ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBENZกับBMWรุ่นใหม่ๆตัวไหนจุกจิกกว่ากันครับ  (อ่าน 7932 ครั้ง)

ออฟไลน์ dung

• Jr. Member
  • **
ฺBENZกับBMWรุ่นใหม่ๆตัวไหนจุกจิกกว่ากันครับ คือผมได้ยินชื่อเสียงในความจุกจิกของBMWมานานแล้วครับเพราะมีระบบไฟฟ้าเยอะระบบอะไรต่อไรเยอะชอบมีโน่นนี่รวน แต่ผมเห็นรถBENZรุ่นใหม่ๆทุกวันนี้ก็มีระบบไฟฟ้า+โน่น+นี่+นั่นเยอะขึ้นเหมือนกัน พูดง่ายๆคือมีระบบอะไรที่ไม่ใช่องค์ประกอบสำคัญมากขึ้น ยิ่งมีมากก็เท่ากับว่ายิ่งมีส่วนที่จะต้องเสียมาก แล้วมันจะจุกจิกเหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือพอพอกัน คือผมจะซื้อE250cdiเพราะคิดว่าในระยะยาวน่าจะจุกจิกน้อยกว่า520dไม่ทราบผมคิดถูกหรือเปล่าครับ แต่ผมไม่ชอบทรงW212เลยครับ หน้าก็okแต่ท้ายน่าเกลียดมาก ไฟท้ายไม่สวย เหมือนคนออกแบบคิดไม่ออกแล้วว่าจะทำไง ใจจริงชอบรูปร่างF10ของ520dมากกว่า แต่ก็กลัวจะจุกจิกครับ :P (ผมอ่านกระทู้เก่าๆเห็นมีแต่คนเชียร์520dหรือ525d)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 14:33:40 โดย dung »

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: ฺBENZกับBMWรุ่นใหม่ๆตัวไหนจุกจิกกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 15:38:26 »
ที่เจอมา จุกจิกทั้งคู่ ซ่อมแพงทั้งคู่

ออฟไลน์ beerrl

Re: ฺBENZกับBMWรุ่นใหม่ๆตัวไหนจุกจิกกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 16:22:41 »
ถ้าใช้งานปรกติ ซ่อมถึง ผมว่า ไม่ต่างกันครับ
เพราะ สมัยนี้ ระบบไฟฟ้าควบคุมเกือบทั้งหมด ก็มีความจุกจิกเกิดขึ้นได้ง่ายครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 16:24:15 »
จุกจิกทั้งคู่ ซ่อมแพงทั้งคู่เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 16:49:47 »
จะกลัวทำไมซื้อศูนย์ bmw มี bsi5 ปี  :D

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 17:57:20 »
จะกลัวทำไมซื้อศูนย์ bmw มี bsi5 ปี  :D

ใจนึงก็กลัวครับถึงจะมีBSI5ปี แต่ถ้าต้องเอาเข้าศูนย์อยู่เรื่อยๆบ่อยๆก็คงเสียเวลาและอารมณ์ครับ :P

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 18:01:20 »
ที่เจอมา จุกจิกทั้งคู่ ซ่อมแพงทั้งคู่

ถ้าจุกจิกทั้งคู่ ซ่อมแพงทั้งคู่ งั้นผมเลือก520dไม่ก็525d แทนที่จะเอาE250cdi ดีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 19:08:22 »
ผมก็เลือกบีเอ็มครับ เพราะมี bsi หมดประกันหาอู่เก่งๆซ่อมทุ่นได้เยอะ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 19:46:53 »
Bm มี bsi 5 ปี สบายใจในระยะ 5 ปีมากกว่า แต่ราคาตกมากกว่าเมื่อจะขายถ้าไม่สนใจก็เอาเลยครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 06:28:03 »
เลือกรถที่ชอบสิครับจะไปเลือกรถที่ไม่ชอบทำไมกัน เหมือนเลือกแฟนก็ต้องชอบถ้าไม่ชอบก็อยู่กันไม่มีความสุขแน่นอนใช่ไหมครับ? รถสมัยนี้ก็มีความเสี่ยงเพราะใช้ระบบไฟฟ้ากันมากมายทั้งนั้นแหละครับและแต่ละรุ่นก็มีจุดอ่อนไม่เหมือนกันด้วย ผมถือคติว่าNobody is perfect แล้วจะช่วยได้ครับแต่ถ้าแจ็คพ็อตเจอคันเฮงซวยจริงก็ค่อยไปบู๊กันหรือถ้ารับไม่ได้กับการเข้าซ่อมอาการเกเรบ้างเพราะเป็นคนขี้รำคาญก็คงต้องเลือกรถญี่ปุ่นซึ่งเสี่ยงจุกจิกน้อยกว่าครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 14:55:59 »
ถ้าถามผมผมว่าสมัยนี้ไม่จุกจิกครับ และหากมีถือเป็นdefectที่มีโอกาสเกิดน้อยมาก

ลองเปรียบรถสมัยก่อนซัก10-15ปี เทคโนโลยีมันคนละเรื่องเลยครับ ยกตัวอย่างเช่น

-เครื่องเกมสมัยก่อนเป็นตลับเครื่องแฟมมิลี่มาเสียบเล่นต่อทีวี สมัยนี้เกมในไอโฟนมือถือเครื่องเล็กๆบางๆยังมีรายละเอียดดีกว่าตั้งเยอะ

-เครื่องบินบังคับ สมัยก่อนแพงหลักหมื่น ใหญ่มัักๆ เดี๋ยวนี้ของเล่นบังคับ รถ เครื่องบิน คอปเตอร์ ลำนิดเดียว มอเตอร์เล็กกว่าเหรียญ25สต

-ยานอวกาศแต่ก่อนเป็นแท่งตรงใช้แล้วทิ้งเดียวนนี้เป็นกระสวย ขึ้นลงได้หลายครั้งก่อนปลดประจำการ

ยุคนี้ระบบไฟฟ้ากลไกมันไปไกลกว่าที่เราคิดออกแล้วครับ ขอแค่เราใช้ให้ถูกต้องตามคำแนะนำ บำรุงรักษาตามระยะ โอกาสเสียยิ่งลดลงเยอะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 01:26:16 »
ตอนใหม่ๆ ถ้าดูแลดีๆ ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ยิ่งมี BSI ยิ่งสบายใจใหญ่

ถ้าเป็นเมื่อก่อน พอรถเริ่มเก่า Benz จะจุกจิกน้อยกว่า BMW ตามที่คนเขาว่ากัน
แต่สมัยนี้ ถ้ารถเริ่มเก่า Benz ก็จุกจิกไม่แพ้กันหรอก ขึ้นอยู่กับว่า ซ่อมถึงรึป่าว

พอรถเริ่มเก่า ถ้าซ่อมแบบ "เอาที่จำเป็นพอนะน้อง" เดี๋ยวมันก็จะยิ่งลามๆๆ

รถยุโรป ไม่เหมือนโตโยต้านะครับ อันนั้นรถเป็นไร เอาไม้ตีๆ เดี๋ยวก็ติดแล้ว
แต่รถยุโรป ถูกสร้างขึ้นอย่างซับซ้อนมากกว่า จึงต้องใช้ความชำนาญมากกว่า
รถคันละ 3-4 ล้าน เวลาซ่อม มันก็ต้องซ่อมแบบรถคันละ 3-4 ล้าน ไม่แปลกเลยครับ