ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนฝนตก หรือฟ้าสลัวเช้ามืดกับ พรบค่ำ กรุณาเปิดไฟหน้าเถอะครับ  (อ่าน 9508 ครั้ง)

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
     คือรถผมติดฟีม ด้านข้างกับด้านหลัง แบบความเข้ม 60%  บานหน้าแบบใส  เวลาฝนตก จะมองรถที่ตามมาข้างหลัง หรือที่กำลังจะแซงขึ้นหน้าไม่เห็นเลย เพราะเขาไม่ได้เปิดไฟหน้า  หรือบางคันก็เปิดแค่ไฟหรี่ ซึ่งก็มองเห็นไม่ชัดเหมือนไม่เปิดเลย 8) 8)
    พอผมจะเปลี่ยนเลน  เกือบมีอุบัติเหตุหลายครั้งแล้ว  ไม่ต้องกลัวเปลืองไฟ หรือหลอดไฟจะเสียเร็วหลอกครับ  เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา  เราอาจจะไป  ก่อนหลอดไฟก็ได้ ;D
    มีไครเป็นเหมือนผมบ้างหรือเปล่า   นี่ก็หน้าฝนแล้ว 8)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ถ้างั้นต้องแก้ด้วยการไปเปลี่ยนฟีล์มก่อนครับ 
อย่างเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้อ 3M  ติด 60 มองกลางคืนก็ไม่มืดครับ แต่ข้างนอกมองเข้ามาไม่เห็นเรา  ถ้ายี่ห้ออื่นจะมืดกว่า

เพราะเราเตือนคนในประเทศ 60 ล้านคนพร้อมกันไม่ได้  ถ้าไม่ได้ผ่านโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจ
บางคนยังไม่ตกเย็นก็เปิดทั้งไฟหน้า ไฟตัดหมอกพร้อมกันแล้ว เพราะฟีล์ม 80 รอบคัน
บางคนติดฟีล์มบางๆ  เค้าก็ไม่เห็นว่ามืด  ก็แค่เปดไฟหรี่ก็คาดว่าเพียงพอ
บางคนลืม  2 ทุ่มแล้ว  แต่ไฟทางสว่าง  เลยไม่ได้เปิดไฟอะไรเลยก็มีบ่อยๆ
มอเตอร์ไซค์ 30-50% ไม่มีไฟท้ายเวลากลางคืน  เคยเห็นโดนชน หัวหลุดกระเด็นมากับตา
Taxi(เช่า) 10-20% ไฟเบรคหลอดขาด  เบรคกระทันหันทีคนขับตามก็ตัวใครตัวมัน

เราควบคุมความ Random ของโลกนี้ไม่ได้  แต่จัดการตัวเราเองได้ทันที ณ เวลาที่เราคิดได้

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
     คือรถผมติดฟีม ด้านข้างกับด้านหลัง แบบความเข้ม 60%  บานหน้าแบบใส  เวลาฝนตก จะมองรถที่ตามมาข้างหลัง หรือที่กำลังจะแซงขึ้นหน้าไม่เห็นเลย เพราะเขาไม่ได้เปิดไฟหน้า  หรือบางคันก็เปิดแค่ไฟหรี่ ซึ่งก็มองเห็นไม่ชัดเหมือนไม่เปิดเลย 8) 8)
    พอผมจะเปลี่ยนเลน  เกือบมีอุบัติเหตุหลายครั้งแล้ว  ไม่ต้องกลัวเปลืองไฟ หรือหลอดไฟจะเสียเร็วหลอกครับ  เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา  เราอาจจะไป  ก่อนหลอดไฟก็ได้ ;D
    มีไครเป็นเหมือนผมบ้างหรือเปล่า   นี่ก็หน้าฝนแล้ว 8)

เห็นด้วย ว่าไม่ควรเปิดไฟหรี่ แต่ควรเปิดไฟใหญ่ให้เหมือนกันทุกคัน ไฟหรี่บางคันมองไม่ค่อยเห็น เหมาะไว้จอดริมถนนมากกว่า

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยกับคุณ  hutzero ครับ  หลายๆคนก็ลืมจริงๆ  ผมขับแต่ต่างจังหวัด มากทม. ถ้าขับเพลินๆก็ลืมบางทีเหมือนกัน เพราะมันสว่าง

