ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นกับการเลือกรถFord ด้วยครับ  (อ่าน 8997 ครั้ง)

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ มีเรื่องที่ร้อนใจต้องรบกวนแล้วครับ พอดีจะซื้อรถใหม่แต่ยังตัดสินใจไม่ได้
ปกติใช้ชีวิตอยู่ย่านนอกเมืองเขตสายไหมครับ ออกต่างจังหวัดเดือนละ1ครั้ง ไปกลับรวม 600-1,300 กม นอกนั้นอยู่ กทม วันละ 50-80 กม
ปัจจุบันใช้ Latio MT มา 1ปี 40,000 กม (เก่งเกินตัวขับประทับใจครับแต่ต้องคืนที่บ้าน) กำลังจะซื้อรถใหม่โครงการรถคันแรกครับ
วันนี้เพิ่งไปดูตัวกันมาที่โชว์รูม Ford ลำลูกกา เดิมทีผมชอบ all new ranger คุณภรรยาชอบอยากได้เก๋ง ก็เลยไปดู Fiesta กัน
แต่พอคุณเธอลองนั่งดู ก็ติดตรงที่เบาะหลังเฟียสตาแคบไปนิดแต่เราก็ใช้ชีวิตกันแค่สองคนก็เลยไม่ใช่ประเด็นใหญ่โตอะไร
แต่สุดท้ายก็ต้องเลือกครับ 
ranger Double Cab 2.2L Hi-rider XLT 6MT  หรือ fiesta 1.5 ตัวท๊อป
คือมันคนละประเภท คนละขนาดกันอยู่แล้วจะเอามาเทียบกันคงลำบาก *_* แต่ชีวิตจริงต้องฟันธงแล้วครับเดี๋ยวจะไม่ทัน
ตอนนี้เราเอนเอียงมาทางกระบะ 70% ในแง่ที่มันดูแมนๆดีมีพื้นที่ใช้สอย แต่อีกใจผมก็ชอบรถเก๋งเพราะมันคล่องตัวกว่า และเข้ากับสังคมเมืองได้ดีกว่าและถูกกว่า
มีเงื่อนไขที่ต้องให้ผมต้องคิดอีกคือ
1. แฟนผมไม่คิดจะขับรถใดๆทั้งสิ้น มันต้องเป็นหน้าที่ผมคนเดียวครับ
2. ผมให้ความสำคัญกับรถที่ขับทางไกลได้ดีเป็นอันดับแรก เพราะมันมีสถานการณ์-และเจอคนขับรถแปลกๆได้ตลอดเวลา
3. ผมชอบขับรถเร็วและชอบแซง และแซงในทุกครั้งที่มีโอกาศ เพราะเป็นคนง่วงนอนเวลาขับช้าๆ
4. ผมไม่เคยขับเกียร์ออโต เพราะคิดว่าเกียร์แมนนวลทันใจกว่า แต่บางทีผมก็อยากสบายเหมือนกัน (ก็เลยมองระบบเกียร์ที่ดูเหมือนจะฉลาดของเฟียสตา)
5. อีก 5 ปี ถ้าเป็นไปได้ผมจะเปลี่ยนเป็นรถคันใหม่
6. ผมชอบเปิดเพลงเบาๆเพราะกลัวไม่ได้ยินเสียงรอบเครื่องกับเสียงยาง แต่ไม่ชอบเสียงลมปะทะ ครับ
7.จริงๆผมชอบแรนเจอร์ เพราะทัศนวิสัยดี แต่เห็นเขาว่ารถยกสูงเวลาขับเร็วๆมันหลุดโค้งหรือเสียหลักได้ง่ายใช่หรือปล่าวครับ

รบกวนจริงๆครับถ้ามีเงินผมจะซื้อ Golf GTi แต่ตอนนี้ต้องเลือกแค่2ตัวนี้ให้ผ่านก่อนครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: รบกวนขอความเห็นกับการเลือกรถFord ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 18:33:57 »
Ranger โลดดดด :P

ออฟไลน์ MoLee

Re: รบกวนขอความเห็นกับการเลือกรถFord ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 18:38:26 »
งบเท่าไรครับท่าน เท่าที่อ่านๆดูต้องการคืนภาษีด้วยรึป่าวครับ?

