ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องเบรค ครับ honda civic EF  (อ่าน 5710 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
มีปัญหาเรื่องเบรค ครับ honda civic EF
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 23:22:40 »
เรื่องของเรื่องมาจากไปซื้อรถคันนี้มา เป็นรถจมน้ำ

แล้วตอนนี้ก็ ซ่ิอมมาจนวิ่งได้เกือบ 100% แล้ว ขาดอีก2 อย่างคือไฟหน้า ไม่สว่างเลยกับ เบรคค่อนข้าง ห่วย

ตอนนี้เอาเบรคไปเจียรจาน เปลี่ยนผ้าเบรค เปลี่ยนลูกยางสูบ ทั้งหน้าทั้งหลัง และเปลี่ยนหม้อลมไปอีกลูก (เชียงกง) ไล่น้ำมันเบรคแล้ว ตอนนี้เบรคยังไม่ดีขึ้นเท่าไร
คือเบรคแล้วยังไม่ทำให้ล้อล็อกซักครั้งเดียว กดจนเหล็กติดตัวถังรถแล้ว ไม่รู้จะเปลี่ยนอะไรอีักดี แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
Re: มีปัญหาเรื่องเบรค ครับ honda civic EF
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 23:56:07 »
กดเบรคแล้วมันยุบลงไปเรื่อยๆ หรือเปล่าครับ เห็นบอกกดกันจะถึงพื้นรถ

ถ้าแบบนี้รั่วไม่ก็ไล่ลมไม่หมดแน่นอน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: มีปัญหาเรื่องเบรค ครับ honda civic EF
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 02:39:20 »
เปลี่ยนท่อใหม่หมดยังครับ น่าจะเสื่อมจากการจมน้ำ เอาให้เรียบทั้งท่อน้ำมัน เบรค เกียร์ อื่นๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:04:06 »
ผมใช้ EF ครับ ก่อนอื่นเรื่องไฟหน้าต้องทำใจครับ ของเดิมติดโรงงานไม่ใช่มัลติรีเฟลกเตอร์ เป็นแบบโบราณ

จะไม่สว่างเท่าไร ออกต่างจังหวัดกลางคืนจะลำบากถ้าติดฟิล์มมืด อันนี้ถ้ารถเดิมๆ ผมว่าปกติครับ

หรือถ้ารู้สึกว่าถึงจะไม่ตาเพชรยังไง๊ยังไงก็น่าจะสว่างกว่านี้ ดูที่แบตครับ เริ่มเสื่อมหรือยัง เป็นไปได้อยู่นะครับ

ส่วนเบรก อันนี้ผิดปกติครับ ผมกดไปแค่ครึ่งแป้นก็ล้อล็อกแล้ว คงต้องไล่ดูเยอะเลยครับ ตามที่ท่านทั้งหลายกล่าวมานั่นแหละครับ

ท่อรั่วรึเปล่า ก้ามปูในดรัมเบรกกางดีรึเปล่า สนิม,คราบน้ำท่วมเกาะในดรัมรึเปล่า ฯลฯ ครับ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 20:45:11 »
ผ้าเบรค เกรดแบบไหน ยี่ห้อ อะไรครับ
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:00:11 »
ท่อยางยังไม่ได้เปลี่ยนครับ เดียวเสาร์นี้ต้องไปหาืซื้อท่อมาเปลี่ยนเหมือนกัน

แต่เมื่อวาน ผมลองไล่น้ำมันเบรคใหม่ ปรากฏว่าช่วงก่อนหน้านี้ที่ไล่น้ำมันเบรค สนิมคงติดในท่อยาง สายแป๊ป สายอ่อน ไล่อีกรอบสนิมออกมาบานเลย
พอรอบนี้ไล่น้ำมันเบรค เอาจนใส ไล่ออกเกือบ 10 รอบ หมดนม.เบรคไปกระป๋อง เบรคค่อยดีขึ้นแต่ตอนนี้ยังไม่ถึงกับ ล้อล็อก แต่เอารถหยุดที่ 80 แบบล้อลั้นได้แล้ว

