ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันดิบขณะนี้ USD 92 ต่อบาเรล ผมไม่เข้าใจว่าทำไมราคาเมืองไทยยังนิ่ง  (อ่าน 11247 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ถามแบบ โง่ๆ เลยนะครับ

ถ้ากำไรส่วนใหญ่ไม่ได้มาจากน้ำมัน แล้วทำไมไม่ลดราคาน้ำมัน ให้คนยกย่องสรรเสริญบ้างครับ

ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ เพราะผมคิดๆดู ถ้ากำไรมาจากหลายทางมากๆ ก็น่าจะลดราคาน้ำมันให้คนที่ต้องใช้น้ำมันได้เย็นใจบ้าง แล้วเอากำไรจากส่วนอื่น ไปขยายทุน ขยายสินทรัพย์ต่อ

ถ้าบอกว่า กำไรส่วนใหญ่ไม่เกี่ยวกับน้ำมัน แสดงว่า ลดราคาน้ำมันอีกนิด ก็น่าจะได้นี่นะ

ลดได้ แต่เขาจะมองว่ามันเป็นการทำให้เสียโอกาศทางธุรกิจครับ

คคหสต นะครับ
ถ้าใช้ Logic นี้ คุยทั้งชาติก็ไม่รู้เรื่องกันหรอกครับ  ในเมื่อขายได้กำไร จะให้ลดราคา  
คำถามต่อมาคือ  "ลดเท่าไหร่คุณถึงจะพอใจล่ะครับ??"  น้ำมันกำไรแค่ประมาณ บาเรลละ 5-6 เหรียญ  เท่ากับ ลิตรละไม่กี่สตางค์   สิงคโปร์ ก็ได้กำไรเท่านี้ เป็น Net Margin
เพราะงั้นโรงกลั่นเชลถึงไปไม่รอดไงครับ กำไรแค่นี้ ถ้าไม่กลั่นหลายๆ แสนบาเรลต่อวันขึ้นไป ก็ล้มละลาย    Thaioil ถึงต้องกลั่นเต็มกำลังการผลิตตลอดไงครับ ส่วนที่เกินจากความต้องการในประเทศก็ส่งออก ทั้งที่ไม่ได้อยากส่งออก เพราะการส่งออกด้วยเหตุผลของสินค้าส่วนเกินนั้น มันกำไรน้อย
และก็ทำให้ปตท.ไม่ขายปั๊ม NGV เพราะทำแล้วขาดทุน และต้องแบกรับภาระส่วนนี้ เพราะเป็นนโยบายรัฐ และปตท.ต้องร่วมรับผิดชอบครับ

ซึ่งการแก้ปัญหาตามสากลโลกจริงๆคือ อธิบายให้ประชาชนเข้าใจ และปรับราคาแก๊สตามจริง ทำให้คนใช้แก๊สไม่เยอะไป น้ำมันจะได้ไม่แพง  แต่ประเทศไทย รัฐบาลรู้ดีว่า ทำแบบนี้ ไม่มีใครเข้าใจ และจะโดนด่าเปล่าๆ เพราะงั้นก็ไปเนียนเก็บกับคนใช้น้ำมันมาอุดค่าแก๊สแทน จนคนหันมาใช้แก๊สเยอะ ก็ยิ่งต้องเก็บคนใช้น้ำมันเยอะ น้ำมันก็ยิ่งแพง เป็นวงจรอุบาทว์แบบนี้แหละครับ

หรืออีกนัยหนึ่ง ลดลงอีกแค่ไม่กี่สตางค์ก็ขายเป็นขาดทุนแล้วครับ  ถึงต้องมุ่งไปทางปิโตรเคมีที่กำไรมากกว่า และพัฒนาผลิตภัณฑ์ปิโตรเคมใหม่ๆขึ้นมา ปตท.ถึงกำไรเพิ่มขึ้นทุกปีไงครับ ไม่ใช่เพราะปิโตรเลียม แต่เพราะปิโตรเคมีครับ  และ สผ. ก็จัดเป็นส่วนหนึ่งที่กำไร แต่ความเสี่ยงสูง  ถ้าเจอน้ำมันก็ยิ้ม ถ้าไม่เจอก็เหงื่อแตกเหมือนกัน

ถ้ากำไรลดลง อย่าลืมว่ามีผลต่อหุ้นของปตท. ด้วย  และปัจจุบันคนเล่นหุ้นปตท.เยอะนะครับ ลองศึกษาดู จะรู้ว่ามันไม่ใช่อะไรที่จะเปลี่ยนแปลงง่ายๆขนาดนั้นครับ ต้องมองให้กว้างๆ มันมีผลต่อคนอื่น มากกว่าที่คิดเยอะมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 17:00:59 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถามแบบ โง่ๆ เลยนะครับ

ถ้ากำไรส่วนใหญ่ไม่ได้มาจากน้ำมัน แล้วทำไมไม่ลดราคาน้ำมัน ให้คนยกย่องสรรเสริญบ้างครับ

ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ เพราะผมคิดๆดู ถ้ากำไรมาจากหลายทางมากๆ ก็น่าจะลดราคาน้ำมันให้คนที่ต้องใช้น้ำมันได้เย็นใจบ้าง แล้วเอากำไรจากส่วนอื่น ไปขยายทุน ขยายสินทรัพย์ต่อ

ถ้าบอกว่า กำไรส่วนใหญ่ไม่เกี่ยวกับน้ำมัน แสดงว่า ลดราคาน้ำมันอีกนิด ก็น่าจะได้นี่นะ

ตอนก่อนแปรรูป = รัฐวิสาหกิจ (ถ้ากำไร รัฐก็ได้เงินพัฒนาประเทศ ถ้าขาดทุน ประชาชนที่ใช้น้ำมันก็ได้กำไร)
ตอนนี้ = บริษัทมหาชนที่หวังผลกำไร
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
ตามคุณ ssk30868 และ 6162002 ว่าเลย ถูกต้องครับ

น้ำมันราคาไม่แพงครับ นำเข้ามาก็เท่ากับตลาดโลกทุกอย่าง ขายออกจากโรงกลั่นก็บวกค่ากลั่นนิดหน่อย เท่ากันทุกโรงกลั่น
แต่ที่มันแพงเพราะโดนบวกเพิ่ม จากการเก็บค่าภาษีต่างๆ กองทุนต่างๆ ครับ รัฐบาลเก็บ ครับ ปตท.ไม่ได้เก็บ ราคาเลยแพงกว่าเพื่อนบ้าน แค่นั้นเอง
ปั๊มต่างชาติ ขายแพง ส่วนต่าง 1-2 บาท ส่วนแบ่งการตลาดในประเทศเค้าเท่าไร เขาเอาเงินส่วนต่างกลับประเทศหมด หรือไม่ก็เอามาลงทุนพลังงานในประเทศเราอีกที เพื่อหากำไร โรงกลั่นน้ำมันมลพิษเอามาทิ้งประเทศเราหมด มีใครรู้บ้างครับ
ปตท. เป็นของคนไทย ของชาติไทย ซื้อน้ำมัน ปตท. ก็เหมือนใช้พลังงานของชาติช่วยชาติ ไม่แพงด้วย เข้าใจหรือยังครับ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 17:13:45 โดย Bier »

ออฟไลน์ mooja

• Jr. Member
  • **
ปตท. สมัยนี้ ไม่เหมือนสมัยก่อน ก่อนที่จะเเปลรูป  เค้าคำนึงถึงประชาชนในประเทศเป็นหลัก   

เเต่สมัยนี้ ถึงรัฐจะถือหุ้นเป็นส่วนใหญ่  เเต่ก็มีฝรั่งหัวดำถือหุ้น  เเละอยู่ในตลาดหลักทรัพย์  เค้าต้องคำนึงผลกำไรเป็นหลัก

เมื่อก่อน  จะพูดอยู่2ตัว  ค่าการกลั่น  กับค่าการตลาด  เดี๋ยวนี้ำไม่พูดถึงค่าการกลั่นเเล้ว  พูดเเต่ค่าการตลาด  กำไรจากแก๊สเท่าไหร่  ขายให้การไฟฟ้าเเพงกว่า ภาคอุตสาหกรรม ( ก็ในเครือตัวเอง )

สูบน้ำมันได้วันละ1ล้านบาเรน  ใช้ในประเทศ8เเสน  เเต่กลับส่งออกหมด   ไปนำเข้า น้ำมันมาเพื่อกลั่นเเทน  ค่าภาคหลวงก็เเค่12%(เงินเข้าประเทศ) 

พลังงานไทย กำไรเพื่อต่างชาติ

ออฟไลน์ mamaman

โทษรัฐบาลครับ
อย่าโทษ ปตท อย่างเดียวครับ

ดูง่ายๆ เลย

ราคาหน้าโรงกลั่น 24.5 บาท  อันนี้คือ ราคา ส่งออกด้วยครับ บ้านเรามีน้ำมันให้ส่งออกครับ

มันเก็บอะไรกันหนักหนา
TAX MTAX FUND FUND VAT WS&VAT MARKETING VAT

สูบน้ำมันได้วันละ1ล้านบาเรน  ใช้ในประเทศ8เเสน  เเต่กลับส่งออกหมด   ไปนำเข้า น้ำมันมาเพื่อกลั่นเเทน  ค่าภาคหลวงก็เเค่12%(เงินเข้าประเทศ)  

เอามาจากไหน ขออ้างอิงด้วยครับ  

ถ้าประเทศไทยมีน้ำมันขนาดนั้นจริงๆ บริษัทขุดน้ำมันอย่าง Halliburton, Baker Hughes, Schlumberger, Weatherford ในไทยคงมีทุกแผนกแล้วล่ะครับ ถามคนที่เขาทำด้านนี้ได้ครับ  บริษัทขุดน้ำมันเขาก็มองไทยเป็นแค่บ่อย่อยๆเท่านั้นแหละครับ ขนาดบิ๊กบอสอย่าง Schlumberger ยังมีตำแหน่งให้ทำในไทยแค่ประมาณสิบตำแหน่งเองสำหรับ Field Eng. เพราะมันไม่ได้มีอะไรมากมายวุ่นวาย หรือคุณจะบอกว่า นักการเมือง ปิดบังข้อมูลต่อบริษัทพวกนี้ได้ครับ

อีกอย่าง ขุดได้ 1 ล้าน ถามว่ามันกลายเป็นเบนซิน กับ ดีเซล หมดเลยรึเปล่าครับ?  ถึงต้องนำเข้ามาเพิ่มไงครับ  ขุดมา น้ำมันเตาเหลือบานเบอะ ขายในไทยก็ไม่ได้ ต้องส่งออก    ขุดมาน้ำมันดิบห่วยๆของไทย สมมติทำดีเซลได้ 40% แล้วต้องใช้น้ำมันดิบเท่าไรครับ ถึงจะพอกับการใช้ดีเซลในประเทศ

อย่าลืมว่า น้ำมันดิบมันไม่ได้กลายเป็น LPG เบนซิน ดีเซล อะไรยังไงก็ได้ ตามที่เราต้องการครับ

ประเด็นนี้ผมมองว่า รัฐบาลผิดมากกว่า เพราะปตท.ก็ทำหน้าที่ของเขา คือทำกำไร   แต่รัฐมีหน้าที่ บริหารการใช้พลังงานในประเทศให้บาลานซ์ จะได้ไม่ต้องนำเข้าเยอะ ใช้ของที่มีให้คุ้มที่สุด ถ้าทำได้ น้ำมันที่เราใช้กันถึงจะถูกลงครับ

ออฟไลน์ pongisra

สูบน้ำมันได้วันละ1ล้านบาเรน  ใช้ในประเทศ8เเสน  เเต่กลับส่งออกหมด   ไปนำเข้า น้ำมันมาเพื่อกลั่นเเทน  ค่าภาคหลวงก็เเค่12%(เงินเข้าประเทศ)  

เอามาจากไหน ขออ้างอิงด้วยครับ  

ถ้าประเทศไทยมีน้ำมันขนาดนั้นจริงๆ บริษัทขุดน้ำมันอย่าง Halliburton, Baker Hughes, Schlumberger, Weatherford ในไทยคงมีทุกแผนกแล้วล่ะครับ ถามคนที่เขาทำด้านนี้ได้ครับ  บริษัทขุดน้ำมันเขาก็มองไทยเป็นแค่บ่อย่อยๆเท่านั้นแหละครับ ขนาดบิ๊กบอสอย่าง Schlumberger ยังมีตำแหน่งให้ทำในไทยแค่ประมาณสิบตำแหน่งเองสำหรับ Field Eng. เพราะมันไม่ได้มีอะไรมากมายวุ่นวาย หรือคุณจะบอกว่า นักการเมือง ปิดบังข้อมูลต่อบริษัทพวกนี้ได้ครับ

อีกอย่าง ขุดได้ 1 ล้าน ถามว่ามันกลายเป็นเบนซิน กับ ดีเซล หมดเลยรึเปล่าครับ?  ถึงต้องนำเข้ามาเพิ่มไงครับ  ขุดมา น้ำมันเตาเหลือบานเบอะ ขายในไทยก็ไม่ได้ ต้องส่งออก    ขุดมาน้ำมันดิบห่วยๆของไทย สมมติทำดีเซลได้ 40% แล้วต้องใช้น้ำมันดิบเท่าไรครับ ถึงจะพอกับการใช้ดีเซลในประเทศ

อย่าลืมว่า น้ำมันดิบมันไม่ได้กลายเป็น LPG เบนซิน ดีเซล อะไรยังไงก็ได้ ตามที่เราต้องการครับ

ประเด็นนี้ผมมองว่า รัฐบาลผิดมากกว่า เพราะปตท.ก็ทำหน้าที่ของเขา คือทำกำไร   แต่รัฐมีหน้าที่ บริหารการใช้พลังงานในประเทศให้บาลานซ์ จะได้ไม่ต้องนำเข้าเยอะ ใช้ของที่มีให้คุ้มที่สุด ถ้าทำได้ น้ำมันที่เราใช้กันถึงจะถูกลงครับ

ผมไม่รู้จำนวนว่าขุดได้เท่าใหร่อะไรยังไงนะครับ แต่เรื่องที่ขุดออกมาแล้วส่งออกนี่จริง ส่วนนึงที่ส่งออกเพราะ base oil ที่มาจากในไทยคุณภาพค่อนข้างต่ำครับ ที่ใช้ base oil ในประเทศจะมีเท่าที่ผมรู้มีบางจาก

ปล base oil ไม่ไม่ได้บอกคุณภาพน้ำมันที่กลั่นแล้วนะครับ แต่ base oil ดีๆจะเลือกกลั่นน้ำมันชนิดที่ต้องการอกมาได้มากกว่า แทนที่จะมีแต่น้ำมันเตาเป็นส่วนใหญ่อย่างที่คุณ6162002 ว่า

ผมไม่รู้จำนวนว่าขุดได้เท่าใหร่อะไรยังไงนะครับ แต่เรื่องที่ขุดออกมาแล้วส่งออกนี่จริง ส่วนนึงที่ส่งออกเพราะ base oil ที่มาจากในไทยคุณภาพค่อนข้างต่ำครับ ที่ใช้ base oil ในประเทศจะมีเท่าที่ผมรู้มีบางจาก

ปล base oil ไม่ไม่ได้บอกคุณภาพน้ำมันที่กลั่นแล้วนะครับ แต่ base oil ดีๆจะเลือกกลั่นน้ำมันชนิดที่ต้องการอกมาได้มากกว่า แทนที่จะมีแต่น้ำมันเตาเป็นส่วนใหญ่อย่างที่คุณ6162002 ว่า
ต้องขอโทษคุณ mooja ก่อนครับ ผมอ่านหน่วยผิด พอดีชินกับหน่วย 1kล้าน  นึกว่าหมายถึง หนึ่งพันล้านบาเรล

ส่วนเรื่อง baseoil   บางจากเป็นโรงกลั่นหลังๆเลยครับ ที่ติดตั้งหน่วยแครก   ขณะที่โรงกลั่นอย่างไทยออยล์และอื่นๆ สามารถ แครกน้ำมันเตา จนเหลือไม่ถึง 10% ได้ตั้งนานแล้วครับ

เพราะฉะนั้น base oil ดีๆไม่ใช่ว่ามีส่วนของเบาๆ เพื่อได้น้ำมันที่ต้องการมากครับ เพราะเทคโนโลยีปัจจุบัน เปลี่ยนน้ำมันเตาเป็นดีเซลและเบนซินได้ครับ
แต่น้ำมันของไทย มี โลหะหนักและกำมะถันเยอะครับ ซึ่งการกำจัดพวกนี้มีต้นทุนสูง และยุ่งยาก โรงกลั่นจึงไม่อยากได้ และส่งออกไป ในราคาปัจจุบันนี้ น้ำมันดิบไทย ราคาสูงกว่าแค่แหล่ง Maya กับแค่บางที่จริงๆ นอกนั้นถือว่าน้ำมันไทยถูกกว่าที่อื่นหมดครับ เปรียบเทียบช่วงปีที่แล้ว น้ำมันดิบไทย ประมาณ 92เหรียญต่อบาเรล ขณะที่ของมาเล  ประมาณ 110กว่าๆ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คิดไปเองรึเปล่า ?  ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด