ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการ4ประตูยกสูงเกียร์ออโต้4ยี่ห้อนี้เอาไรดีคับ...  (อ่าน 17801 ครั้ง)

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
วันนี้ไปดูมาแล้วทั้ง4ยี่ห้อ...ครับ....จะซื้อให้น้องชาย  ไม่ได้ขับเอง ไม่มีรถในใจ  คันไหนก็ได้ ราคาขายต่อไม่สน  ใช้เกิน 10 ปี  ศูนย์ไม่เท่าไหร่เพราะรถใหม่คิดว่าคงไม่น่าห่วงนัก..คับ

ทุกตัวที่ดูคือ  ยกสูงขับ2  เกียร์ออโต้นะครับ...
1.bt50
2.ดีมากกก
3.วีโก้
4.เรนเจอร์
 เริ่มเลยนะครับ..

ไปลองขับมาแค่ยี่ห้อเดียว คือ BT50 2.2 เกียร์ธรรมดา รถรอ4เดือนขึ้นไม่รับปากกกกว่าจะได้เมื่อไหร่ หน้าตาถูกใจแต่แอบแพงกว่า เรนเจอร์เกือบๆ8หมื่นบาท

ราคาถูกสุดคือ เรนเจอร์ รับรถเร็วด้วย 1-2เดือนได้เลย....(ถ้าเอาสีน้ำเงินอาทิตย์หน้าได้เลย)

ดีมากกกไปดูมาที่ศูนย์ไม่มีคนสนใจเลย..(ขนาดขับคัมรี่ไปนะ)มีชาวบ้านอีกกลุ่มนึงไปก่อนผมขับรถเพื่อการเกษตรไป(รถอีแต๋น)เซลล์มาต้อนรับอย่างดี..แถมเดินมาส่งสวัสดีที่รถด้วย...
แฟนผมบอก..ไม่ได้ใจเลย...ยี่ห้อนี้ไม่ซื้อ... 
ปล.ตกลงดีแม็ค อดไปปปปป  เหตูผลมีแค่นี้เอง..ครับ...

สุดท้ายวีโก้..จะเป็นตัวเลือกสุดท้าย เพราะที่บ้านมีอยู่แล้ว2คันเลย..ไปดูเผื่อๆไว้   ราคาแพงเวอร์มาก 910000 บาท...แพงกว่าคนอื่นเค้า แสนนึงเลยยยย...รถรอ5-6เดือนเหมือนกัน...

ลืมไปดูโคโลลาโด้+ไททั่น+นีสสัน...
แต่ ไททั่นกับนิสสัน คงไม่เอาเพราะไม่ชอบคิดว่ามันเก่าแล้ว....พรุ่งนี้จะไปดูโคโลลาโด้อีกทีครับ....

ถามมมม..ว่าเพื่อนๆสมาชิกเป็นผมจะซื้อรถยี่ห้อ อะไรครับ...

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
โคโลราโด้ ครับ รถดี ช่วงล่างไว้ใจได้ เครื่องใหม่ รอรถไม่นาน

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
แต่ละยี่ห้อน่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ เลือกไม่ถูกเลย แล้วแต่คนชอบดีกว่า

ผมกับพ่อผมก็กำลังดูๆอยู่เหมือนกัน ยี่ห้ออื่นยังไม่ได้ไปสัมผัสคันจริงที่โชว์รูมเลย
ได้ดูแต่ไทรทัน เพราะพอดีเอาแลนเซอร์ไปเข้าศูนย์เช็คระยะเลยแวะคุยกับเซลล์
ยกสูงขับ2 ออโต้ เห็นว่า 825000 ดูก็ใส่ของเล่นมาเยอะดี ช่วงท้ายตลาดแล้วคงต้องเน้นออฟชั่น เซลล์แถมของพอใช้ได้ ให้ดอก 1.8%
พ่อก็เลยเริ่มสนใจ แต่เดี๋ยวหาเวลาไปดูยี่ห้ออื่นก่อนค่อยตกลงกันอีกที