ผมเห็นด้วยที่ว่า ควรจะเปิดไฟในเวลาที่ทัศนวิสัยเริ่มแย่
แต่ถ้าจะให้ทุกคนมาเปิดไฟ ด้วยเหตุผลที่ว่า คุณมองไม่เห็นเพราะฟิล์มมันมืด อันนี้มันฟังดูแม่งๆนะครับ   ถ้าใช้ตรรกะนี้กันหมด ผมคงลำบากแย่ ต้องมานั่งดูว่าใครมันติดฟิล์ม 90 รึเปล่า พอเริ่มครึ้มๆ ต้องเปิดไฟหน้าใส่มัน

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
เปิดไฟเถอะครับถ้าเวลาใกล้ค่ำ หรือฝนตก
ผมมองเห็นชัดนะครับ แต่ที่เปิดเพราะกลัวรถคันอื่นมองไม่เห็นรถเรา มันอันตราย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมมีปัญหาตอนพลบค่ำมากกว่าเพราะสายตายังชินอยู่เลยทำให้ลืมเปิดไฟ ส่วนตอนเช้าไม่ค่อยเท่าไหร่เพราะถ้าขับมาตอนเช้ามืดก็ต้องเปิดไฟค้างไว้อยู่แล้ว อีกอย่างรถผมฟิมล์ไม่ค่อยมืดเท่าไหร่บานหน้าติดแค่ขอบด้านบนกันแดดนิดหน่อยเท่านั้นเลยทำให้มองเห็นทางชัดเจนดี แต่ตอนกลางคืนจะมีปัญหากับพวกไฟต้ดหมอกกับพวกปิดไฟสูงมากเพราะไม่มีอะไรกรองช่วย ส่วนกลางวันถ้าแดดจ้ามากก็สวมแว่นกันแดดซะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
สำหรับผมเปิดไฟหน้าเท่านั้น ถ้าเปิดไฟหรี่อย่างเดียวไม่เคยเปิดเลย เพราะผมคิดว่าหมุนสวิทต์ไปอีกแค่นิดเดียวไฟหน้าก็เปิดแล้ว ปลอดภัยต่อตนเองและผู้อื่นก็จะได้รู้ด้วย

ออฟไลน์ neung23

ผมจะชอบมากคนที่เปิดไฟหน้าเวลา มืด เช่น ลงอุโมงค์ หรือ เข้าในห้าง มันจะเห็นชัดมาก ยิ่งในห้างที่วกวนแบบ เซ้นทรัลลาดพร้าวนี่ลดโอกาศชนกันตามหัวเลี้ยวได้ดีจริงๆ

ถ้าไฟวิ่งกลางวันปรกติเหมือนคนอื่นๆ รอบตัวจะระวังผมมากขึ้นแบบสังเกตได้ ไม่ค่อยโดนปาดหน้าเท่าไหร่  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ -*PoM*-

น่าจะปรับกฎหมายเป็นมาตราฐานเดียวกับมอเตอร์ไซต์
day time running light
มอเตอร์ไซต์ หมวกกันน๊อก รถยนต์ เข็มขัดนิรภัย
มอเตอร์ไซต์ เปิดไฟหน้า รถยนต์ ได้เวลาหรือยังกับ day time running light
ทำไมเมื่อเห็นว่าเใื่อใช้กับรถมอเตอร์ไซต์แล้วได้ประโยชน์ ทำให้ผู้ใช้รถใช้ถนนสังเกตุเห็นได้ถนัดและรวดเร็ว รถยนต์ปัจจุบัน บางคันก็มืดทั้งคันสังเกตุลำบากมาก
ทำไม อเมริกา ยุโรป ร่างเป็นกฎหมาย เมื่อเห็นว่ามีประโยชน์ เหมือนเข็มขัด
สมัยก่อนตอนผมไปเรียนที่อเมริกาถ้าขับเข้าถนน2 เลน จะมีป้ายให้ turn on your head light เลยครับ
เหมือนไฟเบรคดวงที่3 ไม่มีกับพอมีแล้วมันสะดุดตากว่ามาก
เวลาข้ามถนนนี่ถ้าเห็นพวกรถที่มี day time running light นี่จะเห็นชัดแต่ไกล มันสะดุดตาดีมาก
รถที่เมืองนอก ติดเครื่อง ไฟหน้าจะติดเลย ถ้าไม่มี led  คง้หมือนมอเตอร์ไซต์บ้านเรา

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
 ;) ส่วน 'ไ ฟ ตั ด ห ม อ ก' หากไม่จำเป็น..ก็ไม่ต้องเปิดหรอกครับ  :-* มันแยงตาอะครับ... 8)

