ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง การตั้งศูนย์ล้อ คับ..  (อ่าน 22755 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
เรื่อง การตั้งศูนย์ล้อ คับ..
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:51:56 »
....กรณีนี้ คือ แล้วก็ งง มานานมาก แล้วคับ ...

..ล่าสุด ผมเปลี่ยนยางใหม่ทั้ง4เส้น ไปตั้งศูนย์ล้อมา คับ เรื่องนี้ เคยประเด็น ที่ผมเคยได้ถามกลุ่มเพื่อน พี่ๆ คนเล่นรถด้วย กัน ..ไว้ว่า ทำไม ต้องตั้งให้มันเอียง กินซ้าย หรือขวา ไว้หน่อยนึงด้วยคับ..แต่ไม่มีใครให้คำตอบได้...ผมเคยเจอ ช่างที่ ไปตั้งศูนย์ แต่ละที่ พูดไม่เหมือนกัน คับ บางที่ บอกซ้าย บางที่บอกขวา...

...ล่าสุด ไปตั้งมาแล้วก็ อีกแล้วคับ ออกซ้าย ผมเลย ออก อาการ เซ็งๆ แล้ว ให้ช่างแก้ ผมก็บอก กับช่างว่าพี่ เอาให้เป็นกลางที่สุด นะ คับ ไม่ต้องเผื่อ เอาตรงๆ นี่แหละ
..ช่างเค้าก็ บอกว่า เมืองไทยวิ่ง ซ้าย ต้องตั้งเอียงซ้าย หน่อยนึง เพื่อเวลา ขับเรา ก็จะได้ดึง พวงมาลัยไว้ มันจะหน่วง กันพอดี..อันนี้จริงป่าวไม่รู้..

...แต่ผมก็บอกไปว่า ทำไม ตอนผมออก มาป้ายแดงจากศูนย์ ไม่เห็น กิน เผื่อ ซ้ายหรือขวา เลยพี่ แล้วผมก็พูดออกมาว่า สงสัย ว่า วิศวกร มันออก แบบมาไม่ดี มั้ง..
..ช่างเค้าก็มองหน้าผม แล้ว ไม่พูด อะไร...แล้วเค้า ก็ เอารถ ไปแก้ ให้ผม...

...แต่ผมก็คิด ตามหลักแบบ พื้นฐานที่สุด นะคับว่า ถ้าเกิด เหตุ ฉุกเฉิน เบรค กระทันหัน รถมันก็ จะต้อง เอียง แว๊บ ตกถนนกันหมด  สิครับ  เพราะศูนย์ล้อมันจะดึงไปเอง โดยแรงหน่วงจาการเบรคใช่มั๊ย คับ..แล้วตอนนี้ ผมก็ได้ ศูนย์ ที่ไม่กิน ด้านไหนเลย หลังจากที่ ไปแก้มาแล้ว ... ผมอยากรู้ว่า จริงๆมันเป็นยังไง คับ รบกวนหน่อยนะคับ ถ้าผมเข้าใจผิด จะได้ ไปแก้ ใหม่...ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 16:55:42 โดย mayjazza »

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
Re: เรื่อง การตั้งศูนย์ล้อ คับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 15:02:57 »
จากที่เคยตั้งมา 90% ของร้านยางทั่วไป ตั้งศุนย์ให้แล้วไม่จบครับ แต่มันก็มีผลมาจากดอกยางด้วย ถ้าเราใช้ยางชุดนั้นมาซักพัก มันก็จะสึกไม่เท่ากันแล้วครับ ทำให้รถมันกินซ้ายกินขวาได้ครับ เพราะฉะนั้น ถ้าต่อให้ตั้งให้ศูนย์ให้ตรงตามสเป็ค ชนิดเขียวทั้งจอคอม มันก็วิ่งไม่ตรงหรอกครับ ช่างเก๋าๆเค้าก็จะตั้งเผื่อไว้ให้หน่อยอยู่แล้ว ให้วิ่งตรงๆได้พอประมาณ แต่มันอาจจะไม่ได้ตรงตามสเปค และอาจจะขับได้ไม่ดีเท่าเก่า

ออฟไลน์ ceberos

Re: เรื่อง การตั้งศูนย์ล้อ คับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 15:12:42 »
สรุปแนะนำได้หรือมั้ยครับ หรือว่าปัจจัยมันขึ้นอยู่หน้ายางเป้นหลัก

