรงนั้นไปที่เกียร์ เพลา และ ล้อของรถยนต์
รถที่มีแรงบิดสูง ก็จะมีอัตราเร่งที่เร็วกว่า (แต่ต้องดูช่วงของแรงบิดด้วยว่ามารอบกว้างแค่ไหน) แต่ถ้าต้องการความเร็วสูงสุดต้องดูที่แรงม้า

popdemonic

สารภาพว่าส่วนตัวเป็นคนที่ไม่เคยใส่ใจอะไรกับตัวเลขพวกนี้มากมายเลยครับ บางคันบิดเยอะม่ช้า บางคันบิดน้อยมาเร็ว คันไหนเหมาะกับการใช้งานก็ดลือกคันนั้น ส่วนแรงม้าก็มีไว้เป็นความภาคภูมิใจหลังโบรชัวร์

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
การทำให้ไปไวไม่ไวไม่ได้อยู่ที่แรงบิดอย่างเดียวครับ ระบบเกียร์ก็สำคัญ น้ำหนักตัวรถก็สำคัญ ดูอย่าง พวกเครื่องตะกูล vw สิ *-*เครื่องเล็กแต่พุ่งปรี๊ด บางทีผมว่าแรงบิดดีเซลกะเบนซินไม่เหมือนกันนะ แรงบิดเบนซินแค่ 280-350 นิวตันเมตร  จะให้ความรู้สึกเหมือนเครื่องดีเซลแรงบิดประมาณ450-500+นิวตันเมตรเลยนะครับจากที่เคยสำผัสมา แถมมายาวๆเหวอๆให้คนขับกลัวเล่นๆอีก

ออฟไลน์ YenChar

500 นิวตันเมตร น้องๆรถบรรทุกแล้วนะครับ

ลองคิดดูว่าวีโก้ ตีกรง ล้อเหล็กปั้ม เพลาลอย ของเหลว คนขับ รวมๆกันก็ 2ตัน
บรรทุกของหนักอีก 3 ตัน รวมทั้งหมด 5 ตัน (และน้ำหนักใต้สปริงที่มากกว่าปกติ)
แรงบิด 300 นิวตันเมตร ก็ลากได้สบายๆแล้ว
ถ้า 500 นิวตันเมตร 10 ตัน ผมว่ายังลากไหวเลย (ถ้ายางและตัวถังรับน้ำหนักไหวนะ)

ออฟไลน์ tae_polestar

E class สมัยนี้แรงบิดมากกว่ารถกระบะขนาดนี้เลยหรอครับ เยอะมาก

ทั้งVolvo,Audi, BMW แรงบิดระดับพระกาฬทั้งน๊านก๊าบ
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Headman

เคยเห็นคลิป ตปท Cls 250 Cdi วิ่งเกิน 200 ไปแล้วรอบเครื่องยังไม่ถึง 2000 เลยครับ
เรารักจ่าโท :))))

• **
250 CGI แรงกว่า CDI แทบทุกช่วงอัตราเร่งแซงครับ

ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยครับว่า250cdiแรงกว่า250cgi ครับ อย่างนี้250cdiคงชนะแค่อัตราสิ้นเปลืองเท่านั้นแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ V221

เคยเห็นคลิป ตปท Cls 250 Cdi วิ่งเกิน 200 ไปแล้วรอบเครื่องยังไม่ถึง 2000 เลยครับ
ที่200รอบน่าจะเกิน2000รอบ/นาที นะครับเพราะS320CDI 7G แรงบิด540นิวตัน-เมตร ของผมก็เกิน2000รอบที่180ครับ
BMW 750E M SPORT

heracrase

350Nmก็แรงเกินการใช้งานทั่วไปแล้วครับ
500Nmนี่เรียกว่าแรงครับ ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ข้างบนอธิบายฟิสิกส์ มาเยอะแล้ว

ผมขอเปรียบเทียบเป็นความรู้สึกแบบบ้านๆ ให้เข้าใจง่ายก็แล้วกันครับ

VIGO 3000 มีแรงบิดสูงสุด ขนาด 343 นิวตัน-เมตร เมื่อเครื่องยนต์หมุนได้ 1400 รอบต่อนาที ขึ้นไป
E250 CDI มีแรงบิดสูงสุด ขนาด 500 นิวตัน-เมตร เมื่อเครื่องยนต์หมุนได้ 1600 รอบต่อนาที ขึ้นไป

แปลบ้านๆ ว่า

ถ้าเคยนั่ง กระบะ VIGO แล้วเหยียบคันเร่งมิด จะรู้สึกว่า มีแรงดึงให้ตัวเราติดอยู่กับเบาะ ขนาดไหน ? ให้จำไว้
เมื่อมานั่ง E250 CDI  จะรู้สึกแบบนั้น แต่มากกว่าเกือบ 2 เท่า...!!!