ส่วนตัวนั้นผมเลือกranger ไม่ต้องเหตุผลใดเพราะจขกท ชอบอยู่แล้วด้วยและน่าจะตอบโจทย์เท้าจขกท ได้มากกว่าfiesta 1.5

ออฟไลน์ phantomsnd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 19:06:39 »
ผมว่าเกือบทุกเงื่อนไขที่กล่าวมาเนี่ย

ชวนให้เลือก Ranger นะครับ

ปล. นิสัยเดียวกันเลยครับ ขับช้าแล้วจะหลับ ^^

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 19:14:18 »
ใช่ครับต้องการเข้าโครงการรถคันแรก กระบะMT คิดว่าคงเร้าใจดี ออกไปเผชิญโลกภายนอกคงพอเอาตัวรอดได้ แต่อีกใจผมก็ชอบรถเก๋งเพราะมันคล่องตัวกว่า
เข้ากับสังคมเมืองได้ดีกว่าและถูกกว่านิดหน่อยเพราะส่วนต่างในการผ่อนต่างกันนิดเดียว คืออยากได้ความปลอดภัยจากระบบของตัวรถน่ะครับเพราะรู้ตัวเองดีว่าชอบขับรถยังไง
-เรนเจอ มันดูมั่นใจกว่านะครับแต่คงไม่เหมาะกับการขับเร็ว(หรือปล่าว)
-เฟียสตา มันเป็นเกียร์ออโตนะครับผมเองไม่มั่นใจว่าในกรณีต้องแซงกระทันหัน ในถนน ตจว.2เลน มันจะตอบสนองได้ดีหรือปล่าว คือชินกับการสับเกียร์เอง แล้วก็เห็นหลายคนบ่นถึงเรื่องเกียร์ตัวนี้อยู่เนืองๆ
แต่เสียงชื่นชมส่วนใหญ่ก็บอกว่าช่วงล่างดี
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 19:38:20 »
ผมว่า ราคามันต่างกันเยอะอยู่นะครับ แต่ให้เลือกสองตัวนี้ นั่งแค่สองคน ผมเลือก เฟียสต้านะครับ  เพราะถ้าชอบขับเร็ว ยังไงผมว่าเก๋งก็ตอบสนองได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 19:46:03 »
เฟียตต้าครับ 

ถ้าในตัวช้อยส์นี้

แต่หากมองถึงความอเนกประสงค์ ก็ต้องเรนเจอร์ครับ  ยอมรับกระบะ ๔ ประตูอเนกประสงค์กว่าเยอะครับ  ครบเครื่องกว่า 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 19:48:39 »
ถ้ามีเงินผมจะซื้อ Golf GTi แต่ตอนนี้ต้องเลือกแค่2ตัวนี้ให้ผ่านก่อนครับ  ....

fiesta   ......    (ในใจชอบเก๋งนิน่า)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 20:19:05 »
แลดูแล้วถ้าแค่ 2 ตัวเลือกนี้ก็เอาเรนเจอร์ 4 ประตูเถอะแต่ไม่รู้ว่าจะได้ทันคืนภาษีรึเปล่า ถ้าตัวเลือกอื่นผมแนะนำ BT-50 2.2 MT มากกว่านะครับ นั่งสบายคล้ายเก๋งยกสูง น่าจะพอใจทั้งคุณและภรรยา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 21:17:26 »
ทุกวันนี้ตามชานเมืองรถเริ่มหนาแน่น ที่จอดรถตามสถานที่ต่างๆหายากขึ้นทุกวัน

ถ้าไม่ได้ใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดจริงๆ ผมเชียร์ เฟียสต้าครับ จะเข้าห้างเข้าซอยหรือแล่นอยู่บนถนนที่รถเยอะๆ สบายกาย+ใจกว่าแน่นอนครับ

Ranger ทั้งใหญ่ทั้งยาว ได้เปรียบแค่ออกต่างจังหวัดอย่างเดียวเลย ขับในกทม นี่ผมว่าน่าจะอึดอัดกันพอสมควรเลยหละครับ   ไม่รู้จะใหญ่กันไปถึงไหน

ไม่เชื่อลองถามคนที่ที่บ้านมีรถ 2 ประเภทนี้จอดคู่กันอยู่ซิครับ ถ้าเดินทางแค่ในกทม  80เปอร์เซนเลือกเก๋งแน่นอน

แต่ถ้าใจรักกระบะและต้องการความเอนกประสงค์จริงๆ ก็เลือกอย่างที่ใจต้องการนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 21:33:01 »
Fiesta ครับเพราะเห็นบอกว่าชอบขับรถเร็วๆ ตรงนี้ตอบโจทย์ได้ ถ้า Ranger ก็ได้เหมือนกันแต่ตอนเข้าโค้งกับเปลี่ยนเลนกระทันหันน่าจะไม่คล่องตัวเท่า Fiesta ที่จุดศูนย์ถ่วงอยู่ต่ำกว่า อีกอย่างคุณก็ไม่ได้บอกในเงื่อนไขนิว่าบรรทุกของบ่อยๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 21:47:08 »
เคยลอง BT-50 pro ซึ่งผมเข้าใจว่า ฟีลน่าจะคล้ายๆ Ranger

