ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องประกันชั้น 3  (อ่าน 6860 ครั้ง)

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
สอบถามเรื่องประกันชั้น 3
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 23:56:17 »
หลังจากใช้รถมาได้ 1 ปี ประกันชั้น 1 หมด ผมจึงได้ทำประกันชั้น 3 ไว้และมีคำถามดังนี้ครับ
1. กรณีที่เราเป็นฝ่ายถูก เช่น จอดติดไฟแดงแล้วโดนชนท้าย ผมต้องเรียกประกันฝ่ายผมไหมในเมื่อมันคุ้มครองแค่รถคู่กรณี ในกรณีที่เราเป็นฝ่ายผิด
2. จากข้อที่ 1 ถ้ารถที่ชนท้ายผมไม่มีประกันผมจะต้องทำอย่างไรต่อไป
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2012, 00:03:50 โดย NuttanonBJ »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องประกันชั้น 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 00:21:55 »
ข้อสอง คงแย่หน่อย ดังนั้น 3บวก ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Dr. Hua

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 02:49:54 »
จริงๆในบางบริษัทที่เราทำประกัน แม้เป็นชั้นสาม จะให้บริการให้คำปรึกษาเมื่อเกิดเหตุ โดยสอบถามทางคอลเซ็นเตอร์
สำหรับกรณีแรก ถ้าเราเป็นฝ่ายถูก ก้อรับเอกสารความเสียหายจากประกันคู่กรณี
สำหรับอันที่สอง ก้อแจ้งความลง ปจว แล้วเรียกอู่มาประเมิน ตกลงความเสียหายที่โรงพัก รับเงิน ทำบันทึก ร้อยเวรลงรายละเอียด ก้อจบ แต่ถ้าฝ่ายคู่กรณีที่ผิดไม่มีเงิน ก้อต้องนัดมาชำระ หรือตามที่ร้อยเวรแนะนำ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:56:53 »
โดนชนท้าย คนชนผิดทุกกรณีครับ
1.ไม่ต้องเรียกประกันฝ่ายเรา เพราะถึงเรียกมาก็คงไม่ทำอะไร
2.ถ้าฝ่ายเค้าไม่มีประกัน เราก็มีสิทธิเรียกค่าเสียหายตามแต่สมควรครับ โดยส่วนตัวถ้าไม่เป็นไรมากก็ประเมินคร่าวๆ ทำสีซ่อมสีกันชนก็ซัก 3,000 ถ้าโดนไฟก็แพงหน่อย ถ้าโดนตัวถังก็บวกเข้าไป ถ้าเคลียร์ไม่ได้ก็เรียกตำรวจ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 14:51:12 »
1. เรียกครับ เพราะเค้าจะมาเรียกร้องเรื่องการซ่อมให้เราได้ครับ แม้ว่าชั้นสามจะคุ้มครองแค่คู่กรณี แต่เมื่อมีการชนกันที่เราเป็นฝ่ายถูก ก็เรียกให้ประกันมาจัดการให้ได้ครับ
2. ตามข้อ 1 ให้ประกันมาจัดการให้ครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 23:20:25 »
1. กรณีที่เราเป็นฝ่ายถูก เช่น จอดติดไฟแดงแล้วโดนชนท้าย ผมต้องเรียกประกันฝ่ายผมไหมในเมื่อมันคุ้มครองแค่รถคู่กรณี ในกรณีที่เราเป็นฝ่ายผิด
ปกติแล้วถ้าเราเป็นฝ่ายถูก แจ้งตำรวจแล้วเราก็ให้ประกันของรถคู่กรณีจัดการ คชจ ให้หลังจากเราเรียกอู่มาประเมินราคาค่าซ่อมแล้ว

2. จากข้อที่ 1 ถ้ารถที่ชนท้ายผมไม่มีประกันผมจะต้องทำอย่างไรต่อไป
อันนี้ก็ต้องแจ้งความลง ปจว ไว้เป็นหลักฐานเสียค่าปรับในกรณีโดยข้อหาขับรถโดยประมาท(500 บาทมั้ง) จากนั้นเราก็ทำการเรียกอู่มาประเมินค่าเสียหายว่าเท่าไหร่ จากนั้นทำการเจรจาเรื่องค่าเสียหาย แล้วรับเงินจากคู่กรณี

ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12