ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามอีกทีครับ เรื่องงบ ล้านกลาง-ปลาย กับรถญี่ปุ่นป้ายแดงที่แรงที่สุด  (อ่าน 9612 ครั้ง)

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้เก่าอันนี้ที่ผมตั้งไว้...
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24557

คุณ Commander Cheng ได้มาตอบไว้อย่างน่าสนใจมากว่า

คำว่าสนุก มันมีได้หลายอย่าง แต่หลักๆคือสนุกกับการควบคุม
หรือสนุกกับอัตราเร่ง แรงม้า แรงบิด เสียงเครื่อง

บางคนบอกว่าสนุกคือช่วงล่างดี และเกียร์ CVT ไม่ใช่ปัญหา
แต่สำหรับผม สนุกคือกดแล้วมา แรงบิดดี ช่วงล่างดี เกียร์ธรรมดา มีขาคลัตช์

ซึ่งพอพูดว่าเป็นเกียร์ธรรมดาแล้ว เหลือแค่อีโคคาร์ B Car และ C Car
อีโคคาร์ส่วนมากพื้นฐานเครื่องยนต์มาเสียเปรียบที่เล็ก เค้นม้าได้ไม่เยอะ
ก็น่าจะไปจบกับ B หรือ C

มองไปมองมาก็เหลือแต่ Civic FB 1.8 เกียร์ธรรมดา
พื้นฐานรถเดิมมาไม่เท่าไหร่ ก็ต้องใช้เงินที่เหลืออีกมากมายนั้น
ในการโมดิฟายต่อไป ไม่รู้ว่าจะออกหัวก้อย แต่กับ FD รุ่นเก่านั้นคอนเฟิร์มว่า
เป็นรถที่เดิมๆมาไม่ค่อยมีอะไร แต่ทำต่อยอดได้เยอะดีจริงๆ พละกำลังเครื่องยนต์
แบบเดิมๆมาก็พอเอาสนุกได้ระดับหนึ่ง  ทำช่วงล่าง เปลี่ยนผ้าเบรก เปลี่ยนล้อและยาง
ให้ใช้เกรดดีขึ้น มันจะสนุกแบบเร็วๆกระเทือนๆแต่จบแล้วเปลืองเงินไม่มากเกินไป

อยากแรงก็เทอร์โบเอา งบที่มีเหลือๆนั้นก็ใส่หม้อน้ำดีๆ ใส่มิเตอร์ให้ครบ
ใส่น้ำมันเครื่องที่ระบายความร้อนและหล่อลื่นดี มันก็เป็นรถที่ขับสนุกได้
ปัญหามันอยู่ตรงนี้..ยังไม่รู้ว่า FB กับ FD สายไฟกล่องเหมือนกันหรือเปล่าเนี่ยสิ

ถ้าเหมือน FD ก็พ่วงเทอร์โบได้แต่ลักษณะคันเร่งอาจจะค่อนข้างแตกต่าง
ระหว่างกดกับไม่กด แต่ถ้าเรื่องแรงไม่ต้องห่วง.. FD เกียร์ออโต้+เทอร์โบ วิ่งคลอง5
15.3 วิ สดๆ ไล่จี้ FD Type R เกียร์ธรรมดาเข้าเส้นได้ล่ะ

แต่ถ้าสมมติว่า FB มีกล่องที่อลเวงบ้าบอจนจูนเซ็ตเทอร์โบยาก
ถ้าเช่นนั้นก็เหลือ Jazz ซึ่ง Jazz โฉมที่ขายอยู่ตอนนี้ เป็นเครื่องที่จูนเทอร์โบง่ายมาก
มีความทนทานสูงกว่าที่คาด หม้อน้ำและระบบระบายความร้อนที่ให้มาก็ดีจนเพิ่มเทอร์โบได้
โดยไม่ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำ จับ Jazz ตัวนี้มา เตรียมงบเทอร์โบไว้ 80,000 พร้อมจูนและค่าแรง
จากนั้นลงมือทำช่วงล่าง TEIN รอบคัน น่าจะมี 45,000 ได้ถ้าจำไม่ผิด
เบรก เปลี่ยนผ้าเป็น National ชมพู ล้อเปลี่ยนเป็นแม็ก 15 นิ้ว กว้าง 7 นิ้ว ยาง 205/50/15
เลือกแบบที่เกาะๆหน่อย

ภายใน เปลี่ยนเบาะคู่หน้าให้กระชับขึ้นตามบอดี้คนขับ หาถังดับเพลิงเล็กไว้ใกล้ตัวสักถัง
ใส่ค้ำโช้คหน้า ค้ำโช้คหลัง

ทำเสร็จหมดนี่ งบโดยรวมน่าจะ 800,000 บาท ได้รถที่ดังๆ สะเทือนๆ แต่พวงมาลัยไว
สะบัดทีสนุกมือ เกียร์เข้าง่าย ระยะกำลังพอดี ช่วงล่างเกาะ ทิ้งโค้งหนึบ และขับใช้งานทุกวันได้
เรี่ยวแรงมีประมาณ 200 ม้าที่ล้อ (240 ที่เครื่อง) 0-100 และ 80-120 ไล่ๆกับ VW Golf GTi
แต่ตีนปลายจะหมดที่ไม่เกิน 230 (รอบตัด)

ซึ่งทำให้ผมเกิดสนใจใน Project นี้ขึ้นมาทันที เลยอยากจะขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

1. ถ้าผมซื้อ Jazz มาทำ ควรเป็นรุ่นล่างสุดใช่ไหมครับ เพราะจะเอามาทำใหม่อยู่ดี แล้วพวก Air Bag ล่ะ ติดเพิ่มได้ไหม หรือเอารุ่นสูงไปเลยคุ้มกว่า
2. ถ้าใช้เกียร์ Auto จะทำได้ไหมครับ แล้วถ้าทำได้มันจะ Drop ไปจากเกียร์ธรรมดา เยอะไหม
3. ถ้าใช้รถอื่นมาเป็นพื้นฐานจะมีอะไรเป็นตัวเลือกอีกบ้างครับ ที่ทำแล้วจบ และยังอยุ่ในงบ (Lancer EX, Im แมว, Civic FB, Etc.)
4. ติด LPG ได้ไหมครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 23:50:05 โดย reasonoitome »

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
คัมรี่ไฮบริด 2.5 ครับ 0-100 แรงพอๆกับ BMW 320d  8)

• **
Camry Hybrid ไปลองมาแล้วครับ
ทำให้มั่นใจเลยว่า ผมไม่ชอบรถใหญ่
ขับแล้วมันแบบ หลอนๆยังไงไม่รู้  :-[

ออฟไลน์ NaNaNa

Camry Hybrid ไปลองมาแล้วครับ
ทำให้มั่นใจเลยว่า ผมไม่ชอบรถใหญ่
ขับแล้วมันแบบ หลอนๆยังไงไม่รู้  :-[
ขับบ่อยก็ชินเองแหละครับ camry เค้าก็นิ่มดีนะครับช่วงล่าง

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
1. jazz ต่ำสุด มี abs airbag แล้วครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ถ้ามีงบ 2 ล้านบาท + / -
ถ้ามาทางรถ MODIFY แล้วล่ะก็
ผมอยากเล่น IM หรือ EVO (มือสอง)เดิมๆ
มาขับกันสุดๆก่อน ถ้าไม่พอค่อย MODIFY ต่อยอดตามต้องการ

รักความดิบ ต้องเรียกหา M/T ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 02:14:05 โดย redsun »

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าขับเกียรธรรมดาได้ แล้วเน้นขับสนุก มันส์ๆ ผมว่ารถ 1.5-1.8 เกียรธรรมดา
ไม่ต้องทำอะไรเลย จบง่ายๆด้วยครับ
เห็นว่าซีวิค 1.8 MT เป็นอะไรที่โครตแรง และเรียบง่ายมากๆ
มาสด้า2 เกียรธรรมดา เคยขับของเพื่อนและเพื่อนขับให้ดู วิ่งดีมากๆ แถม ABS Airbags ครบ
แถม ถ้าอยากต่อยอด เอาเกียรธรรมดาไปเซตโบต่อ หายห่วงเรื่องเกียร์ไปเลยครับ
(พวกอิมฯ อีโว เดิมๆที่ไม่ได้โมเพิ่ม เจอรถบ้านเกียรMTเซตโบ เหงื่อตกเหมือนกันนะ)

ออฟไลน์ vitavas

อย่าไปลอง skoda fabia RS ก็แล้วกัน

ผมว่าเป็นรถ โรงงาน ที่แรง และถูกที่สุด ในช่วงเวลานี้แล้ว   ไม่ต้องไปโมเพิ่ม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าชอบสนุกกับการแต่งก็โอเคนะครับ แต่ถ้าอยากเอาเวลาไปขับอย่างเดียว หารถใหม่ในงบดีกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Bier

ถ้าจะเอาแรงเอาสนุกกับอัตราเร่ง แนะนำ กระบะ อีซูสุ 4 ประตู ไม่ยกสูง ป้ายแดง ราคาเท่าไรไม่รู้ ?
เอามาแต่งใส่ล้อแม็กแท้ๆ นำเข้าจากญี่ปุ่น ขอบ 18 กว้างสัก 9 นิ้ว รัดด้วยยางคุณภาพสูง ราคารวมประมาณ แสนกลางๆ
โช๊คสตัดปรับเกลียวสูง-ต่ำ ปรับหนึด แหนบแต่งโหลด ค้ำต่างๆ ทั้งคัน เปลี่นดิสเบรคและคาลิปเปอร์หน้า ผ้าเบรค ยี่ห้อดีๆ ราคาไม่น่าเกิน แสนกลางๆ
ลดน้ำหนัก ทำฝากระโปงหน้า ฝาท้ายกระบะ คาร์บอนไฟเบอร์ ไม่เกิน 2หมื่นกลางๆ
แต่งเครื่องยนตร์ สเต็ป 250 แรงม้า ราคาประมาณ 7-8 หมื่น ถ้า สเต็ป 300 กว่าแรงม้า ก็ แสนกลางๆ
รถกระบะ แบบนี้วิ่งดี เร่งดี แช่ไม่ค่อยได้ วิ่งไม่เกิน 200km/h ถ้าอยากวิ่งกว่านี้เปลี่ยนเฟืองท้ายเอา

ราคารวมแล้วเท่าไรไม่รู้ เกินงบหรือป่าวครับ

ป.ล. อย่าลืมใส่ ลิมิเต็ดสลิปที่เฟืองท้ายด้วย ถ้ารถไม่มีแถมมาให้  ;D

ออฟไลน์ simcity

เล่น Im หรือ Evo ดีกว่าครับ

ซื้อรถป้ายแดง lancer EX ตัวล่างมา แล้วหาหัวตัดมาลง

หรือ Im แมวตัวถูกสุด แล้วแปลงเป็น STI  เค้าทำกันทั่วบ้านทั่วเมืองครับ

หรือถ้าขี้เกียจทำ ไม่มีความรู้เรื่อง Subaru ไม่รู้จักอู่

หารถที่ทำเสร็จแล้ว แต่งแท้ทั้งคัน เนียนๆ ล้านปลายๆ หาได้เพียบเลยครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

ถ้าเล่น Jazz ผมแนะนำตัวอย่างของพี่คนหนึ่งในคลับ ให้ครับ ไม่ทราบว่าเคยอ่านบ้างหรือยัง ตามที่ PMให้นะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Fabia RS ดีสุดแล้วคับถ้าต้องการแรงจริงๆ มีตังเหลือไปจูนเพิ่มได้อีก เผลอๆแรงกว่าgolf gtiเดิมๆอีก จะมีซักกี่เครื่องที่มีทั้งโบทั้งซุปเปอชาต

ขอให้ไปลองคันนี้ดูก่อนคับ ถ้าทำเพิ่มอาจจะเหลือ6วิได้ไม่ยากเลยคับผม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Lancer EX อย่าเพิ่งลองเรื่องเทอร์โบ เพราะทำไปนึกว่าจบ แต่ไม่จบ วิ่งไป 100 โล
เจอฤทธิ์กล่อง ECU แสนรู้ฉลาดไม่เข้าท่า ดึงค่ากลับหมด ตอนนี้กำลังหาวิธีแก้อยู่

Jazz ถ้าจะเอาเกียร์ธรรมดาต้องตัวต่ำสุดเท่านั้น
ถ้าอยากเล่นตัวสูง ก็จับตัวท้อปมาแล้วโพสท์หาชาวบ้านขอแลกเกียร์ธรรมดากันก็ได้

ถ้าจะเล่นออโต้ ก็เล่นได้ แต่เกียร์มันทนม้าไม่ได้มาก คุณสามารถทำมันไปแตะ
160-180 ม้าได้ แต่ซัดต่อเนื่องนานๆเกียร์ก็จะเริ่มไม่อยากคุยกับคุณแล้ว

แต่ถ้าเกียร์ธรรมดา..250 ม้านี่ก็ทนได้ แต่ขับไม่ง่ายนะรถขับหน้าแรงบิดเยอะๆน่ะ
แล้วก็พวกนี้มันไม่มี VSC, หรือลิมิเต็ดสลิป ไม่เหมือน Skoda RS ที่มาพร้อมทุกอย่าง
จากโรงงาน แต่มันก็คือรถราคาล้านสี่ กับคันละ7-9 แสน คุณก็เลือกเอาว่าจะชอบแบบไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ panithanks

• **
ขอตอบอีกทีแล้วกันนะครับว่าอย่ายึดติดกับรถป้ายแดงมากนัก หารถสปอร์ทแท้ๆมาขับดีกว่า หรือจะเอา Lancer EX มาแปลงเป็น Evo ก็ได้ ความแรงและความดิบผิดกับรถบ้านเยอะครับ โมต่อได้อีกเยอะด้วย Evo ก็ติดแก๊สได้ครับ ถ้ายังไม่ชัวร์ว่าจะชอบมั๊ยก็ลองหาขับดูก่อนได้ ผมเคยขับ Evo กับ 350Z บอกเลยว่า feel มันดิบและขับสนุกสะใจมากเลยแถมเวลาขับก็เด่นกว่ารถบ้านที่แต่งมาด้วยครับ ;D

• **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
จริงๆผมก็ไม่ได้ติดกับป้ายแดงและญี่ปุ่นหรอกครับ
แต่ก็เป็นโจทย์หลักอย่างหนึ่งของท่านผู้สนับสนุนอย่างเป็นทางการน่ะครับ

Skoda Fabia ไปลองมาแล้วครับ รักมากเลย อย่างนี้เลยที่ต้องการ
แต่
หลังประกันหมด 5 ปีไม่รู้อนาคต
และราคาขายต่อคงตกฮวบจนสุดกู่แถมหาคนซื้อยาก (อันนี้เพื่อนที่ชอบเล่นมือ 2 เค้าว่ามา)

เลยต้องตัดใจไป โดยเหตุผลไม่เกี่ยวกับตัวรถเลย

จะว่าไปล่าสุด ตอนนี้ เกลี้ยกล่อมให้มองยุโรปได้แล้วครับ (แต่ต้องเป็นยุโรปตลาดหน่อย)

แต่งบเท่านี้ BMW คงได้ X1
Mini คงได้ One

Jazz Project นี่ ก็ยังน่าสนใจอยู่เยอะล่ะครับ
เกียร์ธรรมดาก็คงคิดหนักขึ้นหน่อย
เพราะคันนี้ใช้คันเดียวเลย
ไอ้อารมณ์ขับมันส์ๆมันก็มีเรื่อยๆ
แต่ไอ้อารมณ์ขับเรื่อยเปื่อยมันก็มีบ่อยไม่แพ้กัน

เลยพยายามชั่งน้ำหนักอยู่

ส่วนเรื่องกระบะที่แนะนำมา ผมไม่ชอบรถใหญ่น่ะครับ

จริงๆพ่อผมก็บอก อยากได้แรงๆ 2 ประตู ไม่ถอยกระบะล่ะ!!!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ขอแค่แจ็สละกัน

1. ทุกรุ่นติดตั้งแอร์แบคหมดครับ อยู่ที่ว่า รับได้กับออฟชั่นต่างๆ ในตัว S MT
ได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง(แต่จริงๆ ก้ถือว่าใช้ได้ สำหรับราคานี้)

2. ออโต้พอรู้คร่าวๆแค่ว่าทำได้ แต่ผมแอบเชียร์เกียร์ธรรมดามากกว่า

3. ไม่ขอตอบ ไม่มีความรู้มากนัก

4. ติด LPG ได้จ้า

ออฟไลน์ simcity

ถ้าเป็นผม ล้านปลายๆ เอารถดีๆ แรงๆ

จบที่ Scirocco ป้ายแดงได้เลย

หรือ Golf GTI  ก็ซื้อได้ครับ ตอนนี้

แล้วไม่ต้องแต่งต่อ ไม่ต้องทำต่อ ก็ขับสนุกจะแย่แล้ว

ถ้าห่วงเรื่องราคาขายต่อ

คุณซื้อ Jazz มา 6 แสน แต่งให้เทพอีก 7-8 แสน

ไปจบที่ล้านกลางๆ

แล้วขายต่อเหลือเท่าไหร่ ???

รถแต่งมา เผลอๆ ราคาลงกว่ารถเดิมๆ อีกครับ 

ออฟไลน์ Deaw

ซื้อกระบะตัวเตี้ยซักคัน วาง j โบ ติดแก๊สเลยดีกว่า
(พูดเล่นนะ แต่ถ้าเอาจริงก็ได้)

ผมว่าก็ซื้อรถบ้าน c-segment 2.0 มันก็แรงทุกตัวแล้วนะ จะแรงไปไหนนักหนา ถนนไม่มีจะวิ่งแล้ว รถก็ติด น้ำก็ท่วม ถนนก็พัง

ออฟไลน์ panithanks

• **
จะว่าไปล่าสุด ตอนนี้ เกลี้ยกล่อมให้มองยุโรปได้แล้วครับ (แต่ต้องเป็นยุโรปตลาดหน่อย)

แต่งบเท่านี้ BMW คงได้ X1
Mini คงได้ One
งั้นเอา Scirocco ครับ เห็นบางท่านบอกว่าน่าจะพอหาป้ายแดงราคาประมาณสองล้านได้้ ผมว่าน่าสนใจสุดแล้วสำหรับงบเท่านี้ ไม่เคยขับครับแต่เคยวิ่งด้วย บอกได้คำเดียวว่าแรงมาก :o

จะซื้อรถก็ซื้อที่ชอบอย่าไปห่วงกับราคาขายต่อครับเพราะไม่อย่างนั้นจะไม่ได้มีโอกาสขับรถที่ชอบสักที ;)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมไปเอาซีร๊อคโคหรือกอล์ฟอาร์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมว่าเลือก"ฝาเบียร์"เถอะครับ คุณก็ชอบ แล้วก็ไม่ต้องแต่ง  แต่คุณเลือก  "แจ๊ส" ก็ต้องแต่ง พอควร  แต่ ผมเคยเจอ ผมใช้ saab 900 เดิม ๆ วิ่งโหมดสปอร์ต วิ่งเบา ๆที่ ความเร็ว สี่ห้าสิบ "แจ๊สคันหนึ่งขึ้นมาตีคู่ ผมลองกด ดูระดับสี่พันห้าร้อยรอบ.. "แจ๊ส" หนีได้แต่ไม่นาน... รถผม 0-100 ต่ำสิบ แสดงว่าเขาแต่งแรงกว่า....แน่นอน

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ไม่ลองหา bmw e90 320dละครับ มือสองไม่น่าเกินสองล้าน แรง ประหยัด มีประกันเหลือ เบื่อๆขายต่อคนแย่งกันซื้อเพียบ แถมแต่งได้สวยจนสาวๆเหลียวเลยล่ะ ปลอดภัยด้วย กด 200นิ่งๆเลย

• **
E90 320d ยังพอมีของใหม่เหลือไหมครับ
ถ้าได้ มันน่าจะเหลือเท่าไหร่แล้ว ตอนนี้?

ออฟไลน์ THUIO

E90 320d ยังพอมีของใหม่เหลือไหมครับ
ถ้าได้ มันน่าจะเหลือเท่าไหร่แล้ว ตอนนี้?

ไม่น่าเหลือแล้วนะคับ ลองหามือสองที่ศูนย์ก็ได้คับ มีประกันแถมด้วย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมไล่อ่านมาตั้งแต่กระทู้แรกๆ ผมว่า เจ้าของกระทู้ยังไม่ต้องมานั่งคิดหรือ ถก ต้องได้รถแรงที่สุดในงบเท่านั้น เท่านี้
เพราะอะไร ? เพราะยังต้องขอตังค์คุณพ่อมาซื้ออยู่เลย ไม่ได้หาเงินเองนี่ครับ

ให้ท่านตัดสินใจไปเลย ว่าอยากซื้อรถให้ลูกแบบไหน แล้วจบตามนั้น คุณมีหน้าที่ใช้งาน และบำรุงรักษาให้ดี
ผมว่ามันยืดเยื้อนะ ที่มานั่งฟีตกระทู้แบบอย่างกับ ลอร์ด ออฟ เดอะ ริง กันเลย สามภาคยังไม่จบ
เพราะอะไร? สุดท้ายแล้ว คนออกเงิน เป็นคนเลือกไงครับ...