ออฟไลน์ vuthtichai

ก็ควรปรับ ทั้งสองทางเลยครับ ทั้งไฟหน้า กับการติดฟิล์มครับ ดำเกินไปก็อันตรายในการขับขี่เหมือนกันครับ ตอนมืดฝนตกนี่ ขับยากมากๆ

ออฟไลน์ apiwattu67

รถยนต์เปิดไฟหรี่ไม่เท่าไหร่ แต่ไอ้พวกมอไซ กะรถยนต์ที่ไม่มีไฟท้ายนี่สิ จะชนเอาหลายทีแล้ว

ออฟไลน์ johnlee

ผมไม่เคยเซ็งไฟหรี่ของใคร เท่าของวีโก้รุ่นแรก

จะเล็กไปไหน ผมว่าไม่เกิน 2x2 ซม.อ่ะ

ไม่เห็นเลยยยยยยยยยย

ส่วนอีกค่ายคู่แข่ง ดันเอาไฟเลี้ยวไปทำไฟหรี่ซะงั้น ขับมา2คัน2เลน งงมากๆ ไม่รู้ใครเลี้ยวไม่เลี้ยว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมเป็นคนนึงที่เวลาฝนตก(หนักๆ)ตอนกลางวัน และ ตอนเย็น อะไรก็แล้วแต่ จะเปิดไฟต่ำครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าอันตรายหรือเปล่า แต่ผมกลัวข้างหลังไม่เห็นเรา และข้างหน้ามองไม่เห็นข้างหลังอะครับ

ออฟไลน์ redsun

เริ่มๆมืดก็เปิดเลยครับ
ไม่เสียค่าไฟ ด้วยครับ555  :P

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับคุณ  hutzero ครับ  หลายๆคนก็ลืมจริงๆ  ผมขับแต่ต่างจังหวัด มากทม. ถ้าขับเพลินๆก็ลืมบางทีเหมือนกัน เพราะมันสว่าง

ผมเห็นด้วยที่ว่า ควรจะเปิดไฟในเวลาที่ทัศนวิสัยเริ่มแย่
แต่ถ้าจะให้ทุกคนมาเปิดไฟ ด้วยเหตุผลที่ว่า คุณมองไม่เห็นเพราะฟิล์มมันมืด อันนี้มันฟังดูแม่งๆนะครับ   ถ้าใช้ตรรกะนี้กันหมด ผมคงลำบากแย่ ต้องมานั่งดูว่าใครมันติดฟิล์ม 90 รึเปล่า พอเริ่มครึ้มๆ ต้องเปิดไฟหน้าใส่มัน

โดยเฉพาะรถที่มีหน้าปัดเรืองแสง เพราะถ้าไม่สังเกตเราจะไม่รู้ว่าเราลืมเปิดไฟหน้ารถ

แต่

ไฟตัดหมอกหน้าหลัง ปิดมันเถอะครับ ฟ้าใสอากาศดีจะเปิดไปส่องอะไรให้คนเขาด่าแม่เอาเปล่าๆ

ออฟไลน์ Headman

ออกจากบ้าน 6 โมงเช้าไป รร เปิดแค่ไฟหรีเองครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ drugprofile

ถ้างั้นต้องแก้ด้วยการไปเปลี่ยนฟีล์มก่อนครับ  
อย่างเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้อ 3M  ติด 60 มองกลางคืนก็ไม่มืดครับ แต่ข้างนอกมองเข้ามาไม่เห็นเรา  ถ้ายี่ห้ออื่นจะมืดกว่า

เพราะเราเตือนคนในประเทศ 60 ล้านคนพร้อมกันไม่ได้  ถ้าไม่ได้ผ่านโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจ
บางคนยังไม่ตกเย็นก็เปิดทั้งไฟหน้า ไฟตัดหมอกพร้อมกันแล้ว เพราะฟีล์ม 80 รอบคัน
บางคนติดฟีล์มบางๆ  เค้าก็ไม่เห็นว่ามืด  ก็แค่เปดไฟหรี่ก็คาดว่าเพียงพอ
บางคนลืม  2 ทุ่มแล้ว  แต่ไฟทางสว่าง  เลยไม่ได้เปิดไฟอะไรเลยก็มีบ่อยๆ
มอเตอร์ไซค์ 30-50% ไม่มีไฟท้ายเวลากลางคืน  เคยเห็นโดนชน หัวหลุดกระเด็นมากับตา
Taxi(เช่า) 10-20% ไฟเบรคหลอดขาด  เบรคกระทันหันทีคนขับตามก็ตัวใครตัวมัน

