ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนพวกพี่ๆด่วนเลยครับผมเรื่องน้ำยาหล่อเย็นครับ  (อ่าน 22068 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
เผอิญว่าผมเติมน้ำลงในน้ำยาหล่อเย็นครับไม่รู้ว่ามันจะมีผลต่อรถไหมครับเพราะผมต้องใช้รถวันพรุ่งนี้แต่เช้าครับเดินทางไกลจากเพชรบูรณ์ไปกรุงเทพต่อด้วยสระแก้วเราต้องเข้าศูนย์ก่อนหรือมันยังสามารถใช้งานรถได้ตามปกติครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ถ้าเติมน้ำเปล่าลงไปเพิ่มก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ระวังอย่าให้เลยขีด max ก็พอ
แต่ถ้าเติมน้ำยาลงไปเพิ่ม ต้องเป็นของแท้เท่านั้นนะครับ เพราะถ้าเป็นยี่ห้อทั่วไปไม่ใช่แบบ premix
ถ้าส่วนผสมไม่ถูกต้อง อาจจะกัดหม้อน้ำได้

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
น้ำยาหล่อเย็นดีๆ มีหน้าที่ทำให้พวกตะกรันในระบบน้อยลง
ชิ้นส่วนที่เป็นทางผ่านของระบบหล่อเย็นมีอายุการใช้งานนานขึ้น
และช่วยให้จุดเดือดของของเหลวเพิ่มขึ้นเล็กน้อยครับ

เติมน้ำแค่นี้ไม่เป็นปัญหาหรอกครับ

เอ...
ว่าแต่เติมน้ำเข้าไปเยอะหรือน้อยครับ ?
แล้ววิ่งระยะทางแค่ไหนถึงต้องเติมน้ำ ?
ผมเป็นห่วงเรื่องน้ำหายมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

ไม่มีปัญหาหรอกครับ

รถผมก็ทำแบบนี้ :D

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่มีปัญหาอะไรมากหรอกครับ
เป็นห่วงก็แค่ปริมาณน้ำที่หายไป
หากกังวลก็เบิกน้ำยาหล่อเย็นจากศูนย์มติดรถ และก็หมั่นเช็คระดับน้ำหล่อเย็น

ที่บอกว่าไม่เป็นไร เพราะผมเคยเจอปัญหามาก่อน
ตอนติดแก๊สวีออส ช่างมันทำอีท่าไหนไม่รู้ สายที่พ่วงจากระบบน้ำหล่อเย็นรถผมหลุด
วิ่งไปก็ซักพัก ก็มีสัญญาณเตือนว่าเครื่องร้อน เรียกช่างมาดู มันก็เอาน้ำกลั่นมาเติมให้ผมเกือบขวด
และทำให้สายน้ำมันแน่นขึ้น จากนั้นผมก็ขับกลับไปร้านที่ติดตั้ง ใช้เวลาเกือบ 2 ชั่วโมงเพราะรถติดมาก ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนขึ้น
จากนั้นผมก็เบิกน้ำยหล่อเย็นขวดขนาดเล็กมาติดรถ ผมต้องขับเกือบ 5000 โล กว่าจะเติมได้ครึ่งของหนึ่งของน้ำยาหล่อเย็นที่ซื้อมา
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nok

ผมเติมไปหนึ่งขวด ลิตรครึ่งครับ เพราะว่าผมคิดว่ามันเป็นที่ใส่น้ำล้างกระจกครับ (รถผมเทียน่า 200xl ครับ)  ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยกันตอบนะครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

หวังว่าจะไม่ได้ผสมน้ำยาล้างจานลงไปด้วยนะครับ ถ้าน้ำเฉยๆไม่เป็นอะไร
JC TU #54

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่มีหล่อเย็นยังวิ่งได้เลยครับ แต่มีไว้จะดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

น้ำหม้อน้ำหาย 1.5 ลิตร หายเยอะมากนะครับ
ผมว่าไปตรวจสอบจุดรั่วซึมด่วน!! ครับ เดี๋ยวงานเข้าครับ..

ออฟไลน์ THUIO

รถผมspace wagonก็เคยรั่วคับ ผมก็จัดน้ำยาหล่อเย็น(mobil1)ไป1ขวดเต็มๆ วันรุ่งขึ้นก็ขับไปเชียงใหม่เลยคับ แต่ต้องคอยเช็คตลอดทาง

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
ถ้าน้ำพร่อง แนะนำเติมน้ำยาหล่อเย็นที่เป็นยี่ห้อของแท้ของรถนะครับ ไม่อย่างนั้นก็น้ำเปล่า

ถ้ายี่ห้ออื่นทั่วไป  กัดหม้อน้ำทะลุแน่นอน โดนจนเข็ด เลิกเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

จริงๆ ถ้าน้ำไม่ขาด ยังไงความร้อนก็ไม่ขึ้นครับ

น้ำยาหล่อเย็นไม่ได้ทำให้เครื่องเย็นขึ้น (มันก็ร้อนเท่าเดิมแหละ) แต่ป้องกันสนิม ตะกรันในระบบครับ ซึ่งน่ากลัวมาก ผมเพิ่งเปลี่ยนท่อน้ำไป ตะกรันพองเป็นก้อน กินไปเกินครึ่งท่อ  แบบว่า อารมณ์เหมือนภาพเส้นเลือด คนที่เป็นไขมันอุดตันในเส้นเลือดอ่ะครับ แบบนั้นเลย  รถ19ปี *-*

promt

• บุคคลทั่วไป
คุณ nok เติมน้ำลงในน้ำยาหล่อเย็นเหรอครับ

หรือ

1. เติมน้ำยาหล่อเย็นลงในหม้อน้ำ

2. เติมน้ำลงในหม้อน้ำ

เดาว่าเป็นข้อ 1.