แล้วเอาไว้ว่า คุณค่อยๆ เก็บตังค์เอง แล้วซื้อรถที่อยากได้จริงๆ ในอนาคต โดยไม่ต้องขอเงินท่าน
ผมรับรองว่า จะรถอะไรท่านก็ภูมิใจครับ

จะเล่น อิม รู้มั๊ย ว่ามันกินน้ำมัน กี่กิโลลิตร ? วิ่งในเมืองเนี่ย มี 6 กิโลลิตร รับไหวมั๊ย ?
ผมเองทำงานหาเงินเองได้ ผมก็ยังไม่ได้อยากได้รถที่แรงที่สุดเลย และไม่ขับมันทุกวันด้วย
เพราะมันเจอค่าน้ำมันเดือนละหมื่นกว่าบาท เพื่อนผมขับเข้าเมืองทุกวัน เดือนละสามหมื่น คุณไหวมั๊ย? 
ถ้าเกิดค่าน้ำมันไม่ได้หาเอง....สุดท้ายคุณพ่อคุณแม่ก็บ่นอยู่ดี

เชื่อผมเหอะ ชีวิตการใช้รถตอนนี้ ยังไม่ใช่ของคุณ แต่เป็นความสะดวกสบายที่คุณพ่อคุณแม่ท่านอยากให้ลูก
ดังนั้น ทำให้ท่านมีความสุขครับ

เมื่อวานก่อนนู้น ผมเอา อิมเพรสซ่าไปล้างที่คาร์แคร์ ได้เจอคุณแม่ท่านหนึ่ง ใช้แจ๊สตัวใหม่นี่แหละป้ายแดงประกอบนอกสีส้ม
เข้ามาคุยด้วย เพราะเห็นว่าผมใช้รถที่ ลูกเขาอยากได้ เขาก็เข้ามาถามว่า มันดียังไง ทำไมลูกถึงชอบมันมาก และซ่อมบำรุงยากมั๊ย
ผมก็ให้ข้อคิดไปว่า ยิ่งให้รถที่แรงม้าสูงเท่าไหร่ ถ้าลูกคุณ ขับรถยังไม่เก่ง ประสบการณ์ยังน้อย ก็เท่ากับยื่นดาบให้ลูกไว้ฆ่าตัวตาย
เพราะโอกาสที่ลูกจะควบคุมสติตัวเองให้อยู่ มันยาก ยิ่งวัยรุ่น ยิ่งใจร้อน โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็มีได้สูง แม้รถจะปลอดภัยแค่ไหนก็ตาม
เขาก็คุยๆๆๆ ว่าลูกเขาไปขับรถแข่งให้คนนู้นคนนี้ สุดท้ายเขาบอกว่า มีงบล้านกว่าบาท จะเอาอิมแบบผมได้มั๊ย
ผมก็ตอบว่าได้มือสองนะ ประมาณล้านกลางๆ ก็ได้หมูเทอร์โบแท้แล้ว คุยอยู่นานครับ

สุดท้าย คุณแม่ ออกยาริส สีแดงให้ลูกขับไปมหาลัย...(อยู่หมู่บ้านเดียวกะผมเนี่ยแหละ...)

ดังนั้น ให้เจ้าของเงินเขาซื้อให้ เพราะบางครั้ง เขาตามใจลูกก็จริง แต่ไม่ได้แปลว่า เขาจะสบายใจไปกับสิ่งนั้น
โดยเฉพาะ รถที่แรงม้าสูงมากๆ ยิ่งจะทำให้คุณพ่อคุณแม่กังวลมากขึ้นไปอีก  คุณ ยังอยากให้คุณพ่อคุณแม่มีห่วงมากๆหรือครับ ?

ถ้าเป็นไปได้ ปริ๊นข้อความของผมไปให้คุณพ่อคุณแม่อ่านก็ดี จะได้รู้ว่า ท่านรักคุณขนาดไหน

ณ ตอนนี้ คุณ ควรว่ายตามน้ำไปก่อนครับ...

