ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนกันอีกสักครั้ง เรื่องเปิดไฟฉุกเฉินตอนเข้าสี่แยก  (อ่าน 7473 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
 แวะมาเตือนเรื่องการเปิดไฟฉุกเฉินเวลาเข้าสี่แยกกันอีกสักครั้งเถอะนะครับ
 ว่าไม่ควรเปิดเพราะทำให้รถคันอื่นเข้าใจผิดว่าจะเลี้ยว แล้วก็เกิดอุบัตเหตุขึ้น
 พอดีเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมขับรถไปหาดใหญ่ ก็ไปเห็นอุบัติเหตุลักษณะนี้ 2  ครั้งที่บริเวณสี่แยกในเมืองนี่ล่ะครับ
 ผมจอดรถรออยู่ด้านหลังทั้่ง 2 ครั้ง ซึ่งเป็นคนละสี่แยกกันนะ

ครั้งแรกเห็นเก๋งคันหน้าเค้าเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อจะไปตรง  พอออกไปเกือบ ๆ กลางสี่แยก รถที่วิ่งด้านตรงข้ามซึ่งคงจะมาตรงเหมือนกัน
 แต่สี่แยกนี้มันเป็นสี่แยกเยื้อง ๆ รถฝั่งตรงข้ามคงมองไม่เห็นไฟฉุกเฉินที่กระพริบทั้งสองข้าง คงจะเห็นด้านเดียวและคิดว่ารถที่สวนมาคงจะเลี้ยวไปทางขวา
ก็เลยชนกันกลางสี่แยกครับ

ครั้งที่สอง อีกสี่แยกนึง ก็ลักษณะเดียวกันเป๊ะเลยครับ แต่คันที่ผมตามเป็นกระบะป้ายแดง เปิดไฟฉุกเฉินตรงสี่แยกเช่นกัน แล้วก็ชนกับรถเก๋ง

ที่สำคัญนะ ที่ปัตตานีเมื่อเช้านี้ ผมเห็นรถที่ใช้สอนขับรถยนต์  คนสอนไม่รู้สอนยังไงล่ะครับ ผมขับสวนตรงสี่แยก ก็มีการเปิดไฟฉุกเฉินอีก
  ตายล่ะวาเฮ้ย...สอนขับรถกันอย่างนี้....ได้ยังไงเนี่ย...

ออฟไลน์ udis

ใช่เลยครับ เจอบ่อยเลย นึกว่าจะเลี้ยว แต่ไม่เห็นชลอเลย รู้เลยว่าเปิดไฟฉุกเฉินมา
ด้านข้างมันเห็นแค่ด้านเดียวครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ควรจะแก้ปัญหาอย่างไงดีครับ
ผมว่าต้องอบรม ตั้งแต่ไปสอบใบขับขี่นะครับ ถึงจะแก้ได้ เพราะหลายคนยังเข้าใจผิด เปิดไฟแล้วจะช่วยให้ปลอดภัยได้
ผมเจอบ่อย เกือบจะตัดหน้าเขาหลายครั้ง คิดว่าเลี้ยว ดันไปตรง เปิดไฟเลี้ยวทำสากอะไร อ้อทั่นนี้คนโบราณ ขอบ่นหน่อยเถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 13:23:57 โดย Negrito »

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
ผมว่า หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับด้านจราจรแบบนี้มีอยู่ แต่เขาคงไม่ว่างสิ  จริงๆ ออกมารณรงค์สักพัก ก็น่าจะดีจะครับ  เพราะที่จริงยังไม่รวม เปิดไฟฉุกเฉินผ่านสี่แยกแล้วเห็นด้านเดียวสิครับ ยังมีอีกคือ รถส่วนใหญ่ขาดการดูแล ไฟเลี้ยวมักจะขาดบ่อยมาก  ทำให้ส่่วนใหญ่เห็นหลอดไฟเลี้ยวข้างเดียวอยู่ดี  รถใหม่รถเก่าเป็นหมด ขาดประจำ และยังไม่รวมพวกที่ หลอดขาดแม้กระทั้งไฟเบรคอะครับ เบรคเมื่อไรก็ไม่รู้เพราะดับไม่เหลือสักดวงสิ

ออฟไลน์ hutzero

เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยเจอแล้วนะ  แต่จะเจอแบบเปิดไฟสูงค้างมาแต่ไกล

heracrase

คืออย่างนี้มันต้องมีการอธิบายถึงขั้นว่า ไฟอะไรใช้ตอนไหนเลยหรือไงครับ

ทุกวันนี้ฝนตกก็เปิดไฟกระพริบฉุกเฉินกันเต็มถนน จนงงไปหมดว่า ตกลงจะเลี้ยวซ้าย-ขวาหรือ รถเสียจอดอยู่กลางถนน