ปล. พ่อผมไม่สนวีโก้เพราะเซลล์ทำแบบที่ จขกท. เจอกับดีแมกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 19:40:50 โดย wic3350 »

ออฟไลน์ frame@kk

bt ที่มันแพงกว่า ranger เกือบๆ8หมื่นเพราะ at มีรุ่นเดียวเป็นตัว top เขาวางมาชนกับตัว wildtrak at อ่ะครับ
ซือให้น้องก็น่าจะให้น้องลองด้วยอ่ะครับ ถูกใจอะไรยี่ห้อไหนก็แชร์ๆกันได้อ่ะครับ

ออฟไลน์ YenChar

วีโก้เก่าไปครับ
เจ้าอื่นๆโฉมใหม่กันหมดแล้ว

กระบะ อายุตลาดนาน ถ้าคุณซื้อเรนเจอร์ D-Max BT50 ตอนนี้
อีก 7-8 ปี นู้่นนนนน ล่ะครับ กว่าจะตกรุ่น
ยิ่ง D Max อีกกี่ 10 ปีล่ะ กว่าจะตกรุ่น สบายใจ ได้ขับรถใหม่ไปนานๆ

ถ้าซื้อวีโก้ อีก 2-3 ปี เชื่อว่าคงตกรุ่นแล้ว มันถึงปลายอายุตลาดแล้วครับ
ข้อด้อยอีกข้อของวีโก้คือเกียรออโต้ 4 สปีด
โอเค ยอมรับว่ามันทนจริงๆ แต่รอบสูง+กินน้ำมันไปหน่อย

ออฟไลน์ apiwattu67

Corolado+1 ครับ ช่วงล่างน่าจะนิ่มสุดในบรรดากระบะ การเกาะถนนดี เครื่องรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Deaw

triton plus 2.5 VG 4 door 5 AT ถึงโมเดลจะเก่า แต่ไส้ในใหม่นะ ไปลองแล้วจะรู้

ออฟไลน์ k_newlife

• **
แนะนำ colorado ครับ รถดีเครื่องแรง ประหยัดพอตัว นั่งสบาย  ช่วงล่าง นุ่มแต่แน่น

อันนี้รีวิวรถผมเองครับ colorado 4X4 LTZ Z71 6AT 4ประตูครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21530.0.html

ออฟไลน์ baddream11

ดีมากกกไปดูมาที่ศูนย์ไม่มีคนสนใจเลย..(ขนาดขับคัมรี่ไปนะ)มีชาวบ้านอีกกลุ่มนึงไปก่อนผมขับรถเพื่อการเกษตรไป(รถอีแต๋น)เซลล์มาต้อนรับอย่างดี..แถมเดินมาส่งสวัสดีที่รถด้วย...
แฟนผมบอก..ไม่ได้ใจเลย...ยี่ห้อนี้ไม่ซื้อ... 
ปล.ตกลงดีแม็ค อดไปปปปป  เหตูผลมีแค่นี้เอง..ครับ...
ต้องการจะสื่ออะไรเหรอครับ?

ออฟไลน์ Mighty-X

ชอบหน้าฟอร์ดครับ

แต่ไม่ชอบศูนย์เลย

ออฟไลน์ balliblue

feel อย่างผมคง BT 50 ครับเพราะมันสวยจริงๆทั้งภายนอกภายใน คล้ายรถเก๋ง ถ้าไม่ได้คิดจะเอาไปขนของเป็นผมเอารุ่นนี้ ผมชอบที่สุด

ออฟไลน์ frame@kk

ต้องการจะสื่ออะไรเหรอครับ?