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 15:46:23 »
เคยได้ยินแบบนี้มาซักพักล่ะคับ ช่วงก่อนเจอร้านที่ไว้ใจได้ หาข้อมูลเอายันกับช่าง ว่าไม่ต้องเผื่อ

ถนนเอียงกรูเอียงพวงมาลัยตามได้ เมิงมารู้ถนนที่กรูขับได้ยังไง โทลล์เวย์เอียงเทขวา ถนนในซอยทั่วไป เอียงเทซ้าย บางถนน ลาดตรง แล้วมันจะรู้ได้ไงว่าเราวิ่งถนนแบบไหน (ช่างพวกนี้น่าฟาดใส่ซักรอบ) ร้านแถววงเวียน22 มาแนวนี้ทั้งนั้น ผมล่ะเบรื่ออ....

ตอนหลังๆมานี่ผมตั้ง สนามเป้า กับ บางพลัดศูนย์ล้อ ค่าเป็นกลาง วิ่งถนนไหนก็ปล่อยมือได้รถนิ่งเข้าโค้งแน่นกว่าพวก ตั้งเผื่อทั้งหลายๆนั่นเยอะ

ผมถือว่า ถนนตรง พวงมาลัยต้องตรง ถ้ามันเอียงผมได้มี re-action ที่ถูกตอ้งและรู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลงของถนนใด้มากที่สุด แค่นั้น
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 15:48:26 »
พวกช่วงล่างอิสระ4ล้อ ตั้งศูนย์ร้านดีๆแล้วมาขับนี่รู้สึกเลยคับ รถเปลี่ยนไปคนละคันเลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 16:28:35 »
ผมไม่เคยมีความรู้เรื่องนี้มาก่อนเลย มิน่าหล่ะ เบรคฉุกเฉินทีไรท้ายปัดออกซ้ายทุกที เอะใจมาตั้งนานไม่รู้รถมีปัญหาอะไรเปล่า เพราะว่าตั้งศูนย์ถ่วงล้อ+จี้ล้อ ก็ไม่หายกับอาการเบรคแล้วท้ายปัด หรือว่ารถผมผิดปกติจริงๆ อะครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 16:49:55 »
รถจากโรงงานจะตั้งศูนย์ให้ตรงค่ากลางตามคู่มือ ไม่ให้กินซ้ายหรือขวาตอนวิ่งทางเรียบ

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 17:44:59 »
....กรณีนี้ คือ แล้วก็ งง มานานมาก แล้วคับ ...

..ล่าสุด ผมเปลี่ยนยางใหม่ทั้ง4เส้น ไปตั้งศูนย์ล้อมา คับ เรื่องนี้ เคยประเด็น ที่ผมเคยได้ถามกลุ่มเพื่อน พี่ๆ คนเล่นรถด้วย กัน ..ไว้ว่า ทำไม ต้องตั้งให้มันเอียง กินซ้าย หรือขวา ไว้หน่อยนึงด้วยคับ..แต่ไม่มีใครให้คำตอบได้...ผมเคยเจอ ช่างที่ ไปตั้งศูนย์ แต่ละที่ พูดไม่เหมือนกัน คับ บางที่ บอกซ้าย บางที่บอกขวา...

...ล่าสุด ไปตั้งมาแล้วก็ อีกแล้วคับ ออกซ้าย ผมเลย ออก อาการ เซ็งๆ แล้ว ให้ช่างแก้ ผมก็บอก กับช่างว่าพี่ เอาให้เป็นกลางที่สุด นะ คับ ไม่ต้องเผื่อ เอาตรงๆ นี่แหละ
..ช่างเค้าก็ บอกว่า เมืองไทยวิ่ง ซ้าย ต้องตั้งเอียงซ้าย หน่อยนึง เพื่อเวลา ขับเรา ก็จะได้ดึง พวงมาลัยไว้ มันจะหน่วง กันพอดี..อันนี้จริงป่าวไม่รู้..

...แต่ผมก็บอกไปว่า ทำไม ตอนผมออก มาป้ายแดงจากศูนย์ ไม่เห็น กิน เผื่อ ซ้ายหรือขวา เลยพี่ แล้วผมก็พูดออกมาว่า สงสัย ว่า วิศวกร มันออก แบบมาไม่ดี มั้ง..
..ช่างเค้าก็มองหน้าผม แล้ว ไม่พูด อะไร...แล้วเค้า ก็ เอารถ ไปแก้ ให้ผม...