ส่วนความเร็วปลายไม่ต้องพูดถึง
ถ้าคนขับทั้งสองคันมีความชำนาญเท่ากัน
รับรองไม่มีทางที่ VIGO จะได้เห็นท้ายรถของ E250

รถเยอรมัน แพงอย่างมีเหตุผล
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

• **
ข้างบนอธิบายฟิสิกส์ มาเยอะแล้ว

ผมขอเปรียบเทียบเป็นความรู้สึกแบบบ้านๆ ให้เข้าใจง่ายก็แล้วกันครับ

VIGO 3000 มีแรงบิดสูงสุด ขนาด 343 นิวตัน-เมตร เมื่อเครื่องยนต์หมุนได้ 1400 รอบต่อนาที ขึ้นไป
E250 CDI มีแรงบิดสูงสุด ขนาด 500 นิวตัน-เมตร เมื่อเครื่องยนต์หมุนได้ 1600 รอบต่อนาที ขึ้นไป

ถ้าเคยนั่ง กระบะ VIGO แล้วเหยียบคันเร่งมิด จะรู้สึกว่า มีแรงดึงให้ตัวเราติดอยู่กับเบาะ ขนาดไหน ? ให้จำไว้
เมื่อมานั่ง E250 CDI  จะรู้สึกแบบนั้น แต่มากกว่าเกือบ 2 เท่า...!!!

ถ้าคนขับทั้งสองคันมีความชำนาญเท่ากัน
รับรองไม่มีทางที่ VIGO จะได้เห็นท้ายรถของ E250

ชัดเจนแจ่มแจ้งครับผม

ออฟไลน์ Wayfarer-R

แล้ววีโก้ 3.0 เดิมๆนี่ ความเร็วสูงสุดมันอยู่ที่เท่าไรครับ ถ้าเหยียบแบบหมดจริงๆ

ออฟไลน์ redsun

แรงบิดมันก็คือพละกำัลังครับ ยิ่งเยอะก็ยิ่งมีกำลังมากครับ

รถกระบะที่เราใช้ขนของทั่วๆไปแรงบิดประมาณ 300-400 นิวตันเมตร ยังขนของหลายตันได้ชิวๆ
นี่เป็นรถเก๋งแต่แรงบิดสูงถึง 500 นิวตันเมตร(แค่ขนผู้โดยสารไม่กี่คน) ถือว่ากำลังมหาศาลเลยครับ....

ออฟไลน์ PoK

• **
แล้ววีโก้ 3.0 เดิมๆนี่ ความเร็วสูงสุดมันอยู่ที่เท่าไรครับ ถ้าเหยียบแบบหมดจริงๆ

ได้ไม่เท่ากันทุกคันนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าเพราะสภาพแวดล้อมการทดสอบ
หรือว่าแล้วแต่ล็อตผลิต แต่ตัว3.0 พรีรันเนอร์ ผมเคยลองได้195

ออฟไลน์ chaiz

ชัดเจนแจ่มแจ้งครับผม

ยิ่งน้ำหนักรถต่างกันด้วย แรงบิดของ MB น่าจะยิ่งทำให้หลังจมเบาะมากกว่า 2 เท่าอีกนะครับ ;D

ออฟไลน์ keangac

ผมเริ่มงงแล้ว สรุป 250CGI แรงกว่า 250CDI หรอครับ แต่เท่าที่ทราบมา 250 CDI น่าจะแรงกว่านะครับ เหตุผล ข้อเดียวเลยครับ  ทำไม CLS ถึงมี 250 CDI แต่ CGI ไม่มี ถ้าให้ผมคิดคือ 250CGI แรงรับกับนน.และตัวรถ ของ CLS ไม่ไหว แต่ 250CDI มันสามารถ ยงไง ผู้รู็ช่วยไขความกระจ่างทีนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Headman

ที่200รอบน่าจะเกิน2000รอบ/นาที นะครับเพราะS320CDI 7G แรงบิด540นิวตัน-เมตร ของผมก็เกิน2000รอบที่180ครับ
เดี๋ยวผมหา video นั้นดูอีกรอบแหละกันครับ ผมดูผิดหรือเปล่าหว่าา  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ iamgodno2

ตามความคิดผมนะ

ค่าเเรงบิดไม่ได้เกี่ยวอะไรกะความเร็วปลายเลย ค่าที่ออกตัวด้วย ค่าที่เหยียบเเล้วรู้สึกว่าพุ่งขึ้นคือเเรงม้า

ค่าเเรงบิดคือค่ากำลังในเเง่ของการบรรทุก บรรทุกขึ้นเขา ถ้าค่ายิ่งมากก็แปลว่าต่อให้บรรทุกเยอะก็ยังมีกำลังขับได้

ความคิดส่วนตัวนะครับ ;D ;D ;D ;D
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา