ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Brio คนใช้น้อยจังครับ?? ก็ดูดีทุกอย่างนะผมว่า....  (อ่าน 16857 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
โอเค ผมจะขับรถไปมาเลย์ 16 คน

มีรถอยู่ 4 คัน March, Brio, Mirage, Swift
ผมให้เจ้าของกระทู้นั่งหลัง ทีนี้จะนั่งคันไหน

ผมว่าเขาเลือก  Brio  ....  อิอิ
จขกท. มีทั้ง A-Class , Golf-GTI   ผมว่าขับไปเองดีกว่าครับ *-*

ออฟไลน์ Headman

ถ้านั่งคนเดียว มีประตูหลังไว้แขวนเสื้อหรือ วางของ มีที่นั่งฝั่งซ้ายไม่โยนตังค์ค่าทางด่วน นานๆ จะมีคนมานั่งด้วย และ นานโคตรๆ จะมีคนนั่งเต็มรถ ผมว่า brio เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ
ขับคนเดียว
เกียร์ธรรมดา มุดไปมาบนท้องถนน กลับรถ u turn ด้วยความเร็วออกตัวด้วยความเมามันส์ 4 สูบ ของมัน น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนขึ้นมาทันที แต่ ถ้า จุดประสงค์ในการใช้รถของพี่ไม่ใช่แบบนั้น ผมว่า มองตัวอื่นไปด้วย น่าจะดีกว่านะคร๊าบบ :o :o
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ book350

• Full Member
โอเค ผมจะขับรถไปมาเลย์ 16 คน

มีรถอยู่ 4 คัน March, Brio, Mirage, Swift
ผมให้เจ้าของกระทู้นั่งหลัง ทีนี้จะนั่งคันไหน

Tiida ครับ นอนได้ 555

ล้อเล่นน่ะครับ แต่ถ้าสี่คันนี้จริง Swift ค้าบ  ;D
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ mewzabahl

มันดีไม่พอไงครับ  ค่ายอื่นเค้าให้เยอะกว่า จัดเต็มแข่งกัน    H มาแบบหวังว่าจะขายแบรนด์  (ใจร้ายมาก บังคับขายรุ่นat) ซ้ำมาเจอภัยพิบัติอีก    เลยเป็นรถอับโชคไปเลย  :'(

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
มันก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนอะนะ
แต่ถ้าเป็นผมก็อาจจะมองตัวอื่นเช่นกัน ไหนๆจะซื้อทั้งที(ไม่ใช่ Brio ไม่ดีนะ ;))

ออฟไลน์ nekoyaki

ผมเห็นว่าที่ brio เปิดตัวไม่ดังเปรี้ยงปร้าง เพราะจัดรุ่นย่อยน้อยไป เเละออพชั่นดูไม่คุ้มราคาครับ

ตัวผมรับมันได้ เพราะไม่ได้คาดหวังอะไรมากกว่าที่เป็นอยู่ครับ

เเต่ที่จองไปเเล้วเป็นสวิฟครับ ;D

ออฟไลน์ simcity

ที่ปัดน้ำฝนด้านหลัง ผมไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่

แต่ Brio รู้สึกวัสดุห่วยกว่ายี่ห้ออื่นมากๆ

ผมยังไม่ได้ลองขับ แค่ เปิด ปิด ประตู เข้าไปลองนั่ง ก็สัมผัสได้เลย

เหมือนลดต้นทุนเยอะ เอาของถูกๆ แปะตรา Honda แล้วมาขายราคาเท่ากับชาวบ้าน

ถ้าจะซื้อ Eco Car ซักคัน

ผมเลือก Swift >> Almera >> March >> Mirage >> Brio 

ออฟไลน์ rachatajp2525

• Newbie
  • *
เป็นคำถามที่ตอบง่ายมากครับ ;Dเพราะมันไม่คุ้มกันเงินที่ต้องจ่ายไปไงครับเมื่อเที่ยบกับคู่แข่งแล้ว น่าจะอยู่ที่สุดท้ายของกลุ่ม เอาง่าย ๆ เกียร์ auto มีให้เลือกรุ่นเดียว  :o!!!!!  ทำไปด้าย จะไม่บังคับกันเกินไปเหรอครับ ง่าย ๆ ลองเทียบกับมาร์ช  เกียร์ auto มี 6 รุ่นย่อย  แม่จ้าว

ออฟไลน์ YenChar

ส่วนตัวผมชอบสมรรถนะมันมากๆ ตั้งแต่เครื่อง พวงมาลัย เบรค ช่วงล่าง

แต่!!

ใบปัดน้ำฝนข้างหลัง
ดูถูกคนไทยมากครับ

จบเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
ด้านหน้าผมว่าสวยเป็นลำดับต้นๆของอีโคคาร์ แต่รับไม่ได้กับความสั้นและความไม่สวยของด้านท้ายครับ บวกกับความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมันสู้เจ้าอื่นไม่ได้ มันก็เลยเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ PumpNISMO

ถ้าแต่งแบบนี้ก็สวยดีนะครับ  :D

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
ผมเคยเห็นบริโอเกิดอุบัติเหตุ โดนชนท้าย กระจกบานหลังไปทั้งบานเลยครับ  รถยังป้ายแดงอยู่เลย

ออฟไลน์ 2k

กระจกหลังไม่สามารถทดแทนได้ด้ยกระจกมองข้างนะครับ ลองสังเกตุดูดีๆจะเห็นว่ามีตัวอักษรเตือนไว้ว่าวัตถุในกระจกข้างจะห่างไกลว่าความเป็นจริง ที่เห็นในกระจกมองข้างว่าไกๆ่ะแท้จริงแล้วใกลกว่าที่เห็นมาก ความสำคัญของกระจกมองข้างนั้นลองยืมรถห้าประตูของใรสักคนไปขับแถวบ้านในตอนี้ที่พายุกำลังมาปรอยๆดูครับ คุณจะพบว่ากระจกหลังจะมัวไปด้วยละอองไอน้ำจนไม่สามารถใช้มองดูอะไรได้เลยนอกจากแสงสะทอนมัวๆจากรถคันหลังซึ่งไม่ก่อให้เกิดประโยชน์อะไร หลังากปล่อยให้แห้งแล้วก็จะมีปัญหาคราบฝุ่นคราบเขม่าควันที่มันมากับฝนจับตัวกันเป็นชั้นหนาบดบังทัศนวิสัยที่แท้จริงอีกอยู่ดี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าจะซื้อ Eco Car ซักคัน

ผมเลือก Swift >> Almera >> March >> Mirage >> Brio 

คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

มันเป็นคำถามแนวเดียวกับ

ทำไม Tiida, Yaris, Lancer EX

รถดีแต่ทำไมขายไม่ออก

คำตอบที่หลายคนก็รู้นะครับผมว่า

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ก็ใน Segment เดียวกัน คู่แข่งเค้าทำได้ดีกว่า ตอบโจทย์ของผู้บริโภคได้ดีกว่า

แล้วเดี่๋ยวนี้ผู้บริโภค ก็ฉลาดขึ้นรู้จักเปรียบเทียบความคุ้มค่ากับเงินที่ตต้องเสียไป เลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตนเอง
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แม่แฟนบอกว่า

ดีนะที่เราไม่ได้ออกบริโอ้ ไม่งั้นขนข้าวสารกลับมากทม. ไม่ได้แน่ๆ :D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ treebegin

ต้องรอดูยอดขาย พ.ค. ครับ น่าจะกระเตืองขึ้นมาพอสมควร

ยอดส่งมอบเดือนเมษายนใกล้ออกแล้วอีก 3-4 ก็คงทราบครับ แต่คงไม่กี่่คันครับเพราะส่งมอบได้สัปดาห์สุดท้ายของเดือนเมษายน

ช่วงนี้เจอป้ายแดงบ้างปะปลายครับ หลังกลับมาผลิตได้  ในคลับก็มีหน้าใหม่ๆ โผล่มาเฮฮากันเพิ่มขึ้นครับ 

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

สำหรับผม จะว่ามันขายไม่ดีรึเปล่าก็ไม่รู้แต่บรีโอ้ป้ายแดงตอนนี้เริ่มเยอะแล้วนะ จะว่าไปเพราะกระจกหลังอย่างเดียวคนเลยมองข้ามข้อดีของรุ่นถูกสุดที่มี ABS กับถุงลมคู่หน้าในราคา4แสนบาทซึ่งไม่มีใครให้มาได้กับรุ่นต่ำสุด

ออฟไลน์ 6162002

มันเป็นคำถามแนวเดียวกับ

ทำไม Tiida, Yaris, Lancer EX

รถดีแต่ทำไมขายไม่ออก

คำตอบที่หลายคนก็รู้นะครับผมว่า
Yaris นี่จัดอยู่ในรถดีด้วยเหรอครับ เพิ่งรู้ แหะๆ >_<

ป.ล. เพื่อนของแฟนผมเพิ่งรับบริโอ้มาก็พูดเหมือนกันครับ ว่าออพชั่นไม่ดี หน้าตาไม่ค่อยพอใจ แต่ปรากฎว่าขับๆไป ก็ชอบครับ เพราะมันขับดี
ส่วนเรื่องหน้าตา กับออพชั่น  พอขับๆไป มันก็ชิน ก็เลยเลิกบ่นแล้วซะงั้น *-*

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ความชอบของคนมันไม่เหมือนกันครับ

แต่รถที่ขายไม่ดีมากๆ เนี่ย มันก็น่าจะตอบคำถาม หรือปัญหาของตัวมันเองได้ระดับหนึ่งแล้วครับ

