ผู้เขียน หัวข้อ: Mirage GLX vs Swift 1.2GA ขอความเห็นครับ  (อ่าน 10508 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
Mirage GLX vs Swift 1.2GA ขอความเห็นครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:13:59 »
จากเดิมจองcity sไปแล้วครับ พอดีคุยกันใหม่อยากได้ eco carแทน จากที่แรกยังไงพ่อก็ขอรถที่มีฝากระโปรงท้าย
และถูกลงกว่าเดิม1แสนกว่าๆ

Swift ไปดูตัวจริงหลงเลยครับ ภายนอก ภายในswift สวยมากๆดูเกินราคามากๆ แต่ได้รถช้ามาก ศูนย์น้อย พ่อ(คนใช้)ยังกลัวๆในแบรนด์

Mirage GLX รูปทรงภายนอกพอดูได้ ด้านหน้าสวย ด้านข้างที่เปิดประตูดูย้อนยุค ขนาดพ่ออายุ70ยัง ด้านท้ายขี้เหร่ไปหน่อย ภายในพอใช้ได้ ได้รถภายใน2-3เดือน

ที่เลือกแค่2รุ่นนี้เพราะ มี ABS AIR BAG ในราคา 4.6กับ 4.69 แสน  ตอนนี้เลย งง งง ไปทางไหนไม่ถูกเลย มีคนจะขายใบจอง Swift GL 2หมื่นห้า เลยเบรคไว้ก่อน เพราะ ราคารถจะกลายเป็น 5.07+2.5หมื่น เมื่อหักส่วนลด รถคันแรกที่ลดแค่ึ7หมื่น citiy จะแพงกว่าแค่5หมื่น พ่อก็เลยจะกลับไปหาcity เพราะแกรักHondaมากๆ จริงๆ แกจะเอาบริโอด้วยซ้ำไป

ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง Mirage GLX vs Swift 1.2GA  

รูปขออนุญาตเจ้าของด้วยนะครับ เอามาลงนะครับ เอามาจากเว็บอื่นครับ

------------------------------------------

เอารูปออก เพราะเป็นรูปที่มาจากเว็บพันทิบ ผิดกฎของเว็บเรา! // J!MMY
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 10:10:27 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: Mirage GLX vs Swift 1.2GA ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:18:35 »
อย่าคิดมากเลย ซิตี้เหอะจองไว้แล้วนี่นา ชอบฮอนด้า ชอบรถมีท้าย แล้วได้คืนเต็มแสนไม่ต้องเสียเงินซื้อใบจองแพงกว่าความเป็นจริง(อันนี้ไม่หนับหนุนอย่างแรง)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ superden

Re: Mirage GLX vs Swift 1.2GA ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:23:39 »
ไหนๆพ่อจะเอาฮอนดาcity แล้วน่าจะตามใจไปเลยนะครับ แต่ถ้าให้เลือกสองตัวนี้ ถ้าขับไม่ไปไหนมาก มิราจ ก็ดีนะครับ ออฟชั่นครบ  ผ่านมาตราฐานความปลอดภัยเหมือนกัน  ได้มาไม่ต้องหาวิทยุติดด้วย  ศูนย์ฯก็มีมากกว่าซูซูกิ  แถมถ้ายังต้องซื้อใบจอง2.5หมืนแ้ล้วด้วย ไม่คุ้มนะผมว่า เหมือนโดนเอาเปรียบตั้งแต่แรกเลย

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:26:47 »
city อีกเสียง ตามใจคนใช้เถอะครับ  ;D

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:43:35 »
ผมก็สนับสนุน City ครับ และไม่สนับสนุนให้ซื้อใบจองที่แพงเกินเหตุ แบบนั้นครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:09:48 »
กฏเว็บผมมีอยู่นะครับ ว่าห้ามนำรูปจากพันทิบมาโพสต์
โปรดปฏิบัติตามด้วยครับ บอกแล้วว่าห้ามเอาทุกอย่างจากพันทิบมาโพสต์ในเว็บผม

ถามว่าผมทราบได้ยังไง?

ก็ดูชื่อรูปนั่นสิ นั่นมันเลขรันกระทู้ของพันทิบชัดๆ!!!