จขกท.คงไปดูดีแม็คแล้วเซลล์ไม่สนมาต้อนรับ แต่ไปเอาอกเอาใจกลุ่มชาวบ้านหล่ะมั้งครับ เซลล์คงเห็นว่าขายรถกับกลุ่มคนอย่างงี้คงขายได้แน่ๆ
ประมานนี้มั้งครับ

ออฟไลน์ oOPATOo

• **

อ่า บางทีชาวบ้านกลุ่มนั้น เขาออกรถกับศูนย์นี้มาเยอะแล้วก็ได้นะครับ

หรือไม่ก็คนรู้จักกัน

อย่างแม่ผมรู้จักตั้งแต่แม่บ้านยันผู้จัดการ

(เซลล์คนใหม่ๆไม่รู้จัก เพราะเหมือนจะไม่ค่อยสนใจลูกค้าเท่าที่ควรจริงๆ เลยออกกับคนเดิมตลอด)

แต่แผนกฝ่ายซ่อมบำรุงนี่สุดยอด ไปโดยไม่มีแม่ ยังดูแลดีจริงๆ)

อ่อ เชียร์ ranger ครับ ชอบมากกก

Colorado ก็ดีนะครับ(เอาไปแต่งเครื่องสุดยอด)

D-max ผมว่า พอใช้ได้(ขับเดิมไปเถอะ = =)

ตัวใหม่นี่ การเกาะถนน ความนิ่มนวล อยู่ในระดับที่รับได้ล่ะมั้งครับ

เอ่อ แต่ถ้าใช้สิบปี ไม่แนะนำอีซูซุละกัน

D-max รุ่นแรกน่ะทนมากมายเลย  ขายตอน สามแสนกว่าโล

พอมา i-teq ดกิน สองแสนโล มีปัญหา เลยต้องเปลี่ยนเป็น ตัวtitanium (กะรอ ตัวใหม่ แต่มันไม่ไหวแล้ว = =)

ซึ่งตัวนี้ก็ดีมั้ง( ห้าหมื่นโลกว่าเลยยังไม่เห็นปัญหา)

ส่วนตัวใหม่ เป็น 2.5 vgs ก็โอเคมั้ง เหมือนจะไม่แรงเท่าไหร่.

ประหยัดมันก็เฉยๆ = = แต่เวลารอเทอร์โบมันบูสเต็มๆ คอยน้อยกว่า 2.5 ธรรมดา

ยังไงก็เทียบ 3.0 vgsบ่ได้

ตัวนี้มีแวว ทนมาก. สองแสนสี่โลแล้ว ดูแล้วน่าจะถึงสามแสนแบบไม่มีปัญอะไร

แต่ยางรองเครื่องขาดไปสองรอบ = = เครื่องก็เสียงดัง

แต่แล้ว บ้านผมก็ยังคงใช้ isuzu ต่อไป  จนกว่าผมจะจบมาทำงาน  T^T

พูด ซะยาวเลย. สรุป ranger  เหนทีไรไม่มองไม่ได้

ออฟไลน์ Tan Int

ที่ดูน่าไว้วางใจที่สุด เห็นจะมี Colorado และ Ranger ครับ
ถึงศูนย์อาจจะดูน่าเป็นห่วงนิดๆ ก็เถอะ แต่ถ้าหาศูนย์ดีๆ ได้ จัดไปเลยครับ  :)

แต่ถ้าเป็นผมเอง เลือก Ranger ครับ ดูแกร่งดี(คือ Colorado ไม่ใช่ไม่แกร่งนะครับ แต่ Ranger มันดูแกร่งกว่าในสายตาผมครับ )
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
ถ้ารับหน้าตาbt50ใหม่ได้จัดbt50เลยครับจากที่ผมลองขับมานุ่มหนึบดีranger กับcorolado กระเทือนไปหน่อย ถ้าจะให้ดีให้คนที่ใช้ไปลองขับทุกยี้ห้อเลยครับส่วนตัวผมก็คงbtแน่นอนนน   ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
BT50 พโร ไหมครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ชอบหน้าตาก้าวร้าวของเรนเจอร์
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ apinui

ผมขอเล่าให้อ่านในธานะผู้ใช้ รถ Isuzu อยู่แล้วนะครับ

เรื่องตัวรถ อันนี้แล้วแต่คนชอบ ผมคงแนะนำยากครับ ผมเพียงแต่มาเล่าให้อ่านในเรื่องของศูนย์บริการ ของแต่ละยี่ห้อเท่านั้น