คิดว่าคนเหล่านี้เปิดไฟฉุกเฉินกลัวคนชนท้ายมากที่สุด ซึ่งความจริงคือ

คนตามท้ายจะขับตามด้วยความงง รวมทั้งความรำคาญมาก เสี่ยงจะเกิดอุบัติเหตุมากกว่าปกติด้วยซ้ำ >:(

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เบื่อมากครับ ไม่รู้จะเลี้ยวซ้าย-ขวา หรือตรง

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
ไฟฉุกเฉิน ควรเปิดเมื่อต้องจอดฉุกเฉิน หรืออยู่ในขบวนวิ่งตามกัน เปิดพร่ำเพรื่อทำให้ไม่เข้าใจเจตนา

ออฟไลน์ 6162002

อารมณ์เหมือน เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งตอนฝนตกอ่ะครับ  ปวดตับจริงๆ

ออฟไลน์ book350

เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งเป็นอะไรที่ผมไม่ค่อยชอบเหมือนกันครับ แต่ถ้าฝนตกหนักมากๆผมกลับเห็นว่ามันช่วยให้มองรถแต่ละคันเห็นชัดขึ้นแฮะ ทำให้เราระวังมากกว่าเดิมเพราะมองไม่เห็นข้างหน้า มันจะชะลอขนาดไหนเราก็ไม่รู้ ผมว่าเป็นผลดีนะครับ (แต่ต้องฝนตกหนักมากๆเท่านั้นนะ ตกปรกติไม่รู้จะเปิดหาอะไร)
+ไฟตัดหมอกเหลืองๆและพวกไฟเหลืองๆส้มๆทั้งหลาย

Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมว่าคงจะเตือนกันยากเพราะคนส่วนใหญ่คิดว่านี่คือสิ่งที่ถูกต้องและควรทำ จนบางครั้งขนาดรถตำรวจเองก็ยังทำเลย
(เห็นมากับตาว่าตำรวจเองยังเปิดเลย)สน.แถวใจกลางเมืองกรุงเทพ

เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งเป็นอะไรที่ผมไม่ค่อยชอบเหมือนกันครับ แต่ถ้าฝนตกหนักมากๆผมกลับเห็นว่ามันช่วยให้มองรถแต่ละคันเห็นชัดขึ้นแฮะ ทำให้เราระวังมากกว่าเดิมเพราะมองไม่เห็นข้างหน้า มันจะชะลอขนาดไหนเราก็ไม่รู้ ผมว่าเป็นผลดีนะครับ (แต่ต้องฝนตกหนักมากๆเท่านั้นนะ ตกปรกติไม่รู้จะเปิดหาอะไร)
+ไฟตัดหมอกเหลืองๆและพวกไฟเหลืองๆส้มๆทั้งหลาย

เห็นชัดขึ้นจริงครับ แต่มันจะทำให้แยกไม่ออกระหว่างรถจอดหรือวิ่งอยู่ ซึ่งครั้งนึงผมเคยเกือบชนมาแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ pite

เห็นชัดขึ้นจริงครับ แต่มันจะทำให้แยกไม่ออกระหว่างรถจอดหรือวิ่งอยู่ ซึ่งครั้งนึงผมเคยเกือบชนมาแล้วเหมือนกัน

ถ้ามีไฟตัดหมอกหน้าหลังก็เปิดๆเอาครับ เขามีให้ใช้ตอนนี้นี่แหละ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมจำได้ว่าตอนสอบใบขับขี่ ก็มีอบรมเรื่องนี้ด้วยนินา ทำไมไม่นำไปปฏิบัติกัน อันนี้ งง จริงๆ :-\

ออฟไลน์ patto

• Newbie
  • *
น่าจะมีโฆษณาทางทีวีสักชิ้นเกี่ยวกับเรื่องนี้ เหมือนที่รณรงค์เปิด ไฟใส่หมวก,กินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือ
เอาเป็น "ตรงไป ไม่ฉุกเฉิน"   
แต่คงติดเรื่องเงินๆทองๆอีกเช่นเคย

NgoH

ผมจำได้ว่าตอนสอบใบขับขี่ ก็มีอบรมเรื่องนี้ด้วยนินา ทำไมไม่นำไปปฏิบัติกัน อันนี้ งง จริงๆ :-\

