ผู้เขียน หัวข้อ: เมือสักครู่เจอ อุบัติเหตุเนื่องจากฝากระโปรงหน้ารถเปิดเอง  (อ่าน 32290 ครั้ง)

Tor_AAS

• บุคคลทั่วไป
ปิดไม่สนิทมากกว่าครับ

มันมีล็อค สองชั้นครับ ปิดไม่สนิทไม่ทำให้เปิดออกได้ วิศวะกรออกแบบรถเค้าไม่เผลอเรอ ให้ประเด็นนี้มีปัญหาหรอก ลองหาข้อมูลก่อนตอบก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
คนที่บอกว่าปิดไม่สนิท นี่ถามจริงๆ เถอะว่าเคยเปิดฝากระโปรงรถรึเปล่าครับ?

อย่างที่หลายๆ คนบอกแต่ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีคนอ่านเลย ก็คือฝากระโปรงรถที่ได้มาตรฐาน จะมีตัวล็อคสองจังหวะ แค่เราวางกระโปรงรถลง ด้วยน้ำหนักของฝากระโปรงก็จะทำให้ตัวล็อคที่หนึ่งทำงาน และถ้าได้มาตรฐานพอตัวล็อคนี้ต่อให้รถวิ่งเร็วๆ มันก็จะไม่โดนแรงลมตีขึ้นมาหรอกครับ

ไม่เชื่อลองดูได้ครับ

;D ;D โดน เลยครับ ... ชอบคนนี้ตอบมากๆ... อ่านมาแต่ละคน สงสัย ไม่เคยเปิดฝากระโปรงรถแล้ววิ่งจริงๆ

มันไม่ได้ เปิดอ้า ตามแรงลม ซะขนาดนั้นนะครับ (ผมก็เคย เปิดทิ้งไว้ รถกระบะ วิ่งร้อยกว่า ไม่เห็นมันจะเปิดอ้าสักนิด)

หลายท่านที่บอก ว่า "มันคงปิดไม่สนิท" คงไปจำจากพวกเกมส์ GTA หรือป่าวหว่า? ที่พอขับๆ รถไป รถพัง แล้วฝากระโปรงหน้ารถ ต้องปลิวตามแรงลม  ;D ;D ;D (แอบแซวนะครับ อย่าคิดมาก ขำๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2012, 00:14:37 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
 แต่ผมว่า อาจจะชนมาแล้ว มาทำข้างหน้าใหม่ อู่ที่ซ่อมอาจจะไม่ใส่รายระเอียดตรงนี้ก็เป็นได้  หรือ ถ้าไม่เคยผ่านการซ่อม ก็อาจจะ หลุด QC มา!!

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
เริ่มจะ ดราม่า แล้วครับ กระทู้นี้

ตอบกันใจเย็นๆ หน่อยครับ  :)

ที่นี่พื้นที่สาธารณะ ทุกท่านมีสิทธิ์ในการออกความเห็นกันได้ครับ :)
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องพูดจาแบบหยั่งเชิงกันด้วยครับ

อุบัติเหตุฝากระโปรงหน้าฟาดแบบนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ และมีคนโดนกันมาเยอะแล้วครับ
สาเหตุก็เกิดจากที่มันลงล็อคแค่จังหวะเดียวเนี่ยแหละครับ ที่ทดสอบในแลบกัน ความเร็วและแรงลม
มันไม่ได้ครอบคลุมทุกสถานการณ์ครับ แล้วกรุณาอย่าไปลองเลย รอดมาได้ก็โชคดี วันไหนโชคไม่ดีแล้วจะเสียหายหนักครับ
รถใช้งาน ชิ้นส่วนมีการสึกหรอได้ครับ หรืออาจจะเคยโดนชนมา เลยตั้งกลอนฝากระโปรงไม่ได้มาตรฐาน
หรือตัวกลอน safety อาจจะติดขัด ทำให้ปิดไม่สนิท และปล่อยให้ฝากระโปรงเปิดขึ้นมาได้ หรือแม้แต่กระทั่ง
การเปิดและปิดบ่อยครั้ง อาจจะทำให้เกิดการสึกหรอ เคลื่อนไปจากตำแหน่ง ทำให้มันทำงานได้ไม่สมบูรณ์ก็ได้