พอวันนี้มาเปิดดูกระป๋องน้ำมันเบรค เหมือนมีสีขุ่นๆ สงสัยเป็นสีสนิมโผล่มาอีก แน่ๆ

เรื่องโคมไฟ เดียวผมว่าจะถอกออกมาล้างเอง เพื่อจะ มี DIM อีกรอบ รถคันเก่าไม่อยู่ให้ DIM และ เอาคันนี้แทนแล้วกัน

กดเบรคแล้วมันยุบลงไปเรื่อยๆ หรือเปล่าครับ เห็นบอกกดกันจะถึงพื้นรถ

ถ้าแบบนี้รั่วไม่ก็ไล่ลมไม่หมดแน่นอน

ไม่เรื่อยๆ ครับ มันกดแล้วไม่ยุบต่อ แต่ขาเบรคถึงตัวถังรถเลย  ;D

ผ้าเบรค เกรดแบบไหน ยี่ห้อ อะไรครับ
ผ้าเบรคหน้า เหมือนจะเป็นของติดรถ มาครับ เจ้าของรถเก่าไปเปลี่ยนที่ศูนย์มา
ผ้าเบรคหลัง อู่เปลี่ยนให้ไม่รู้ยี่ห้อเหมือนกันครับ สงสัยจะเอาแบบพอใช้มาใส่ให้

ผมใช้ EF ครับ ก่อนอื่นเรื่องไฟหน้าต้องทำใจครับ ของเดิมติดโรงงานไม่ใช่มัลติรีเฟลกเตอร์ เป็นแบบโบราณ

จะไม่สว่างเท่าไร ออกต่างจังหวัดกลางคืนจะลำบากถ้าติดฟิล์มมืด อันนี้ถ้ารถเดิมๆ ผมว่าปกติครับ

หรือถ้ารู้สึกว่าถึงจะไม่ตาเพชรยังไง๊ยังไงก็น่าจะสว่างกว่านี้ ดูที่แบตครับ เริ่มเสื่อมหรือยัง เป็นไปได้อยู่นะครับ

ส่วนเบรก อันนี้ผิดปกติครับ ผมกดไปแค่ครึ่งแป้นก็ล้อล็อกแล้ว คงต้องไล่ดูเยอะเลยครับ ตามที่ท่านทั้งหลายกล่าวมานั่นแหละครับ

ท่อรั่วรึเปล่า ก้ามปูในดรัมเบรกกางดีรึเปล่า สนิม,คราบน้ำท่วมเกาะในดรัมรึเปล่า ฯลฯ ครับ

สอบถามเรื่องโคมไฟหน้าครับ เคยเปลี่ยนของใหม่แล้วมันดีกว่าเดิมไหมครับ ถ้าไม่ดีกว่าเดิม
ว่าจะเอาไปล้างแล้วทำสีใหม่ เบรคเปลี่ยนตอนนี้ท่วมมาใหม่ๆ เลยไม่น่าจะเป็นปัญหาจากแบต

อาทิตย์นี่สงสัยต้องไล่ระบบไฟใหม่อีก กลุ้มเลย งานเยอะจัด  :P
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:17:09 »
ไม่เคยเปลี่ยนครับ ที่ใช้อยู่ปัจจุบันก็เดิมๆ ติดรถ เพราะใช้ฟิล์มใสครับผม เลยไม่มีปัญหาในการขับ แล้วก็ไม่อยากเปลี่ยนให้เสียของเล่นๆ

ถ้ายังไงไฟหน้าไม่สว่างก็ต้องไล่ไฟดู แต่ก็ต้องทำใจนะครับ รถสมัยก่อนไฟหน้าสว่างยังไงๆ ก็ยังมืดเมื่อเทียบกับปัจจุบัน จะสว่างน้อยกว่าแบบตาเพชรหน่อย

ถ้ายังไงๆ ก็ยังสว่างไม่พออีกก็คงต้องแปลงครับผม มัลติรีเฟลกเตอร์