เพราะผู้บริโภคก็ไม่ได้ไม่รู้เรื่องครับ

ปล. Brio เป็นรถที่ขับดีครับ ถึงแม้จะสู้ Swift ไม่ได้

แต่ในเรื่อง option ความคุ้มค่า เนี่ย อาจจะสู้คู่แข่งได้ลำบาก

อีกอย่าง SRS, ABS, EBD และสารพัดความปลอดภัยเนี่ย คนไทยหลายกลุ่มยังไม่สนใจครับ เอาเงินไปซื้อวิทยุ คิ้ว กันชน ดีกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ treebegin

ถ้าแต่งแบบนี้ก็สวยดีนะครับ  :D

สวยดีครับผม ขอบคุณครับ ชอบๆ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ sakano

เพิ่งมาอ่านกระทู้เร็วๆนี้แล้วเห็นว่าตั้งแต่เปิดตัว Brio เพิ่งจะขายได้แค่4000กว่าคันเอง

เท่าที่ผมรู้ข้อเสียคือ 1. ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง และ 2. ช่องเสียบของข้างประตูมีช่องมองเห็นเหล็กรถ แล้วก็ 3. วัสดุภายในห่วย แค่นี้เอง......

เรื่องวัสดุภายในห่วยนี่ฮอนด้าก็เป็นทุกรุ่นไม่เว้นแม้แต่ accord (ใช้อยู่คับ อิอิ  ;D)
ช่องเสียบของประตูก็แค่มองทะลุได้
ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง ก็มองกระจกข้างเอาก็ได้ตอนที่สกปรกจริงๆ เราจะขับรถลุยอะไรที่มันซกมกๆแล้วทำให้มองไม่เห็นจนต้องปัดหลังแค่กี่ทีเองในปีๆนึง เวลาขนของแล้วบังกระจกหลังก็ขับกันได้นะ หงุดหงิดนิดหน่อยแต่ในกรณีรถคันนี้นี้เวลาสกปรกเราก็มาเช็ดทีหลังก็ได้

ที่เหลือก็ดูดีทุกอย่าง หน้าตาสำหรับผมมันก็สวยดี กำลังเท่าที่ดูก็แรงดี อะไรหลายๆอย่างก็ดูดีนะ

แต่ทำไมไม่มีคนใช้กันอ่ะ งง........  :P

-=Book GTI=-

เพราะมีรถในระดับราคาเดียวกัน ที่ดีกว่าให้เลือกซื้ออ่ะครับ

แล้วทำไมลูกค้าจะต้องมาซื้อรถที่มีข้อเสียที่ไม่ยอมแก้ไข อย่าง Brio ?

เขาก็ไปซื้อ March หรือ Almera หรือ Swift ดีกว่าครับ

ไม่ต้องคิดให้ปวดหัว  ;D

ออฟไลน์ superden

ท่านจขกท.เคยใช้รถแบบห้าประตู(hatchback)หรือเปล่าครับ? ไม่มีที่ปัดด้านหลังเนี่ย pain in the ass เลยนะครับเวลาฝนตกเนี่ย

เคยครับ  ;D ที่บ้านมี hatch back หลายคันอยู่  A-class , Jazz GD, Jazz GE, Golf GTI, กะรถที่พี่น้องใช้กันอยู่ Swift, Fiesta, Yaris แบบว่าขับกันคนละคันสองคัน เวลาฝนลงก็มีบ้างที่ต้องปัด แต่นับครั้งได้เลยว่าปีนึงปัดกี่ทีอ่ะครับ

สำหรับกระทู้นี้ เข้าใจละครับ แบบว่าแค่สงสัยครับ ^^" คือผมก็ไม่ได้จะซื้อน่ะครับ หรือถ้าตอนนี้ซื้อก็คงจะเอา swift  555
คือผมเห็นว่าอุตสาห์เป็น honda เท่ๆ แต่กลับไม่มีคนใช้ซะงั้น เคยขับตามก็เห็นว่ามันสวยดี ไม่นึกว่าจุดเล็กๆแต่ละจุดนี่จะมีผลขนาดนั้นต่อคนซื้อ ยุคที่มีแค่สองรุ่น March กับ Brio ผมก็ว่า Brio เท่กว่าเยอะ แต่พอมาตอนนี้......คู่แข่งเต็มไปหมด Brio มีหวังไม่ได้ผุดได้เกิดแหงม....

:D
ถ้าที่บ้านท่านมีรถหลายคัน ผมว่าซื้อbrio ไปแต่งประทับความเท่ห์อีกซักคันก็ไม่เสียหายครับ เพราะถ้าฝนตกหนักๆ หรือได้ไปทางซกมกๆ ท่านก็ขับคันอื่นไป เอาbrio ขับตอนอากาศดีๆ ทางดีๆ ก็น่าจะโอเค ครับ