ผมทิ้งไว้ให้เป็นแง่คิดเล่นเล่นครับ ถ้าฝากระโปรงไม่มีวันดีดขึ้นได้เอง 100%
แล้วตัวล็อคฝากระโปรงแบบเจาะแล้วล็อคร้อยห่วงของรถแข่งละครับ มีไว้ทำอะไรครับ

ประเด็นคือ ในเมื่อเรายังไม่ทราบข้อเท็จจริง เราอย่าเพิ่งด่วนตัดสินกันจากภาพภาพเดียวจะดีกว่ามั้ยครับ
ถ้าตัวล็อคฝากระโปรงของนาวาร่ามีปัญหาจริง ผมคิดว่ารถรุ่นนี้คงเปิดกระโปรงโชว์กันเพียบแล้วล่ะครับ
ลองไปสอบถามคนเล่นรถ สมัยรุ่นคุณพ่อ คุณอาดูได้ครับ ผมเชื่อว่าท่านจะเข้าใจเรื่องนี้เป็นอย่างดีล่ะ

ปล. แก้คำผิดครับ และใส่ตัวใหญ่ จะได้รับทราบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2012, 09:06:18 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องพูดจาแบบหยั่งเชิงกันด้วยครับ

อุบัติเหตุฝากระโปรงหน้าฟาดแบบนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ และมีคนโดนกันมาเยอะแล้วครับ
สาเหตุก็เกิดจากที่มันลงล็อคแค่จังหวะเดียวเนี่ยแหละครับ ที่ทดสอบในแลบกัน ความเร็วและแรงลม
มันไม่ได้ครอบคลุมทุกสถานการณ์ครับ แล้วกรุณาอย่าไปลองเลย รอดมาได้ก็โชคดี วันไหนโชคไม่ดีแล้วจะเสียหายหนักครับ

ผมทิ้งไว้ให้เป็นแง่คิดเล่นเล่นครับ ถ้าฝากระโปรงไม่มีวันดีดขึ้นได้เอง 100%
แล้วตัวล็อคฝากระโปรงแบบเจาะแล้วล็อคร้อยห่วงของรถแข่งพิเศษละครับ มีไว้ทำอะไร

ตามคุณNuay Paul ครับ
เพราะไม่ใช่ไม่เชื่อเลยไปลอง แต่เคยพลาดเอง ปิดไม่สนิท คือ ปิดเบาๆ เพราะรถคันเก่า ปิดเบาๆ ก็ล๊อคแล้ว แล้วเพิ่งเปลี่ยนรถใหม่ ยังไม่คุ้น
ก็เห็นฝากระโปรงดูเรียบสนิทดี ก็ขึ้นรถขับออกไป ออกไปหน้าหมู่บ้านเลี้ยวออกไป พอใช้ความเร็วไปซักพัก จู่ๆ ฝากระโปรงก็พะงาบขึ้นมาเองเฉยเลย แต่ไม่พะงาบขนาดพับแบบในรูปนะ
ก็เลยรีบเปิดไฟเลี้ยวซ้ายจอดชิดฟุตบาท ฝากระโปรงก็พับลงไปแบบเดิม ก็เลยลงมาปิดฝากระโปรงแบบงงๆ ว่า มันพะงาบๆ ขึ้นมาได้ไงVa? (คราวนี้ปิดแบบแรงๆ แถมลองดึงซ้ำอีกหลายรอบว่า ไม่หลุดแล้วนะ)

จนถึงทุกวันนี้ ถ้ากดล๊อคจนสุด ยังไงๆ ก็ไม่เปิด ต่อให้ขับเร็ว ก็ไม่เปิด

ปล.ของผมก็รถปิคอัพนี่แหละครับ ไม่รู้จะเกี่ยวด้วยรูปทรง ความลู่ลม(อันน้อยนิด) ของมันด้วยหรือป่าว รวมถึงว่า ตอนล๊อคลำดับที่1 ฝากระโปรงยังมีพื้นที่ให้ขยับขึ้นลง ซึ่งในรถปิคอัพที่ผมเจอพะงาบๆ เนี่ย ถ้าดันขึ้นสุดแหย่ฝ่ามือ+ข้อมือเข้าไป"พอได้"
ดูจะมากกว่าของรถเก๋งซะอีก เลยทำให้เปิดอาการพะงาบๆ ได้ง่ายกว่า หรือป่าวครับ? :-\

ออฟไลน์ myalexxp

ต้องเช็ครถทุกครั้งก่อนเดินทางครับ ทำตามคู่มือ  :D

อย่าดราม่ากันเลยครับ

ออฟไลน์ tierak

คนที่บอกว่าปิดไม่สนิท นี่ถามจริงๆ เถอะว่าเคยเปิดฝากระโปรงรถรึเปล่าครับ?