ปล.ตอบแม่มไม่ตรงคำถามอะไรสักอย่าง แต่ถ้าสนใจ ซูบารุจริงๆ ก็ยินดีแนะนำนะครับ และอิมตัวใหม่ไม่มีแล้วครับ
ถ้าจะเล่นอิมที่ยังเป็น ซูบารุจริงๆ หารถตระกูล GD ครับ เล่นมาทั้งหมูทั้งแมว...

สุดท้าย ผมคิดว่า หมู นี่แหละ จบที่สุด สำหรับคนที่อยากขับอิมเพรสซ่า

แต่สำหรับคุณผมว่า น่าจะโฟกัสไปที่รถกลางๆ ไม่กินน้ำมันมาก เช่น ซิลฟี่ ซีวิค หรือแลนเซอร์ก็ดีนะครับ ขับๆแม่มไปเหอะครับ
เพราะผมจะบอกว่า ต่อให้รถแม่งแรงขนาดไหนก็ตามในวันนี้......พรุ่งนี้ก็มีรถแรงกว่าอยู่ดีครับ!!!
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• **
Re: ขอถามอีกทีครับ เรื่องงบ ล้านกลาง-ปลาย ก&#
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 13:32:51 »
ผมไล่อ่านมาตั้งแต่กระทู้แรกๆ ผมว่า เจ้าของกระทู้ยังไม่ต้องมานั่งคิดหรือ ถก ต้องได้รถแรงที่สุดในงบเท่านั้น เท่านี้
เพราะอะไร ? เพราะยังต้องขอตังค์คุณพ่อมาซื้ออยู่เลย ไม่ได้หาเงินเองนี่ครับ

ให้ท่านตัดสินใจไปเลย ว่าอยากซื้อรถให้ลูกแบบไหน แล้วจบตามนั้น คุณมีหน้าที่ใช้งาน และบำรุงรักษาให้ดี
ผมว่ามันยืดเยื้อนะ ที่มานั่งฟีตกระทู้แบบอย่างกับ ลอร์ด ออฟ เดอะ ริง กันเลย สามภาคยังไม่จบ
เพราะอะไร? สุดท้ายแล้ว คนออกเงิน เป็นคนเลือกไงครับ...

แล้วเอาไว้ว่า คุณค่อยๆ เก็บตังค์เอง แล้วซื้อรถที่อยากได้จริงๆ ในอนาคต โดยไม่ต้องขอเงินท่าน
ผมรับรองว่า จะรถอะไรท่านก็ภูมิใจครับ

จะเล่น อิม รู้มั๊ย ว่ามันกินน้ำมัน กี่กิโลลิตร ? วิ่งในเมืองเนี่ย มี 6 กิโลลิตร รับไหวมั๊ย ?
ผมเองทำงานหาเงินเองได้ ผมก็ยังไม่ได้อยากได้รถที่แรงที่สุดเลย และไม่ขับมันทุกวันด้วย
เพราะมันเจอค่าน้ำมันเดือนละหมื่นกว่าบาท เพื่อนผมขับเข้าเมืองทุกวัน เดือนละสามหมื่น คุณไหวมั๊ย? 
ถ้าเกิดค่าน้ำมันไม่ได้หาเอง....สุดท้ายคุณพ่อคุณแม่ก็บ่นอยู่ดี

เชื่อผมเหอะ ชีวิตการใช้รถตอนนี้ ยังไม่ใช่ของคุณ แต่เป็นความสะดวกสบายที่คุณพ่อคุณแม่ท่านอยากให้ลูก
ดังนั้น ทำให้ท่านมีความสุขครับ

