ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA ALPHARD 2.4 ซื้อเครื่องธรรมดาหรือไฮบริดดีครับ  (อ่าน 11697 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchailek

• Jr. Member
  • **
กำลังจะซื้อ ALPHARD แต่ไม่แน่ใจว่าควรซื้อรุ่นเครื่องธรรมดาหรือไฮบริดดี ขอข้อมูลจากเพื่อน ๆ พี่ๆ น้อง ๆ หน่อยครับ ใช้ในกรุงเทพและใช้นานราว 10 ปี

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: TOYOTA ALPHARD 2.4 ซื้อเครื่องธรรมดาหรือไฮบริดดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 15:46:40 »
Hybrid

ตัวธรรมดาแอบอืด

ออฟไลน์ Headman

Re: TOYOTA ALPHARD 2.4 ซื้อเครื่องธรรมดาหรือไฮบริดดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 16:48:10 »
2.4 ไฮบริด ดีกว่าครับ 2.4 ธรรมดา มันอืดๆ นะครับ
(มองเป็น 3.5 V ไปเลยก้ได้นะครับ  ;D ;D )
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ title

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 17:00:38 »
ผมว่าอยู่ที่ความต้องการนะครับ รู้สึกแถว 2 เบาะนั่ง vip สำคัญของรถ ตัว hybrid จะด้อยกว่า แต่โดยรวมตัว hybrid จะมีดีกว่า ผมจึงไม่รู้ว่าทำไมตั้ง spect มาแปลกๆ เหมือนจะให้เลือกตัว top 3.5  แทน..

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 17:11:31 »
ผมคิดว่าตัวธรรมดาแล้วในอนาคตอาจติดแก๊สได้ครับถ้าเน้นประหยัดเป็นหลักเพราะเฉลี่ยในเมือง Camry ผมวิ่งได้ไม่เคยเกิน6โลลิตรในเมืองเลยครับ
แต่ถ้าเน้นเร่งแซง จี๊ดๆ ก็น่าจะเป็น Hybrid ดีกว่าครับ :)

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 17:29:08 »
ผมใช้2.4ธรรมดาอยู่ ก็ไม่อืดมากมายอะไร ช่วง100-140ยังเร่งแซงออกอยู่

ในการใช้งานรถแบบนี้คงไม่หวังเร่งกระฉูดแบบรถเก๋งมั้ง

แต่ถ้าใช้ในกทม ไฮบริดน่าจะประหยัดกว่าพอดู เลือกไฮบริดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:01:33 »
ผมยังไม่อยาก ปักใจเชื่อว่า alphard hybrid จะแรงกว่าตัวธรรมดา แบบรู้สึกได้ถึงความแตกต่าง

เข้าใจว่าหลายท่านคงจะคิดว่าแรง เพราะเทียบเอาจาก camry hybrid

แต่ในความเป็นจริงสำหรับ alphard hybrid มันอาจจะไม่ใช่ก็ได้

เพราะ alphard hv ตัวที่แล้ว เคยมีคนทดสอบ 0-100 ซึ่งล่อไป 14-15 วินาที แทบจะไม่ต่างจากตัวธรรมดาเลย

ณ เวลานี้ผมคงรอท่านที่เป็นเจ้าของ หรือว่า ได้ลองขับมาแล้ว มา confirm เรื่องอัตราเร่งให้ดีกว่า ว่ารุ่นปัจจุบันดีกว่าเดิมแค่ไหน

ส่วนในเรื่องอัตราสิ้นเปลือง อันนี้ hybrid ก็ดีกว่าแบบไม่ต้องมาตั้งข้อสงสัย

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 21:36:18 »
ผมยังไม่อยาก ปักใจเชื่อว่า alphard hybrid จะแรงกว่าตัวธรรมดา แบบรู้สึกได้ถึงความแตกต่าง

เข้าใจว่าหลายท่านคงจะคิดว่าแรง เพราะเทียบเอาจาก camry hybrid

แต่ในความเป็นจริงสำหรับ alphard hybrid มันอาจจะไม่ใช่ก็ได้

เพราะ alphard hv ตัวที่แล้ว เคยมีคนทดสอบ 0-100 ซึ่งล่อไป 14-15 วินาที แทบจะไม่ต่างจากตัวธรรมดาเลย

ณ เวลานี้ผมคงรอท่านที่เป็นเจ้าของ หรือว่า ได้ลองขับมาแล้ว มา confirm เรื่องอัตราเร่งให้ดีกว่า ว่ารุ่นปัจจุบันดีกว่าเดิมแค่ไหน

ส่วนในเรื่องอัตราสิ้นเปลือง อันนี้ hybrid ก็ดีกว่าแบบไม่ต้องมาตั้งข้อสงสัย

ระบบ hybrid คนละ generation กันเลยครับ เทียบกันไม่ได้หรอกรุ่นเก่ารุ่นใหม่ E-Four มันสู้ hybrid ยุกปัจจุบันไม่ได้แล้ว ในความคิดของผม

ของรุ่นใหม่ยกมาจาก camry hybrid แต่คงไม่แรงเท่าเพราะใหญ่กว่าหนักกว่า แต่คงดีขึ้นพอสมควร feel คงใกล้เคียงตอน camry มาเป็น hybrid (รู้สึกว่าต่างกันชัดเจน)

ส่วนตัวว่าแค่รุ่น 2.4 ธรรมดาก็ไม่น่าเกิน 15 วิแล้ว จากที่เคยนั่งไม่เคยขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 21:38:07 โดย pongisra »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 22:50:29 »
ถ้าซื้อจาก TM เลือก hybrid ครับ ขับสนุกกว่า ประหยัดกว่า
แต่ถ้ารถ gray เลือก ตัวธรรมดาครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:55:21 »
ไฮบริสเท่านั้นครับ  ในเมืองประหยัดสุดๆ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:49:44 »
อันนี้แล้วแต่เลยครับ ต้องลองขับว่ารับได้กับอัตราเร่ง และ การบริโภค ของ 2.4 ธรรมดาได้ไหม เพราะถ้า ซื้อแล้ว เอามาติดไฮบริทเพิ่มไม่ได้นะ  แต่ถ้ารับกับ 2.4ธรรมดาได้ ทุกอย่างก็ลงตัว ถูกกว่า ติดแกสได้ ( ถ้าอยากติด)
* แต่สำหรับผม รถตู้ไม่จำเป็นต้องพุ่งอะไรมาก แค่ อัตราเร่งแซง 80 - 120 ทำได้ดีก็เพียงพอแล้วครับ ถ้าอยากซิ่งค่อยขับเก๋ง

ออฟไลน์ champ1234

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:57:31 »
เล่นตัว Hybrid ไปเลยครับ แถว 2 Vip ด้วย ดูจากราคาก็ไม่ต่างกันมาก ออก Toyota thailand เลยจบ

ออฟไลน์ Hansa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:41:40 »
รถ hybridge ควรขับบ่อยๆ 3-4 วันต่ออาทิตย์ ถ้านานๆ ใช้ที่แบตเตอรี่จะพังเร็ว ถ้าซื้อมาใช้เฉพาะกิจนานๆ ที เล่นตัวธรรมดาดีกว่าครับ 2.4 ไม่อืดมากหรอกครับ ผมเคยใช้ hybidge รุ่นเก่าไม่เคยไล่ 2.4 ธรรมดาทันเพราะตัวเองแบกน้ำหนักเยอะกว่า รถประเภทนี้ไม่เน้นความเร็วมากอยู่แล้ว ด้วยรูปทรงและการใช้งานครับ