เราควบคุมความ Random ของโลกนี้ไม่ได้  แต่จัดการตัวเราเองได้ทันที ณ เวลาที่เราคิดได้

เห็นด้วยอย่างยิ่ง จะมีสักกี่คน ที่ลืมเปิดไฟหรี่ ไฟหน้า เวลาพรบค่ำ แล้วเข้ามาดูกระทู้นี้

ป้องกันรถเราไว้ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
บางคนที่ยิ่งกว่านั้นซีน่อลเถื่อนๆแสงแรงๆ+ทั้งตัดหมอกหน้าหลังมองทีตาแทบบอด แถมแมร่งติดฟิมล์ปรอทยังกะกระจกรอบคัน *-* หลังๆผมแก้ปัญหาโดยหาแว่นใส่ขับรถตอนกลางคืนแบบตัดแสงเลยครับ ใส่แล้วไม่แยงตาดีแถมสว่างดีอีกต่างหากแต่ต้องของยี่ห้อหน่อยนะ ของตามตลาดนัดไม่ได้ผล

ออฟไลน์ H.

พวก Daylight ช่วยได้มั้ยครับ
H.

ออฟไลน์ Sammy_

คนใน HLM เราส่วนใหญ่ก็ก ทำตามหลักที่ควรจะเป็นกันอยู่แล้วนะผมว่า
เช่น
-ไม่เปิดไฟตัดหมอก ในยามกลางคืนที่ทัศนวิสัย ปรกติ
-พอเริ่มค่ำ (แสงน้อย พระอาทิตตกดิน) ก็เปิดไฟหน้า
-หรือแม้แต่เวลาฝนตกหนัก ก็ไม่เปิดไฟ ฉุกเฉิน

แต่คนอีก ไม่รู้กี่ล้านคนในไทยเรา ที่ขับรถแบบไม่รู้เรื่อง เห้อ... ก็ได้แค่มาบ่นๆๆๆๆให้เพื่อนสมาชิกฟังครับ
ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจนะว่าทำไมต้องติดฟิล์ม มึดๆ ดำๆ แล้วก็มองทางกันไม่เห็น เสร็จแล้วก็พากันเปิดไฟตัดหมอกเพราะอ้างว่ามองไม่เห็น หรือติดไฟ Xenon ที่ไม่ได้มาตรฐาน แยกตาเขาไปอีก อายเหรอครับเวลาขับรถถือต้องติด ดำๆ มึดๆ กัน งง ไม่ได้กวนนะแค่อยากรู้ความคิดเห็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

จงเปิดเต็มเวลาครับ ตัดปัญหา

ออฟไลน์ YenChar

พวก Daylight ช่วยได้มั้ยครับ

อย่างน้อยๆ ถ้าลืมเปิดไฟ ยังมีอะไรให้สังเกตุได้ครับ
เหมาะอย่างยิ่ง สำหรับพวกที่ชอบลืมเปิดไฟ ตั้งอัตโนมัติไว้เลย กันลืม

ออฟไลน์ panerai

เห็นด้วยว่าเปิดไฟเต็มไปเลย ไฟหรี่รถบางคัน เช่น วีออส นี่เล็กมาก น่ารักเกิ๊น >:(

ออฟไลน์ Fly to dream

ไฟหรี่รถผมไม่มีปัญหานี้  ;D ;D ;D พ่วง LED บนขอบโคมซะสวยขาวไปทั้งโคม  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ z4kas

ขอนอกประเด็น
.....อย่างน้อยรถก็ยังใหญ่พอที่จะเห็นบ้าง เพราะเจ้าของกระทู้ยังหลบทัน

แต่ไอ้พวกแว้น"เวร"ทั้งหลาย
มืดจนรถใหญ่เปิดไฟยังมองลำบากเลย
นี่มันเล่นปิดหมด .....-*-
ไม่รู้ว่าที่บ้านขาดแคลนเงินทองหรือครับ หรือสมองมันไหลลงมาที่ส้น..ีนหมดแล้ว
เป็นโรคอะไร ...ไฟท้ายไม่มี
ผมก็มองในแง่ดี .....อ้อสงสัยเสีย
พอขับผ่าน ก็มองดูผ่านกระจกหลัง .....
ไฟหน้าก็ไม่เปิด.......โหยยย
.................แม้มเอ๊ย