ออฟไลน์ comet

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:54:39 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ขออภัยคุณjimmy เรื่องภาพด้วยครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:15:45 »
ผมไปลองนั่งลองขับมา ทั้ง city swift mirage

swift มีข้อดีตรงที่สมรรถนะ และรูปทรงสวย  วัสดุภายในดี การประกอบดี  ข้อด้อยคือ ห้องโดยสารด้านหลังแคบ ไปหน่อย เบาะหลังตั้งตรงปรับเอนลงมา
อีกไม่ได้ นั่งด้านหลังไม่ค่อยสบายเลยครับ เหมาะสำหรับโดยสารกันสองคนแบบสปอร์ต ๆ มากกว่า
การทรงตัว การเข้าโค้งและซับแรงกระแทกดีจังครับ อันนี้ชอบมาก ๆ  พวงมาลัยไม่เบาเกินไปนัก พอรับได้ แต่ความเร็วสูง ๆ ก็ต้องเกร็งพอสมควร

mirage มีข้อดีที่ ออฟชั่น ครบดีจัง สำหรับตัวท้อป  รูปทรงผมก็ว่า OK นะ ก็สวยดี (แต่ผมชอบทรง swift มากกว่า)
ห้องโดยสารภายในนั่งสบายกว่า swift ทั้งหน้าและหลัง เบาะหลังนั่นสบายกว่า swift นะ
ข้อด้อยคือผมไม่ค่อยชอบวัสดุและการประกอบเท่าไหร่ ยิ่งพื้นห้องสัมภาระ ทำไม่ดีเลยครับ  แผ่นไม้อัดบางและเล็กไปไม่เต็มพื้นที่ ดูไม่แข็งแรงเลย
การทรงตัวการเข้าโค้ง มีหวิว ๆ นิดหน่อยครับ แต่มันก็นุ่มนวลใช้ได้นะ พวงมาลัยเบาไปนิด แต่ก็พอไหวครับ ความเร็วสูง ๆ เกร็งเหมือนกัน

ส่วน city  ผมได้ลองขับนิดหน่อยในศูนย์ ไม่ได้ลองเอาไปสาดโค้ง  แต่ผมว่า city น่าจะตอบโจทย์การใช้งานของ จขกท. ได้ดีกว่า eco car นะครับ
พื้นที่มันกว้างกว่า นั่งสบายกว่า ห้องเก็บสัมภาระก็ใหญ่กว่า ตอนนี้ จขกท. จองไปแล้วด้วย น่าจะได้ทันภาษีนะครับ
swift ต้องหาใบจองเท่านั้น แต่ถ้าราคาใบจองสูงเป็นหมื่น ผมว่าไม่คุ้มนะครับ

แถมอีกสักตัวแล้วกัน brio ครับ ไปลองขับลองนั่งมา ก็ไม่เลวนะ มีข้อดีที่ห้องโดยสารดูโปร่งสบาย ที่นั่งด้านหลังก็นั่งได้สบายใช้ได้ แต่เสียวตูดไปหน่อยครับ วัสดุก็ดูดีครับ แต่ฝาปิดที่เก็บของคอนโซลไม่ดีเลย
เหมือนเอาอะไรมาแปะไว้
ข้อเสียก็แบบว่ามันทำอะไรมาขาด ๆ ไปหลายเรื่อง ไม่ค่อยพอใจที่ประตูด้านในดันไม่มีพลาสติคปิดมาให้มิดชิด ไม่รู้จะเหลือตรงช่องไว้ของทำไม
ประตูท้ายก็ไม่มีที่ปัดน้ำฝน โช็คก็มีมาให้ข้างเดียว เสาอากาศโบราณไปครับ
แต่มันก็ OK นะ ชอบที่มันโปร่งนั่งสบายด้วยโทนสีเบจ  พวงมาลัยไวมากครับ ขับในเมืองสบายดี แต่ขับทางไกลเหนื่อย…

ออฟไลน์ Biddy

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:23:48 »
City เป็นตัวเลือกเริ่มแรก แต่จบที่ Swift เพราะประหยัดน้ำมัน และไม่ได้ใช้พื้นที่เบาะหลังบ่อยครับ
มันดูขับง่ายสำหรับแฟนผมที่ยังขับไม่ค่อยเก่ง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:27:18 »
จองมา 5 พันบาท ขาย 2 หมื่นห้า มันบ้าป่าวพวกนี้ หากินกับคนอยากได้รถ ผมว่าไอ้พวกบ้านี้ มันทำเป็นกระบวนการป่าวครับ คือเวลารถใกล้เปิดตัว ก็รีบไปจองไว้ก่อน นึกในใจว่า กระแสมาแรง เดี๋ยวขายกดราคา มันแย่อะ ไม่ต้องมาบอกนะครับ ว่าจะคุ้มเพราะได้ 1 แสน และไม่ต้องมาบอกว่า ขายแพงเพราะเสียค่าน้ำมัน เสียเวลา หวังว่าในที่นี้ คงไม่มีคนอย่างนั้นนะครับ เฮ้อ สังคมไทย

ผมเจอมารายนึงครับ พี่แกมีใบจองสองคัน สีขาว ทั้งสองคัน ขายใบละ 15000  โห....อาชีพชื้อขายใบจองรึเปล่าเนี่ย
แต่ก็มีหลาย ๆ ท่านเหมือนกันที่ไม่เอากำไร ขาย 5000 เท่าทุน
ขาย 4500 ก็มี
ที่ดีที่สุด เจอมารายนึง ให้ฟรี ๆ เลยครับ เสียดายผมติดต่อไปไม่ทัน มีคนเอาเสียแล้ว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:30:13 »
City เป็นตัวเลือกเริ่มแรก แต่จบที่ Swift เพราะประหยัดน้ำมัน และไม่ได้ใช้พื้นที่เบาะหลังบ่อยครับ
มันดูขับง่ายสำหรับแฟนผมที่ยังขับไม่ค่อยเก่ง

ของผม swift เป็นตัวเริ่มแรกครับ แต่ตอนนี้ทำท่าว่าจะไปจบ เอาที่ freed คุณภรรยาติดอกติดใจ freed เอามาก ๆ เหนื่อยเลยผม

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 14:16:57 »
city อีกเสียงงง   ถ้าคุณไม่เน้นประหยัดน้ำมันมาก     สมรรถนะ ดีกว่า    อัตราเร่งดี ใช้แล้วติดใจครับ     eco car ทุกเจ้าไปลองเทสมาผมก็พอใจนะ แต่ตอนมาใช้จริง  แซงรถพ่วงที เหงื่อตกครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 21:01:25 »
ชอบ city ก็เอา city จะได้ไม่เสียใจภายหลัง พ่อของคุณคงชอบรถซีดานมากกว่าด้วย แต่ถ้าต้องเลือกอีโค่คาร์ระหว่าง 2 ยี่ห้อ ผมว่าถ้าใช้ความรู้สึกชอบ (ผมว่ามันสวยที่สุดและวัสดุดีที่สุด) และรอรับรถได้ ศูนย์บริการอยู่ใกล้ หรือกล้าซื้อใบจองถ้าอยากรับรถเร็ว คงต้องสวิฟอยู่แล้ว ถ้าอยากได้รถที่ราคาเหมาะสม วัสดุพอรับได้ ราคาถูก ออฟชั่นมีให้เลือกพอควร รอรับรถไม่นานมาก ถ้าซื้อใบจอง ราคาก็น่าจะเท่ากับที่จอง ผมว่ามิราจก็ไม่เลว  :)

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:00:49 »
ผมเคยขับมิราจกับมาร์ช ผมว่าถ้าขับในเมืองรถอีโค่คาร์ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรากนักอัตตราเร่งก็ไม่ได้แตกต่างกันชัดเจน แต่ถ้านอกเมืองนี่สิ ขนาดเครื่อง1500 cityหรือvios ผมว่าเวลาเร่งแซงยังอืดเลย..แต่ไม่ได้ถึงกับแย่อะไรมากนะ ผมว่าCITY น่าจะดีที่สุดนะครับคุ้มค่าเงินมั่กๆ :)
^^~