ส่วนใหญ่ จะเป็นผู้สูงอายุ มีใบขับขี่ตลอดชีพนะ

ออฟไลน์ 6162002

มันไม่ใช่เรื่องเห็นชัดขึ้นครับ แต่มัน "รบกวนสมาธิ" ในการขับขี่ครับ เพราะไอ่พวกไฟกระพริบนี้มันดึงสายตาไปหมด  อย่างถนน 6 เลน เปิดกันหมดทุกเลน ผมก็เปลี่ยนเลนไม่ถูกแล้วครับ อย่าลืมว่า ไอ่คันหน้าคันหน้าเราอีกที มันก็เปิด จะวิ่งลงข้างทางไม่รู้ตัวเอาครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนคิดได้ไม่ทำ ไอ้พวกที่คิดไม่เป็นมันก็ทำกันต่อไปนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
ควรจะแก้ปัญหาอย่างไงดีครับ
ผมว่าต้องอบรม ตั้งแต่ไปสอบใบขับขี่นะครับ ถึงจะแก้ได้ เพราะหลายคนยังเข้าใจผิด เปิดไฟแล้วจะช่วยให้ปลอดภัยได้
ผมเจอบ่อย เกือบจะตัดหน้าเขาหลายครั้ง คิดว่าเลี้ยว ดันไปตรง เปิดไฟเลี้ยวทำสากอะไร อ้อทั่นนี้คนโบราณ ขอบ่นหน่อยเถอะ

อบรมณ์ ใบขับขี่ มีนะครับ น่าจะเป็น ชุดวิดีทัศน์ อันใหม่ของปีนี้ครับ มีบอกไว้ชัดเจนเลยครับผม

ออฟไลน์ chean

ส่วนใหญ่ จะเป็นผู้สูงอายุ มีใบขับขี่ตลอดชีพนะ

ผมกลายเป็นผู้สูงอายุ.... :'(

ออฟไลน์ SP

ผมว่าไม่ต้องเตือนหรอกครับ ปล่อยเค้าชนเองนั่นแหละถึงจะรู้ เพราะบางทีคนใกล้ตัวผม ผมเคยบอกไปเค้าก็ทำเหมือนเดิม

แบบนี้ต้องปล่อยให้ชนก่อนถึงจะรู้สึกครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ SiGSaG

• Newbie
  • *

พูดถึงเรื่องการขับขี่บนถนนแล้ว ขอฝากคลิปนี้ให้ผู้อบรมใบขับขี่ชมหน่อยอุบัติเหตุจะได้ลดลง  .....

ออฟไลน์ LimitedEdition

เลิกใช้ซะเถิดครับ เห็นชัดขึ้นน่ะใช่ แต่ถ้ามันแยกไม่ออกระหว่างรถวิ่งและรถจอด
มันจะยิ่งสร้างปัจจัยเสี่ยงให้เกิดอุบัติเหตุวินาศสันตะโรกว่าเดิม

อย่าลืมว่า ฝนตกหนักขนาดนั้น ขับช้าหรือแทบจะจอดอยู่แล้วครับ
เราไม่จำเป็นต้องเห็นรถคันหน้าไกลขนาดในระยะไฟฉุกเฉินส่องให้เห็นครับ
ไฟท้ายอย่างเดียวเพียงพอแล้ว ที่สำคัญกว่าคือการให้สัญญาณกันว่าใครจะไปทางไหน
จะเลี้ยว จะเบรก จะจอด หรือเกิดเหตุฉุกเฉินขวางช่องทางจราจรอยู่

อย่าใช้ค่านิยมผิดผิดแบบนี้กันต่อไปเลยครับ ขอร้องเถอะ

ออฟไลน์ nicsjerry

ผมเพิ่งโดนมาสดๆ  บริเวณแถวแม่กลอง ตอนนั้นฝนตกหนักมากจนมองแทบไม่เห็น ถนน4 เลน รถยนต์เปิดทุกคน กระพริบแสบตาระแวงไปหมด
  จนผม พยายามจะไม่เปิดตาม แต่ทำไม่สำเร็จ... เลยต้องพลอยติดกระแส ไฟฉุกเฉิน ไปด้วย

ออฟไลน์ XL_SiZe

พูดกันมาเป็นสิบปีแล้ว ก็ยังเหมือนเดิม  :P

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **
ยอดฮิต ลงทางด่วนพระรามหก ขาเข้าเมือง เจอประจำเจอจนชินเจอจนไม่รู้จะว่ายังไง เปิดไฟฉุกเฉินแล้วก็ขับตรงไปเลยซะงั้น