เอารายที่คุณและแฟนไม่ชอบและเดินออกก่อน

Isuzu ... เป็นศูนย์บริการที่คุณไม่สามารถที่จะหาเจอได้จากอีก 3 ยี่ห้อที่คุณว่ามา เข้าเช็คระยะ ไม่ต้องจองคิว ว่างเมื่อไรขับไปได้เลย อะไรเสีย เครม เปลี่ยนใหม่ให้เลย ไม่มีถามนู่นนี่ โช๊คแตก ซึม เปลี่ยน มีอะไหลเปลี่ยนทันที ไม่ต้องรอสั่ง การดูแลด้านรถยนต์ของเค้าบอกได้เลย คุณสบายใจได้ ตลอดอายุประกัน ...

ผมเคยแจ้งเปลี่ยนครัช 3 ครั้ง เค้าก็เปลี่ยนให้ผมทั้ง 3 ครั้งโดยที่ไม่ถามเลยว่า ทำไม ?? ผมแจ้งแค่ว่า ครัชดัง ที่เค้ายกครัชให้เลย .... รถผมเคยมีเสียงดังจากหินเข้าใปขัดในดิสเบรค พี่เค้ายกรถ งัดหินออกให้ โดยไม่คิดเงินสักบาท (เข้าศูนย์ isuzu ต่างจังหวัด) ตลอดระยะ 100000โล ผมควักเงินจ่ายแค่ค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องกับอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนตามระยะเท่านั้น

มาสด้า ... จะเข้าศูนย์ ต้องรอคิว โทรนัดก่อน ไม่นัดไม่ได้ทำ รถมีปัญหา วิ่งเข้าไปให้แก้ ก็ต้องรอคิว อะไหล่เสีย ต้องเปลี่ยน ก็ต้องรอ 3-7 วัน เป็นอย่างน้อย ไม่เคยที่จะมีอะไหล่พร้อมเปลี่ยน เพราะทางศูนย์จะบอกว่า ต้องแจ้งเรื่องเครมกับสำนักงานใหญ่ก่อน และรอเบิกอะไหล่จากสำนักงานใหญ่ส่งมาด้วย บลาๆ แต่ ดี ที่พูดรู้เรื่องคือ รอ 3-7 วัน ชัดเจนดี มีเมื่อไร นัดทำก็ตรงเวลาดี

เชฟฯ ... ต่างกับ Isuzu ราวฟ้ากับเหว ..... อะไหล่ต้องรอ โช๊คแตก ก็ไม่เปลี่ยน จะอ้างว่ารถเราใช้งานผิดประเภท บรรทุกหนักเกินไป หรือไม่ก็ตกหลุมอย่างรุนแรง บลาๆ สุดท้ายมันไม่เปลี่ยนให้ (อันนี้โดนมากับตัวซึ่งเป็นรถเพื่อนแต่ผมไปด้วย) จะเครมครัช เครมอะไร มีถามการใช้งาน ว่าขับมายังไง ใช้งานยังไง ทำไมถึงมีปัญหา สุดท้ายถามไปเหอะ แต่ก็ไม่เปลี่ยนให้ ให้เราไปหาอู่ข้างนอกทำเอง

ป.ล. isuzu กับ เชฟฯ มันมีอาการที่ต้องแก้ไขเหมือนกัน เช่นครัชดัง และอาการกินน้ำมันเครื่อง โช๊คขวาหลังชอบแตก (90%ของผู้ใช้เป็น) ซึ่งผู้ใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ เป็นเหมือนกัน แต่การบริการหลังการขาย ต่างกันมากกกกกกกกกกกกก

โตโยต้า ... ศูนย์บริการ อันนี้รู้มาว่า ดี เยี่ยมพอๆกับ isuzu แต่ตัวรถ บอกได้คำเดียวว่า ... แล้วแต่คนชอบอะ .... อิอิ ซึ่งคุณเจ้าของกระทู้น่าจะทราบดีอยู่แล้ว