ไม่ทราบว่าในนี้มีพวกแว้นมาเล่นเวบนี้บ้างไหมครับ
ขอความเห็นจากตัวจริงหน่อยเถอะครับว่า
ไฟหน้า-ไฟท้าย เนี่ยที่จริง ๆ มันก็ต้องติดของมันเองอยู่แล้ว
...... ตัดทิ้งหมด  ไม่ทราบว่าจะตัดทำไม และจะเปิดเองได้ตอนไหนครับ

หรืออต้องให้มูลนิธิ วิ่งเปิดไฟหวอมาหรือ วะครับ

ป.ล.ขออภัยในอารมณ์พุ่งปรี้ด
เอ เคยมีคนบ่นทำนองนี้ไปยังหว่า

ป.ล.อีกที
ก็ได้แต่บ่นละนะ - -*

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอนอกประเด็น
.....อย่างน้อยรถก็ยังใหญ่พอที่จะเห็นบ้าง เพราะเจ้าของกระทู้ยังหลบทัน

แต่ไอ้พวกแว้น"เวร"ทั้งหลาย
มืดจนรถใหญ่เปิดไฟยังมองลำบากเลย
นี่มันเล่นปิดหมด .....-*-
ไม่รู้ว่าที่บ้านขาดแคลนเงินทองหรือครับ หรือสมองมันไหลลงมาที่ส้น..ีนหมดแล้ว
เป็นโรคอะไร ...ไฟท้ายไม่มี
ผมก็มองในแง่ดี .....อ้อสงสัยเสีย
พอขับผ่าน ก็มองดูผ่านกระจกหลัง .....
ไฟหน้าก็ไม่เปิด.......โหยยย
.................แม้มเอ๊ย

ไม่ทราบว่าในนี้มีพวกแว้นมาเล่นเวบนี้บ้างไหมครับ
ขอความเห็นจากตัวจริงหน่อยเถอะครับว่า
ไฟหน้า-ไฟท้าย เนี่ยที่จริง ๆ มันก็ต้องติดของมันเองอยู่แล้ว
...... ตัดทิ้งหมด  ไม่ทราบว่าจะตัดทำไม และจะเปิดเองได้ตอนไหนครับ

หรืออต้องให้มูลนิธิ วิ่งเปิดไฟหวอมาหรือ วะครับ

ป.ล.ขออภัยในอารมณ์พุ่งปรี้ด
เอ เคยมีคนบ่นทำนองนี้ไปยังหว่า

ป.ล.อีกที
ก็ได้แต่บ่นละนะ - -*

ยิ่งเจอย้อนศร แล้วไม่เปิดไฟบอกตรงๆ แช่งทุกราย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ไฟXenon แบบบ้านนอก(ไม่ได้มาตรฐาน) มันเป็นอะไรที่แบบว่าเฮ้อออ ทำให้เพื่อนร่วมทางเซ็งตามๆกันไป แสบตามาก

ออฟไลน์ LimitedEdition

ช่วงพลบค่ำ โพล้เพล้ ยังไม่มืด ถ้าทุกคันเปิดไฟหน้ากันหมด
ความซวยตกอยู่กับคนเดินถนนนะครับ แสงไฟส่องสวนกันทำให้มองไม่เห็นคนเดินถนนแน่นอน

ช่วงโพล้เพล้เริ่มค่ำ เปิดไฟหรี่เถอะครับ แล้วพอเริ่มมืดไม่มีแสงตะวันแล้ว
ค่อยขยับเปิดเป็นไฟใหญ่เพื่อส่องทางตามปกติก็ได้ครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

เทคนิคกันลืมง่ายๆ

เมื่อเราเริ่มมองอุปกรณ์ภายในรถไม่ชัดเจน

เช่น หน้าปัทม์ เรือนไมล์ ปุ่มปรับทั้งหลาย

ก็สมควรเปิดไฟหน้าได้แล้ว

อ้อ ที่จอดรถในตึก ไม่ว่าจะใต้ดิน หรือ บนฟ้า

ก็สมควรที่จะเปิดไฟครับ  ถึงแม้แสงสว่างจะเพียงพอ

เพราะ

เวลามองผ่านกระจกโค้ง เราจะเห็นไฟหน้ามาก่อนเลย

ปลอดภัยดีครับ