...แต่ผมก็คิด ตามหลักแบบ พื้นฐานที่สุด นะคับว่า ถ้าเกิด เหตุ ฉุกเฉิน เบรค กระทันหัน รถมันก็ จะต้อง เอียง แว๊บ ตกถนนกันหมด  สิครับ  เพราะศูนย์ล้อมันจะดึงไปเอง โดยแรงหน่วงจาการเบรคใช่มั๊ย คับ..แล้วตอนนี้ ผมก็ได้ ศูนย์ ที่ไม่กิน ด้านไหนเลย หลังจากที่ ไปแก้มาแล้ว ... ผมอยากรู้ว่า จริงๆมันเป็นยังไง คับ รบกวนหน่อยนะคับ ถ้าผมเข้าใจผิด จะได้ ไปแก้ ใหม่...ขอบคุณครับ

ตั้งให้ได้ตามสเปรก ของรถ ถ้ายังปล่อยมือในถนนพื้นที่ราบแล้ววิ่งตรงไม่ได้ ค่อยหาสาเหตุ และไปแก้ที่สาเหตุ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 19:44:30 »
การตั้งศูนย์ล้อที่ดีและถูกต้องไม่ใช่แค่วิ่งตรงเท่านั้น มันจะต้อง เข้าโค้ง และเบรค ได้อย่างมีประสิทธิ์ภาพด้วย

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:31:44 »
ไม่ทราบว่า สนามเป้าศูนย์ล้อนี่เทพจริงไหมครับ ผมออกตาเหยี่ยวมือสองมา โช็คตายไปคู่นึง จะเข้าไปทำร้านนี้ เพราะพ่อผมทำมานานจนสนิทแล้ว เห็นว่าร้านเดียวจบทุกอาการ จริงป่ะครับ

ออนไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 23:17:36 »
- บางที่เครื่องตั้งศูนย์ ไม่เที่ยงตรง
- บางที่เครื่องตั้งศูนย์ ไม่มีข้อมูลของรุ่นรถของเรา(ขับได้แต่ไม่เหมาะกับรถเรา)
- ช่างไม่ตั้งใจทำ

ตั้งศูนย์ดี รถจะตรงเป๊ะ ไม่มีการเผื่อซ้าย เผื่อขวาครับ
อาการของการหมุนพวงมาลัยไปทางซ้าย กับ ไปทางขวา
จะใกล้เคียงและสมดุลกันครับ

ปล.ยางและช่วงล่างต้องสมบูรณ์ประกอบกันด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 23:19:59 โดย redsun »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 23:34:51 »
ไม่ทราบว่า สนามเป้าศูนย์ล้อนี่เทพจริงไหมครับ ผมออกตาเหยี่ยวมือสองมา โช็คตายไปคู่นึง จะเข้าไปทำร้านนี้ เพราะพ่อผมทำมานานจนสนิทแล้ว เห็นว่าร้านเดียวจบทุกอาการ จริงป่ะครับ
ไม่เคยไปนะครับ แต่ไปร้านที่ดังมากไปในเนต "จอมพลยางยนต์" เสิชอากู๋ไปเจอพรึบเลยครับ อันนี้เทพจริง เพราะ Mighty-X ผมไปมาหลายที่แล้วไม่หายซักที มาหายที่ร้านนี้แหละครับ แถมได้ฝาครอบล้อฟรีกลับมาอันนึง (เพราะที่ร้านมันเหลืออันเดียว แกขี้เกียจเก็บ เอิ๊ก)

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:12:34 »
ปล่อยพวงมาลัยแล้วรถวิ่งตรงน่ะถูกแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเผื่อให้เอียงซ้าย-ขวา

รถที่กินซ้ายกินขวาใช้ไปนานๆยางจะสึกไม่เท่ากัน ล่ะก็ยางบวมได้ครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:43:38 »
ผมว่า ไม่ต้องเอียงซ้าย หรือ ขวา ครับ ผมเซท ตรงตลอด เมืองไทยถนน เหมือนทำกันไม่ค่อยได้มาตรฐาน ลองปล่อยมือ บางที่เอียงมากหรือ น้อย ซ้ายหรือขวา ต่างกันหมดครับ 

แต่สำหรับรถใช้มานานแล้วซัก ปีสองปี บางทีตั้งศูนย์ก็ยังไม่หายรถยังมีอาการกินซ้ายหรือขวาหน่อยๆ อันนี้คือยางเริ่มสึกแล้วครับ เพราะเคย ยางสึก สลับยาง ตั้งใหม่ ทำ กลับไปกลับมาสองสามครั้งก็ไม่หาย พอไปเปลี่ยนยางจบเลย ตรงเปะ