ถ้าเป็นคนขับเร็ว แล้วอยากได้รถใหญ่ ผมว่า Ranger 2.2 MT ก็เหมาะนะครับ
เครื่องแรง ยิ่งตีนต้นนี้สุดๆเลยครับ หลังติดเบาะ ออกตัวล้อฟรีได้สบายๆ ช่วงล่างจัดว่าหนึบมากๆสำหรับรถกระบะยกสูง
สามารถเทียบชั้นรถเก๋งได้ แต่ต้องทำใจว่า มันไม่คล่องตัวเอาซะเลย คันใหญ่เทอะทะสุดๆ ขับในเมือง หรือ ที่แคบๆ ลำบากแน่ๆครับ

Fiesta ผมใช้อยู่ครับ ช่วงล่างหนึบที่สุดใน B-segment แน่นอน (ถ้านับเฉพาะช่วงล่างเดิมๆ) ความรู้สึกหนักแน่นใช้ได้เลยทีเดียว
ตัว 1.5 อัตราเร่งน่าจะด้อยกว่า 1.6 เล็กน้อย ไม่้แ่น่ใจเพราะไม่เคยขับ แต่ตัว 1.6 อัตราเร่งดีครับ เคยซัดถึง 200 มาแล้วกับมือ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 22:02:23 »
เฟียสต้า คล่องแคล่ว ชอบขับเร็ว เอาอยู่แน่ เกียร์ เพาเวอรชิพ ขับสนุกนะครับ ไม่แพ้เมนวล  แต่บางคนบน เกียร์ออโต้อะไรแปลกๆ ก็มันเมนวลแต่มันก็คือออโต้นีนา ถ้าคุณเคยขับเกียร์เมนวลมาประจำจะเข้าใจเกียร์ลูกนี้แน่
เรนเจอร์ตัวนี้เซ็ดช่วงล่างมาดี วิ่งไวๆก็นิ่ง แต่ถ้าหักพวงมาลัยกระทันหันเข้าโค้งยังไงก้ไม่สู้เฟียสต้า เครื่องยนต์ห้องโดยสารก็เงียบสงัดดี รูปร่างใหญโต ไม่กลัวทุกสภาพถนน แต่ค่าบำรุงคงแพงกว่าเพียสต้า เปลี่ยนยางที่คงราว3หมื่น
ผมว่าเรนเจอร์ เอนกประสงค์กว่า ลุยน้ำได้ดีกว่า
แต่ราคาต่างกันเป็นแสน ชั่งใจดูครับ

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 22:27:27 »
ตอนนี้เราเอนเอียงมาทางกระบะ 70% ในแง่ที่มันดูแมนๆดีมีพื้นที่ใช้สอย
มีเงื่อนไขที่ต้องให้ผมต้องคิดอีกคือ

1. แฟนผมไม่คิดจะขับรถใดๆทั้งสิ้น มันต้องเป็นหน้าที่ผมคนเดียวครับ
-ชอบ ranger 70% นี่คือคำตอบ

2. ผมให้ความสำคัญกับรถที่ขับทางไกลได้ดีเป็นอันดับแรก เพราะมันมีสถานการณ์-และเจอคนขับรถแปลกๆได้ตลอดเวลา
-ขับทางไกลยังไงรถใหญ่ก็ขับสบายกว่า

3. ผมชอบขับรถเร็วและชอบแซง และแซงในทุกครั้งที่มีโอกาศ เพราะเป็นคนง่วงนอนเวลาขับช้าๆ
-ต้องไปลองขับทั้ง2คันเปรียบเทียบกันดูว่าชอบฟิลลิ่งของคันไหนมากกว่า

4. ผมไม่เคยขับเกียร์ออโต เพราะคิดว่าเกียร์แมนนวลทันใจกว่า แต่บางทีผมก็อยากสบายเหมือนกัน (ก็เลยมองระบบเกียร์ที่ดูเหมือนจะฉลาดของเฟียสตา)
-อันนี้ ranger จะดีกว่าเพราะใช้MT เป็นอยู่แล้ว

5. อีก 5 ปี ถ้าเป็นไปได้ผมจะเปลี่ยนเป็นรถคันใหม่
-ถึงตอนนั้นค่อยว่ากัน เรื่องราคาขายต่อคงตกกว่าเจ้าตลาดแน่นอน

6. ผมชอบเปิดเพลงเบาๆเพราะกลัวไม่ได้ยินเสียงรอบเครื่องกับเสียงยาง แต่ไม่ชอบเสียงลมปะทะ ครับ
-ต้องไปลองที่ความเร็วสูงๆจะชัดเจนว่าคันไหนเงียบกว่า

7.จริงๆผมชอบแรนเจอร์ เพราะทัศนวิสัยดี แต่เห็นเขาว่ารถยกสูงเวลาขับเร็วๆมันหลุดโค้งหรือเสียหลักได้ง่ายใช่หรือปล่าวครับ
-ขับเร็วเกินลิมิตรถอะไรก็หลุดครับอยู่ที่ว่ารู้ลิมิตรถแค่ไหน อย่างฝนตกใหม่ๆจากที่เข้าได้100 อาจจะเหลือแค่60

สรุป ไปลองขับทั้งคู่แล้วเลือกเอาข้อเสียของแต่ละคันมากหักลบก็จะได้คำตอบครับ โชคดี

ออฟไลน์ mooja

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 23:14:11 »
ดูจากอาการเเล้ว  จะเป็นเเนวเกรงใจภรรยา  ผมว่าเฟียสต้าดีกว่า  ขับทางไกลไม่เหนื่อย คนนั่งข้างก็ไม่บ่น  กระบะยังไงก็ไม่สบายเท่ารถเก๋ง 

ถ้าอยากตามใจตนเอง เรนเจอร์  เน้นความสงบสุขของตัวเอง เฟียสต้า   ;)

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 23:24:15 »
เชื่อเมียโลกสงบสุข แต่เรื่องรถเราต้องเอาชนะเมียให้ได้ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 01:14:30 »
เคสนี้ผมเลือก Fiesta ครับ
เนื่องจากไม่ได้บรรทุกอะไร และน่าจะควบคุมรถได้ดีและคล่องตัวกว่าด้วยครับ
ควรจะลองขับดูครับ ว่าความนุ่ม ความสบาย หรือการเก็บเสียงโอเคมั้ย (ช่วยเรื่องเดินทางไกลได้มากครับ)
ส่วนเรื่องความแน่นหนึบ Fiesta มีให้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 01:39:28 »
ถ้าคุณมั่นใจแล้วว่า จะเสี่ยงกับ Ford ซึ่ง....เฮ้อออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ!!

Ranger 6MT คือทางเลือกที่น่าสนใจที่สุดครับ จากโจทย์ของคุณแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:14:19 »
รบกวนจริงๆครับถ้ามีเงินผมจะซื้อ Golf GTi แต่ตอนนี้ต้องเลือกแค่2ตัวนี้ให้ผ่านก่อนครับ

สำหรับผม ในคำถามคุณมีคำตอบอยู่แล้วครับ ในเมื่ออยากได้ Goft GTI ผมเลยแนะว่า เฟียสต้าครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 12:58:49 »
ให้ฝ่าย ญ เลือก จบง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 13:16:27 »
BT-50 pro 4 ประตูครับ ฮาๆๆ

แต่ถ้าจากตัวเลือกก็ เรนเจอร์ แหละครับ แต่อาจจะลุ้นกับบริการหลังการขายกับศูนย์บริการอีกเหมือนกัน

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 19:36:22 »
งบเท่าไหร่อ่ะครับถ้าถึงเล่น bt-50 pro at ยกสูง 4 ประตูไปเล้ย เพราะถ้าเป็นตัว mt มันไม่มี abs จัดเต็มไป 5555  แหย่เล่นๆเผื่อเปลี่ยนใจ
ถ้าจากที่ จขกท. มองไว้ ranger ก็น่าคบที่สุด เพราะออฟชั่นก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร แต่อาจจะไม่เท่าตัว WT
แล้วก็อยากขอถามว่าที่ว่าขับรถเร็วขับเร็วแค่ไหนอ่ะครับ เพราะจากที่บ้านผมขับ d-max ขับอยู่ 100-140 ประจำมันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรในการขับ
แต่ถ้าเร็วกว่านี้ไม่ว่ารถเก๋งหรือกระบะเจอถนนเมืองไทยเข้าไปก็มีโอกาสหลุดกันได้ทั้งนั้นหล่ะครับ ฮี่ๆๆ

ถ้าจะอนาคตจะออก GTI มีรถกระบะไว้สับกันใช้ซักคันน่าจะเยี่ยมไปเลยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 22:07:56 »
ชอบทุกความคิดเห็นเลยครับ ทำให้มุมมองมีมิติมากขึ้น
ถ้าถามความคิดเห็นภรรยาผมคงบอกว่าถูกที่สุดเป็นดี5555
ถ้าชีวิตจริงมีทั้งเก๋ง+กระบะให้สลับกันใช้ตามการใช้งานก็เพอร์เฟคเลยครับ แฟนผมบอกประจำว่าถ้าชอบขับรถนักก็ไปขับแทกซี่ดีกว่ามั๊ย....เฮ้ออออ

ลืมเล่าไปเรื่องนึง คือวันที่ไปดูรถกันผมขับเข้าไปกลับรถหลังศูนย์ ประกฏว่าเห็นเฟียสตาประสปอุบัติเหตุจอดอยู่ร่วม10คัน ล้วนสีขาวทั้งสิ้น
ลักษณะเป็นการชนจากข้างหน้าทุกคัน ไม่มีคว่ำ แค่หน้าพังยุบเล็กน้อย บางกันถุงลมออกมาด้วย  ก็เลยสงสัย ว่า
1. คือรถมันคล่องตัวชวนให้ขับซิ่งจนทำให้เกิดอุบัติเหตุ หรือ
2. คนขับใช้รถไม่คล่องกันแน่

ก็เลยชวนให้นึกอยากขับกระบะ เพราะอย่างผมเองก็ไม่อยากยุ่งด้วยสักเท่าไหร่เวลาอยู่บนถนน นอกจากเหลืออดจริงๆ5555 แถมยังเคยเจอ vigo แซงแบบชิวๆ
ตอนขับที่ 180 มันฝังใจฮะ พี่แกซ้ายขวาแบบพริ้วเหลือเกิน....

เอาเป็นว่าผมขอไปลองขับดูก่อนทั้งสองคัน จะได้รู้ว่าเหมาะกับคันใหน

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 00:06:33 โดย mikio »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:54:18 »
ชอบทุกความคิดเห็นเลยครับ ทำให้มุมมองมีมิติมากขึ้น
ถ้าถามความคิดเห็นภรรยาผมคงบอกว่าถูกที่สุดเป็นดี5555
ถ้าชีวิตจริงมีทั้งเก๋ง+กระบะให้สลับกันใช้ตามการใช้งานก็เพอร์เฟคเลยครับ แฟนผมบอกประจำว่าถ้าชอบขับรถนักก็ไปขับแทกซี่ดีกว่ามั๊ย....เฮ้ออออ

ลืมเล่าไปเรื่องนึง คือวันที่ไปดูรถกันผมขับเข้าไปกลับรถหลังศูนย์ ประกฏว่าเห็นเฟียสตาประสปอุบัติเหตุจอดอยู่ร่วม10คัน ล้วนสีขาวทั้งสิ้น
ลักษณะเป็นการชนจากข้างหน้าทุกคัน ไม่มีคว่ำ แค่หน้าพังยุบเล็กน้อย บางกันถุงลมออกมาด้วย  ก็เลยสงสัย ว่า
1. คือรถมันคล่องตัวชวนให้ขับซิ่งจนทำให้เกิดอุบัติเหตุ หรือ
2. คนขับใช้รถไม่คล่องกันแน่

ก็เลยชวนให้นึกอยากขับกระบะ เพราะอย่างผมเองก็ไม่อยากยุ่งด้วยสักเท่าไหร่เวลาอยู่บนถนน นอกจากเหลืออดจริงๆ5555 แถมยังเคยเจอ vigo แซงแบบชิวๆ
ตอนขับที่ 180 มันฝังใจฮะ พี่แกซ้ายขวาแบบพริ้วเหลือเกิน....

เอาเป็นว่าผมขอไปลองขับดูก่อนทั้งสองคัน จะได้รู้ว่าเหมาะกับคันใหน

ขอบคุณครับ

เฟียสต้าที่หน้ายุบมักจะมาจากการชนท้ายแล้วไปเบิ้ลคันหน้า  ;D ;D ;D โดยที่ท้ายมักจะไม่มีรอยปรากฏให้เห็นเลย แต่รถกระเด็นไปสอยคันหน้า ผมโดน D-Max มาเสยแล้ว ท้ายไม่มีรอยใดๆเลย ปกติทุกอย่างแต่รถกระเด็นเกืบไปสอย CRV ดีที่กดเบรคค้างไว้ไม่ไปชน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 13:19:38 »
Ranger MT ไปเทสมาแล้ว แต่เป็นช่วงสั้นๆ พอลงจากรถแล้วรู้สึกอารมณ์เหมือนลงมาจากเครื่องเล่นในสวนสนุก