เมื่อวานก่อนนู้น ผมเอา อิมเพรสซ่าไปล้างที่คาร์แคร์ ได้เจอคุณแม่ท่านหนึ่ง ใช้แจ๊สตัวใหม่นี่แหละป้ายแดงประกอบนอกสีส้ม
เข้ามาคุยด้วย เพราะเห็นว่าผมใช้รถที่ ลูกเขาอยากได้ เขาก็เข้ามาถามว่า มันดียังไง ทำไมลูกถึงชอบมันมาก และซ่อมบำรุงยากมั๊ย
ผมก็ให้ข้อคิดไปว่า ยิ่งให้รถที่แรงม้าสูงเท่าไหร่ ถ้าลูกคุณ ขับรถยังไม่เก่ง ประสบการณ์ยังน้อย ก็เท่ากับยื่นดาบให้ลูกไว้ฆ่าตัวตาย
เพราะโอกาสที่ลูกจะควบคุมสติตัวเองให้อยู่ มันยาก ยิ่งวัยรุ่น ยิ่งใจร้อน โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็มีได้สูง แม้รถจะปลอดภัยแค่ไหนก็ตาม
เขาก็คุยๆๆๆ ว่าลูกเขาไปขับรถแข่งให้คนนู้นคนนี้ สุดท้ายเขาบอกว่า มีงบล้านกว่าบาท จะเอาอิมแบบผมได้มั๊ย
ผมก็ตอบว่าได้มือสองนะ ประมาณล้านกลางๆ ก็ได้หมูเทอร์โบแท้แล้ว คุยอยู่นานครับ

สุดท้าย คุณแม่ ออกยาริส สีแดงให้ลูกขับไปมหาลัย...(อยู่หมู่บ้านเดียวกะผมเนี่ยแหละ...)

ดังนั้น ให้เจ้าของเงินเขาซื้อให้ เพราะบางครั้ง เขาตามใจลูกก็จริง แต่ไม่ได้แปลว่า เขาจะสบายใจไปกับสิ่งนั้น
โดยเฉพาะ รถที่แรงม้าสูงมากๆ ยิ่งจะทำให้คุณพ่อคุณแม่กังวลมากขึ้นไปอีก  คุณ ยังอยากให้คุณพ่อคุณแม่มีห่วงมากๆหรือครับ ?

ถ้าเป็นไปได้ ปริ๊นข้อความของผมไปให้คุณพ่อคุณแม่อ่านก็ดี จะได้รู้ว่า ท่านรักคุณขนาดไหน

ณ ตอนนี้ คุณ ควรว่ายตามน้ำไปก่อนครับ...

ปล.ตอบแม่มไม่ตรงคำถามอะไรสักอย่าง แต่ถ้าสนใจ ซูบารุจริงๆ ก็ยินดีแนะนำนะครับ และอิมตัวใหม่ไม่มีแล้วครับ
ถ้าจะเล่นอิมที่ยังเป็น ซูบารุจริงๆ หารถตระกูล GD ครับ เล่นมาทั้งหมูทั้งแมว...

สุดท้าย ผมคิดว่า หมู นี่แหละ จบที่สุด สำหรับคนที่อยากขับอิมเพรสซ่า

แต่สำหรับคุณผมว่า น่าจะโฟกัสไปที่รถกลางๆ ไม่กินน้ำมันมาก เช่น ซิลฟี่ ซีวิค หรือแลนเซอร์ก็ดีนะครับ ขับๆแม่มไปเหอะครับ
เพราะผมจะบอกว่า ต่อให้รถแม่งแรงขนาดไหนก็ตามในวันนี้......พรุ่งนี้ก็มีรถแรงกว่าอยู่ดีครับ!!!

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม
ผมเองเพิ่งเห็นเพราะนึกว่ากระทู้ตกไปแล้วจะไม่มีคนมาตอบแล้ว  :o

ตอนนี้ผมได้รถแล้วครับ เป็นรถที่ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกใดๆในกระทู้ที่ตั้งมาทั้งหมดเลย  :-[

คือหลังจากหาข้อมูลอยู่พักใหญ่ หลังจากไปลองขับแทบทุกคันที่อยู่ใน List (และนอก List ด้วย)
ก็พอจะตอบตัวเองได้ครับ ว่าอยากได้อะไรจากรถคันใหม่นี้ และอยากได้สิ่งนั้นมากแค่ไหน

ผมเลยตัดสินใจ...

เพิ่มหุ้นครับ  :P
เพิ่มสัดส่วนของเงินที่ตัวเองออกครับ
สุดท้ายก็ได้รถคันที่ถูกใจมันแทบทุกเรื่องมา มันคือ...

Mini Cooper S  ครับ

ตอนนี้ขับอย่างมีความสุขมากมาย แต่เหวอๆบ้างเวลาเติมน้ำมัน
เมื่อก่อน เติมแกสเต็มถัง 700 เดี๋ยวนี้ต้อง 95 เต็มถังล่อไปเกือบ 3000 ตัวเบาไปเลย  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 13:34:44 โดย reasonoitome »