อย่างที่หลายๆ คนบอกแต่ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีคนอ่านเลย ก็คือฝากระโปรงรถที่ได้มาตรฐาน จะมีตัวล็อคสองจังหวะ แค่เราวางกระโปรงรถลง ด้วยน้ำหนักของฝากระโปรงก็จะทำให้ตัวล็อคที่หนึ่งทำงาน และถ้าได้มาตรฐานพอตัวล็อคนี้ต่อให้รถวิ่งเร็วๆ มันก็จะไม่โดนแรงลมตีขึ้นมาหรอกครับ

;D ;D โดน เลยครับ ... ชอบคนนี้ตอบมากๆ... อ่านมาแต่ละคน สงสัย ไม่เคยเปิดฝากระโปรงรถแล้ววิ่งจริงๆ

มันไม่ได้ เปิดอ้า ตามแรงลม ซะขนาดนั้นนะครับ (ผมก็เคย เปิดทิ้งไว้ รถกระบะ วิ่งร้อยกว่า ไม่เห็นมันจะเปิดอ้าสักนิด)

หลายท่านที่บอก ว่า "มันคงปิดไม่สนิท" คงไปจำจากพวกเกมส์ GTA หรือป่าวหว่า? ที่พอขับๆ รถไป รถพัง แล้วฝากระโปรงหน้ารถ ต้องปลิวตามแรงลม  ;D ;D ;D (แอบแซวนะครับ อย่าคิดมาก ขำๆ)
ฝาปิดมันมี 2 จังหวะแม้จะปิดไม่สนิทแต่มันก็ยังล็อค แต่ จขกท.สรุปเอาโดยยังไม่รู้สาเหตุนี่ถือว่าแย่นะ

ออฟไลน์ 6162002

ผมไม่เห็นด้วยที่ว่าใช้ไปนานๆแล้วมันเสื่อมเลยเกิดขึ้นได้นะครับ  ถ้าเกิดจากตัวล็อคหัก หรือดันหลุดออกพอดีเพราะอะไรก็แล้วแต่ ยังน่าจะเป็นไปได้มากกว่า

ผมขับ Mighty-X  เปิดปิดมาไม่รู้กี่พันครั้งแล้ว ไม่มีแววที่มันจะเปิดขึ้นมาเองซักนิด แล้วนาวาร่าจะมาเสื่อมก่อนไมตี้เอ็กผมนี่ยิ่งเป็นไปไม่ได้ จะเอากรณีรถแข่งมาเทียบมันคนละเรื่องอยู่นะครับ เพราะอันนั้นมันถนนเรียบ และรถวิ่งเร็วมาก แรงลมมันก็แรงจริงๆ อาจจะตีขึ้นมาได้

แต่ถนนประเทศไทย ผมเคยขับไมตี้เอ๊กแบบไม่ได้กดลงไปแม้จังหวะเดียวด้วยซ้ำ (เติมน้ำแล้วลืม)  แต่พอขับไปรถมันเจอเนินหรือสะดุดหลุมเล็กๆอะไรนิดหน่อย มันก็ล็อคลงไปหนึ่งจังหวะให้เองแล้วครับ

และพอลงไปแล้วหนึ่งจังหวะ ทีนี้ยังไงมันก็ไม่มีแววว่าจะขึ้นมาได้เลยครับ แค่เริ่มทำความเร็วหน่อยก็เห็นกระโปรงมันกระพือๆ ก็น่าจะลงไปปิดให้สนิทได้แล้วครับ

โดยสรุปผมว่าต่อให้ปิดไม่สนิท รถกระบะยังงี้ไม่น่าจะวิ่งได้เร็วขนาดนั้น  และอีกอย่าง จขกท.ก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ จะสรุปเอาเองว่าพาร์ทมันห่วย ก็น่าเกลียดไปครับ

รอทราบความจริงก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ archian

คิดว่า  ชนแล้ว มาเปิดดูความเสียหายมากกว่า

เพราะตอนที่ผมชนก็ทำแบบนั้น

แต่ในภาพน่าจะเอาเหล็กค้ำขึ้นมาไม่ได้เลยเปิดทิ้งไว้แบบในรูป  .....

เดา  .....

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• Jr. Member
  • **
เดี๋ยวนี้ที่นี่ก็แขว่ะกันไม่แพ้เว็บนู้นเลย :'(

มีใครพันธงหรือป่าวว่าปิดไม่สนิท เขาแค่ว่าอาจจะ :P

ออฟไลน์ YenChar

3ปีก่อน สมัยยังเรียนอยู่

แท๊กซี่คันนึง
เปิดฝากระโปรงไว้ โดยใช้ล๊อคชั้นนึง
เพราะเค้าเชื่อว่า แง้มฝากระโปรงรถไว้ขณะวิ่ง จะช่วยระบายความร้อน

ผลคือ ฝากระโปรงโดนลมตีย้อนเข้ามาโดนกระจกหน้ารถแตก
บนทางด่วนบางนาตราด ผู้โดยสารเป็นนศ.เอแบค ผมเลยรับมามหาลัยด้วยกัน

ผมทราบ เพราะผมคือคนที่ลงไปช่วยเค้าเอง...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อาจเกิดจากปิดไม่สนิทแล้วไปเจอหลุมหรือเนินทำให้ตัวล๊อคชั้นที่สองเอาไม่อยู่หรือรถเคยเกิดอุบัติเหตุมาก่อนเลยทำให้อุปกรณ์ทำงานผิดไป ผมเคยขับไทเกอร์ที่บ้านกระโปรงหน้ามันบุบพอปิดแล้วขับไปซักหน่อยมันก็เผยอขึ้นมาอีกแต่ติดที่ชั้นสองก็เลยขับไม่เร็วแล้วกัลบมาบอกให้พ่อเอาไปแก้ไข

แต่ที่แน่ๆคุยกันดีๆเต๊อะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 6162002

ไปเจอมาน่าจะคล้ายๆกับเหตุการณ์นี้ ต้องขออภัยด้วยครับที่กล่าวหา

ออฟไลน์ CRO

อื่ม..อุบัติเหตไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ
เรื่องฝากระโปรงรถปิดไม่สนิด ผมก็เคยเพราะ จงใจเปิดให้มันแง้มนิดนึง ไว้ระบายความร้อนตอนจอดที่ปั๊ม มีอยู่ครั้งนึงลืมปิดขับไปจนถึงที่หมายถึงรู้ว่าลืมปิด -_-'

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอบว่าเปิดทุกวันเพราะกลัวหนูเข้าไปทำรัง แล้วไม่คิดหรอว่าตอนปิดไม่สนิทมันจะเผยออยู่นิดนึง ใช่เวลาที่ขับปกติมันไม่ถูกลมตีขึ้นมาหรอกมันล็อคไว้ต้องเอามือไปงัดใต้ฝาถึงจะเปิดได้ แต่ไม่คิดเลยหรอว่าถ้าวิ่งด้วยความเร็วเยอะๆมันก็มีโอกาศเปิดไปเพราะมันเผยออยู่นั่นแหละ ใช้สมองตรองนิดๆก็น่าคิดได้ครับ ถนนมันไม่ได้เรียบถ้าสะเทือนไปเรื่อยๆล็อคก็อาจหลุดได้ + แรงลมที่ตีมันก็ไม่น้อยเลย ดังนั้นมันก็มีความเป็นไปได้ทั้งนั้น

หรือที่พูดๆมาการที่ปิดสนิทมาตั้งแต่ต้นมันจะเปิดได้ง่ายกว่าปิดไม่สนิทหรอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
สงสัยสมัยตอนเด็กผมคงจะชินกับการเปิดกระโปรงผู้หญิง  เลยเห็นว่ามันเปิดง่าย  :D :D :D

ออฟไลน์ ch>.<

• **
ถ้าตั้งใจเปิดเอง กระโปงรถปกติเปิดได้องศาขนาดนั้นเลยไหมครับ มีใครพอทราบไหม

ออฟไลน์ kimmeng21

ถ้าตั้งใจเปิดเอง กระโปงรถปกติเปิดได้องศาขนาดนั้นเลยไหมครับ มีใครพอทราบไหม

ยืนยันว่าไม่ได้คับ :)