ขอเล่าให้เป็นประเด็นตัดสินใจ ศูนย์บริการก็สำคัญครับ 

อีกอย่างนึง  Isuzu ถ้าเกิดอุบัติเหตุ สามารถส่งเข้าซ่อมที่ศูนย์ตรีเพชร วิภาวดีฯได้ การันตี อะไหล่แท้ ซ่อมไว งานเนี้ยบ (ผมเคบใช้บริการมาแล้ว)

มาสด้า ซ่อมอู่สถานเดียว ไม่มีห้าง ไม่มีอู่ของตัวเอง รออะไหล่ 30-90 วัน (บางชิ้น) งานดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับว่าไปเจอ อู่ไหน

เชฟฯ อันนี้ไม่รู้ว่า เค้ามีซ่อมห้างของเค้าเองหรือเปล่า .......

จบครับ .....

ออฟไลน์ nutpich

• Newbie
  • *
^
^
ตอบมาสะเหลือตัวเลือกเดียวเลย
ที่ต้องดูอีกอย่างคือ เอารถไปใช้ทำอะไร ขับเร็วรึป้าว

ออฟไลน์ lemon

• **
ถ้าอยู่ตจว.ก็ลำบากหน่อยครับ(ถ้าอยู่กทม.ก็ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ)
ผมเคยเจอศูนย์ที่เซลล์ไม่สนใจลูกค้าเลย ผมเข้าไปดูรถผุดลุกผุดนั่งอยู่หลายรอบ หลายคัน ก็ไม่มีเซลล์หน้าไหนมาสนใจเลย...........(เข้าใจว่าขายดีนั่งทำเอกสารกันอย่างเดียว) จนทำให้ถอดใจทั้งที่อยากลอง สรุปผมต้องทำใจกลับไปอีกวัน ต้องหน้าด้านเดินเข้าไปหาเซลล์กันเลยทีเดียว ถึงได้ลองรถแล้วก็จองแบบฝืนๆ กลัวว่าถ้าซื้อ...ยากขนาดนี้ ตอนมีปัญหาจะตามให้เราไม่นี่ >:(
     แต่ว่า.....ด้วยความที่ว่าจองแบบฝืนๆ ทำให้ผมลองข้ามจังหวัดไปดูอีกศูนย์ เหตุการณ์ต่างกันมากก.........ความรู้สึกคล้าย ของพี่โตเลย
มาต้อนรับตั้งแต่จอดรถ คุยด้วยอย่างดี บริการกาแฟ น้ำดื่มพร้อม (ที่แรกนี่ถ้าไม่จองคงไม่ได้กินน้ำหล่ะครับ)
สรุปว่า ถอนจองที่เก่า(ถอนง่ายครับจ่ายสด) จองที่ใหม่  ;D
ปล.คิดว่าถ้ามีปัญหาที่ใหม่คงดูแลให้เราอย่างดีเหมือนตอนขาย ส่วนที่เก่าใกล้บ้านก็เอาไว้เข้าเช็คตามระยะ 55555
ปล2. ถ้าใจรักจริงก็อาจใช้แนวทางผมได้ครับ (แต่ต้องดูด้วยว่าดีลเลอร์เดียวกันหรือเปล่าเพราะถ้าเจ้าเดียวกันจะไม่ต่างกันมาก เคยลองดูตามสาขาระดับอำเภอก็พอๆกัน )

ออฟไลน์ myalexxp

ขับรถอีแต๋น 4x4 มันมากนะครับ

ไปได้หมดทุกที่ เคยขับมาแล้วครับ  :D

เรื่อง 0 บริการ ดีมากกกนั่น

ผมใช้อยู่ครับ เรียกช่างมารับที่บ้านได้เลย

บริการดีเยี่ยม บางรายการยังไม่เสีย ท่านก็จับเปลี่ยนให้ฟรี !! เพราะรายอื่นเค้าเคลมมา  ;D

0 อื่นนั้น แล้วแต่ ดวงครับ โตโย ผม ไม่รู้จะหาคำไหนมาด่าแล้ว เซ็ง  >:(

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
 ไทรทั่น มีดีกว่าที่ท่านคิด