เติมได้เลยครับ แล้วเติมน้ำลงไปให้ถึงขีด หรือเติมตามอัตราส่วนของผู้ผลิตแนะนำ เพราะถ้าเติมน้ำยามากเกินไปมันจะกัดกร่อนหม้อน้ำ

ถ้าไม่เติมน้ำยาหล่อเย็นยังได้เลย แต่น้ำในหม้อน้ำจะเดือดเป็นไอได้ง่ายกว่าการเติมน้ำยาหล่อเย็น

แต่น้ำในหม้อน้ำต้องไม่แห้งครับ และควรเติมน้ำกรอง ไม่ควรเติมน้ำประปา เพราะมันจะทำให้เกิดตะกรันครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

ผมว่า เค้าน่าจะเติมน้ำธรรมดาลงไปในถังน้ำสำรองของหม้อน้ำหน่ะครับ โดยเข้าใจผิดว่าเป็นที่เติมน้ำเช็ดกระจก ;D

ออฟไลน์ kenno

ผมว่า เค้าน่าจะเติมน้ำธรรมดาลงไปในถังน้ำสำรองของหม้อน้ำหน่ะครับ โดยเข้าใจผิดว่าเป็นที่เติมน้ำเช็ดกระจก ;D
ผมอ่านๆดูก็เข้าใจตามนี้ครับเพียงแต่จขกท.อธิบายงงๆเลยพากันเข้าใจผิด
ถ้าเป็นตามนี้ตริงก็แสดงว่าน้ำไม่หายแต่เข้าใจผิดเลยเติมเกินถ้าอย่างงั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรให้กังวลครับ ;D

ออฟไลน์ adis

ผมเติมไปหนึ่งขวด ลิตรครึ่งครับ เพราะว่าผมคิดว่ามันเป็นที่ใส่น้ำล้างกระจกครับ (รถผมเทียน่า 200xl ครับ)  ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยกันตอบนะครับ
อ่านแล้วผมติดใจตรงที่เติมไปหนึ่งขวดลิตรกับอีกครึ่งนึงนี่ล่ะครับ
ประเด็นน้ำหล่อเย็นไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะผมว่า

ที่ติดใจเพราะหากเป็นน้ำที่เติมในระบบหม้อน้ำจริง ๆ แสดงว่าน้ำหายไปเยอะผิดปกติ อาจจะมีปัญหาหม้อน้ำรั่ว หรือท่อน้ำปริแตกถ้าอย่างงี้ขับทางไกลอันตรายมากครับ

แต่ถ้าที่เติมเข้าไปเป็นหม้อน้ำล้างกระจกก็ไม่เป็นปัญหากับเครื่องยนต์

แนะนำว่า จขกท. ควรตรวจระดับน้ำหม้อน้ำอีกทีดีกว่าครับ  ถ้าเติมไปแล้วน้ำหายไป หรือมีน้ำรั่วหยดลงมาใต้ท้องรถ ก็เอาไปซ่อมก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

ซื้อน้ำยาหล่อเย็น ของโตโยต้า
แน่นอนที่สุดครับ เติมลงไปเลย ไม่ต้องผสม
(ราคาแพงหน่อย 4 ลิตร น่าจะ 400 บาท)

เล่นง่ายๆ ถอดจุกหางปลา ปล่อยน้ำให้ออกให้หมด
แล้วเติมน้ำยาหล่อเย็นโตโยต้าลงไป จบเลยครับ ไม่ต้องทำอะไรมาก

ออฟไลน์ decptt

แนะนำวิธีง่ายๆ สำหรับตรวจสอบน้ำยาหล่อเย็น ว่า ได้มาตรฐานหรือเปล่า นะครับ
เอาน้ำยาหล่อเย็นที่ท่านซื้อมา  เข้า Freezer ช่องทำน้ำแข็ง ของตู้เย็น ทิ้งไว้ 1 คืน
ตอนเช้ามาให้ตรวจสอบ
1. ถ้า เป็น ปกติ ยังเป็นน้ำ เหมือนเดิม คือ ผ่าน
2. ถ้า แข็งเป็นน้ำแข็ง แสดงว่า ผลิตภัณฑ์ที่ท่านซื้อมา เป็น "น้ำเปล่าผสมสี" ครับ

ลองดูแบบง่ายๆนะครับ

ส่วนเรื่องผลิตภัณฑ์น้ำยาหล่อเย็น ผมว่ายี่ห้อไหนก็ได้ที่ได้มาตรฐาน ASTM D3585 - 08 Standard Specification for ASTM Reference Fluid for Coolant Tests
หรือ
NFR 15-601 Type 3 Standard 95326 หรือ
NFR 15-601 Type 1 Standard 95326

ถ้ามันได้มาตรฐาน พวกนี้ ผมว่า ใช้ได้ครับ
คล้ายน้ำมันเครื่อง ที่ มีมาตรฐาน API (American Petroleum Index) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 16:19:32 โดย decptt »