รถผมมันอ้าได้แค่ 45องศา ก็ติดแล้วคับไม่มีทางเปิดอ้าขนาดนั้นได้

แต่รถคันอื่นไม่ทราบเหมือนกันคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2012, 20:08:12 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ LimitedEdition

เป็นข้อมูลสำหรับบางท่านที่ยังกังขาอยู่นะครับ
เมื่อก่อนนี่ เกิดขึ้นกันเป็นเรื่องปกติเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
ปกติช่วงนี้ขับนาวาร่าประจำ ก็ขออย่าเจอแบบนี้เลยยิ่งขับเร็วอยู่ด้วย เดานะน่าจะลืมล๊อกมั้งครับ ???
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ Deaw

ผมว่าเปิดแล้วปิดไม่สนิท บางทีเราคิดว่าสนิทแต่มันไม่ลงล๊อคครับ ถ้าปิดไม่แรงพอ
ส่วนใหญ่จะเกิดขึ้นในกรณี คนที่ปิดแบบถนอมคือค่อง ๆ วางฝากระโปรงลง แล้วค่อยใช้มือกดย้ำอีกครั้ง
แบบนี้ส่วนใหญ่มักจะปิดไม่สนิทครับ ถ้าไม่แรงจริง ๆ

แต่ผมเองที่ปิดสนิทส่วนใหญ่ผมก็ทำแบบข้างต้นนี่แหละครับ แต่เมคชัวร์ด้วยการดึงขึ้นเทสอีกครั้งหลังจากปิด
แต่หลัง ๆ มานี่ จะปิดโดย ให้ปลายฝากระโปรงตรงที่เราถือน่ะครับ ห่างจากตัวล๊อคประมาณ ฟุตครึ่งถึงสองฟุต
แล้วดึงมือออกเลยครับ ให้มันปิดด้วยน้ำหนักมันเอง แบบนี้สนิทแน่นอนครับ ( เสียงดังด้วย )
แบบนี้หลาย ๆ คนบอกว่า จะพังง่าย แต่ผมยังไม่เคยเห็นรถใครฝากระโปรงหน้าพังเพราะปิดแรง ๆ แบบนี้เลย

รถบางรุ่น อย่าง Civic FD วางแรงๆก็ไม่ปิดนะครับ เคยลองตอนไปดูรถที่ศูนย์ ต้องออกแรงกดปิดอีกที หรือเป็นเฉพาะคันก็ไม่แน่ใจครับ
ส่วน New Lancer กับ Lancer EX วางแรงๆปิดแน่นดี ชนหนักมาแล้วทั้งคู่ ฝากระโปรงไม่เคยเปิดเลยครับ
 ;D ;D ;D

FD วางแรงๆ ก็ปิดปกติครับ (ก็ปล่อยให้มันสูงๆ หน่อยนึง ฝากระโปรง FD มันสั้น เบากว่ายี่ห้ออื่น)

JOM

• บุคคลทั่วไป
ปกติช่วงนี้ขับนาวาร่าประจำ ก็ขออย่าเจอแบบนี้เลยยิ่งขับเร็วอยู่ด้วย เดานะน่าจะลืมล๊อกมั้งครับ ???
ที่บ้านผมก็มีนาวาร่าอยู่คันนึง วิ่งมาจะแสนสองโลแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหาอะไร

จะให้พ่อขายไปเอา 4 ประตู เพราะรถผมเป็นแค๊ป แล้วข้างหลังนั่งไม่สบายเลย

พ่อผมไม่ยอมขายเลย พ่อบอกขับดีมาก ยังไงก็ไม่ขาย

ปล.ผมว่า พี่ จขกท. มีอัคติกับรถรุ่นนี้มากไปนะครับ

ปล.2 เมื่อเช้าผมลองเปิดฝากระโปรงดูแล้วมันไม่สามารถเปิดได้ขนาดนั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2012, 23:46:45 โดย JOM »

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
รถ Benz W123 คันเก่าของผมเคย ฝาเปิดมาแล้ว กระจาย เละ ครับผมม

ฝากระโปรง ขาฝากระโปรง กระจกหน้า เสา A หลังคา คิ้วขอบกระจกโครเมียม  

อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ระวังๆหน่อย
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ ch>.<

• **

ยืนยันว่าไม่ได้คับ :)

รถผมมันอ้าได้แค่ 45องศา ก็ติดแล้วคับไม่มีทางเปิดอ้าขนาดนั้นได้

แต่รถคันอื่นไม่ทราบเหมือนกันคับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
น่ากลัวจริงๆ ปิดแค่จังหวะเดียวก็ยังหน้ากลัวอยู่นะครับ ผมแค่อยากลองว่ามันกะพือ ได้ไหมก็เลยสมติเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน
เปิด กระโปรง 1 จังหวะ แล้วขับด้วยความเร็ว 60 กระโดดเนิน หนอนตัวเล็กๆ ในซอย ปรากฏว่า เหมือนตัวล็อกฝากระโปรงจะเอาไม่ค่อยอยู่
มันกระพือแรงเอาเรื่อง เลยเลิกทดสอบดีกว่า

ยังงัยๆ ก็น่ากลัวอยู่ดีถ้าเปิดไว้ 1 จังหวะ

ปล. ที่บ้านผมใน นวรัตน์อยู่  แต่ยังไม่เจอเหตุการณ์แบบนี้เลยพ่อผมโยนฝากระโปรงทุกครั้งที่เปิด กลัวไม่แน่น พังไม่เป็นไร เปลี่ยนตัวล็อกได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ redsun

หากเราปิดฝากระโปรงหน้ารถไม่สนิท
แรงลมจากเดิมที่เป็นการกดฝากระโปรง
มันจะกลายเป็นการยกฝากระโปรงแทนครับ
บางทีเราฝากความหวัง(สุดท้าย)ไว้กับตัวล็อคเล็กๆ แค่ตัวเดียว
เมื่อเปรียบเทียบกับพื้นที่ฝากระโปรงที่มีความใหญ่และวิ่งด้วยความเร็ว
มันไม่ปลอดภัยเลยครับ ควรตรวจสอบทุกครั้งครับ อย่านิ่งนอนใจครับ

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
ที่บ้านผมก็มีนาวาร่าอยู่คันนึง วิ่งมาจะแสนสองโลแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหาอะไร

จะให้พ่อขายไปเอา 4 ประตู เพราะรถผมเป็นแค๊ป แล้วข้างหลังนั่งไม่สบายเลย

พ่อผมไม่ยอมขายเลย พ่อบอกขับดีมาก ยังไงก็ไม่ขาย

ปล.ผมว่า พี่ จขกท. มีอัคติกับรถรุ่นนี้มากไปนะครับ

ปล.2 เมื่อเช้าผมลองเปิดฝากระโปรงดูแล้วมันไม่สามารถเปิดได้ขนาดนั้นนะครับ

ใช่ครับลองปิดฝากระโปรงแบบยกขึ้นมาไม่มากปล่อยลงไปก็สนิทดีเลยเพราะนาวาร่าฝากระโปรงหนักมากน้ำหนักเลยกดสนิท :D

ปล.เมื่อยแขนไหมครับใช้ตัวแค๊ป
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อย่ามาดราม่าแถวนี้นะครับ คุณ Tor_AAS

ระวังการใช้ตัวอักษรขนาดใหญ่นิดนึง

ไม่เช่นนั้น จำเป็นต้องทำตามกฎของเว็บเรานะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

3ปีก่อน สมัยยังเรียนอยู่

แท๊กซี่คันนึง
เปิดฝากระโปรงไว้ โดยใช้ล๊อคชั้นนึง
เพราะเค้าเชื่อว่า แง้มฝากระโปรงรถไว้ขณะวิ่ง จะช่วยระบายความร้อน

ผลคือ ฝากระโปรงโดนลมตีย้อนเข้ามาโดนกระจกหน้ารถแตก
บนทางด่วนบางนาตราด ผู้โดยสารเป็นนศ.เอแบค ผมเลยรับมามหาลัยด้วยกัน

ผมทราบ เพราะผมคือคนที่ลงไปช่วยเค้าเอง...
เยี่ยมมากครับ เพราะผมเชื่อว่า ถ้าแง้มไว้ เจอแรงต้านอากาศมากๆ ก็ไม่แน่เหมือนกันนะ ยิ่งอยู่บนทางด่วนแล้วคงวิ่ง 100+