ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถมามีปัญหา มีใครเคยได้เปลี่ยนคันใหม่ หรือได้รับการซื้อคืนมั่งครับ  (อ่าน 12390 ครั้ง)

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
มีข้อมูลไหมครับว่าต้องเป็นถึงขนานไหนถึงจะมีการได้เปลี่ยนรถ รึทางบริษัทผู้จัดจำหน่ายยินยอมที่จะซื้อรถคืน

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
น่าจะเป็นลูกค้าไม่พอใจในตัวรถอย่างรุนแรง เช่น Volvo นี่ ยินดีรับคืนกรณีตัวรถมีปัญหา แบบไม่ค่อยยุ่งยากเท่าไหร่นะครับ

ผมเชื่อว่าคืนได้ในทุกๆยี่ห้อครับ แต่ท่านอาจจะติด Blacklist ของรถยี่ห้อนั้นๆแบบไม่รู้ตัวนะครับ กรณีที่ซื้อรถคันต่อไปยังเป็นชื่อเดิม ในยี่ห้อนั้นๆ หากศูนย์ไหนไม่ตรวจสอบรายชื่อลูกค้าให้ดีก่อน แล้วมีการปล่อยรถไป หากมีปัญหาแบบเดิมอีกศูนย์นั้นต้องรับผิดชอบเองครับ บริษัทแม่เค้าจะไม่ช่วยเหลืออีกในครั้งต่อไปครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องแบบนี้ ละเอียดอ่อนในการตอบ

เพราะถ้าระบุไปเลยว่ายี่ห้อไหน ก็จะมีลูกค้าบางประเภท ที่จ้องจะหาเรื่อง
หรือสร้างเรื่องเคลมรถ เพื่อหวังเรียกร้องค่าเสียหาย หากินทางด้านนี้

"มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี และเคยมีมาหลายรายแล้วด้วยเถอะ!"

ดังนั้น การเปลี่ยนรถคันใหม่จึงไม่ค่อยเกิด แต่ถ้ารายไหนมีปัญหาเยอะที่ตัวรถ ก็จะซื้อคืนแทน
แต่ถ้าเป็นกรณีของรถญี่ปุ่นบางยี่ห้อ จะติด Blacklist จริงครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ผมงงเรื่องติด black list ครับพี่จิม ถ้าเครื่องเค้าเสีย เราขอคืน เ้ค้าจะติด black list เราด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
มันก็หลายปัจจัย

บางยี่ห้อ ถ้าเขามีสปิริตมากพอ เขาก็ยอมเสียเพื่อเพิ่มความเชื่อมั่นแก่ลูกค้าครับ
อย่างวอลโล่ที่เคยเสนอให้สมาชิกในบอร์ดเราท่านนึงให้เปลี่ยนรถ เพราะคันที่ซื้อไปมีปัญหากับตัวถัง

แต่ส่วนใหญ่ แทบทุกยี่ห้อไม่มีนโยบายรับซื้อหรือเปลี่ยนอยู่แล้ว

เว้นเสียแต่ไปเจอลูกค้าจัดหนัก เช่น ทุบรถ CRV เมื่อปี 48
องค์กรก็ต้องเซพตัวเองด้วยการซื้อคืนเพื่อจบปัญหา

แต่ถ้าแค่ User Error มักจะไม่ค่อยรับไว้พิจารณา

ผมงงเรื่องติด black list ครับพี่จิม ถ้าเครื่องเค้าเสีย เราขอคืน เ้ค้าจะติด black list เราด้วยไหมครับ

แวะมาตอบแทนคุณจิมมี่ เดี๋ยวรอให้มาเสริมแระกันครับ

ยกตัวอย่างเช่น เราซื้อรถมาคันนึง แล้วรถมันมีปัญหา ทางบริษัท บอกว่าจะซ่อมให้ แต่เจ้าของบอกว่าจะขอคืนรถ ... ถ้าวิ่งไปไม่เกิน 1,000 กม. ผมว่า พอคุยได้ แต่ถ้าผ่านไป 10,000 กม. วิ่งไป6เดือน หรือ 1 ปี แล้วมีอาการล่ะ มองได้สองมุมครับ มุมผู้บริโภค และมุมของผู้ผลิต

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
เรื่องแบบนี้ ละเอียดอ่อนในการตอบ

เพราะถ้าระบุไปเลยว่ายี่ห้อไหน ก็จะมีลูกค้าบางประเภท ที่จ้องจะหาเรื่อง
หรือสร้างเรื่องเคลมรถ เพื่อหวังเรียกร้องค่าเสียหาย หากินทางด้านนี้

"มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี และเคยมีมาหลายรายแล้วด้วยเถอะ!"

ดังนั้น การเปลี่ยนรถคันใหม่จึงไม่ค่อยเกิด แต่ถ้ารายไหนมีปัญหาเยอะที่ตัวรถ ก็จะซื้อคืนแทน
แต่ถ้าเป็นกรณีของรถญี่ปุ่นบางยี่ห้อ จะติด Blacklist จริงครับ

ผมเคยเจอออกมาได้ไม่กี่วัน เกียร์มีน้ำมันรั่วออกมา แต่ก็ไม่ได้คันไหม่ได้แค่เกียร์ลูกไหม่
ไม่รู้ว่าคุณจิมมี่จำได้มั้ย ผมได้ mail ไปปรึกษาคุณจิมมี่ด้วย ตอนนั้นกังวนมากฯคับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ขอบคุณคนตั้งกระทู้ครับ

งั้นผมขอถามเลย เพราะจอง New Focus ไป ถ้ามันมีปัญหาเหมือนที่หลายๆท่านโพสบอกไว้

เขาจะเปลี่ยนคัน หรือซื้อคืนไหมครับ ?  ???

ขอบคุณคนตั้งกระทู้ครับ

งั้นผมขอถามเลย เพราะจอง New Focus ไป ถ้ามันมีปัญหาเหมือนที่หลายๆท่านโพสบอกไว้

เขาจะเปลี่ยนคัน หรือซื้อคืนไหมครับ ?  ???
ผมว่าต้องดูปัญหาที่คาดว่าจะมีครับ พวกเสียงก๊อกๆแก๊กๆ อันนี้ผมว่ามีในทุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ ไม่ใช่เรื่องร้ายแรง หากแต่ถ้าเป็นพวกเกียร์ หรือเครื่องยนต์ผมว่า มีเหตุผลเพียงพอในการเปลี่ยนคัน หรือขอเงินคืน ทั้งนี้คุณก็ควรจะใช้รถแต่น้อยครับ รักษาให้อยู่สภาพเดิมมากที่สุดครับ แล้วก็จะมีโอกาสได้คืนมากขึ้น ทั้งนี้การคืนรถอาจจะทำให้คุณมีโอกาสได้ซื้อรถยี่ห้อนี้ในครั้งหน้ายากขึ้น (อาจจะติด Blacklist ได้) อันนี้ต้องเตรียมใจไว้ล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ V221

มีครับ ยี่ห้อข้างต้นนั่นแหละครับเพราะเพื่อนผมที่ซื้อเองเป็นคนบอกกับผมเองครับว่าเธอซื้อมาวันที่2เครื่องดับกลางอากาศพร้อมไฟเตือนโชว์ GMโทรมาคุยและเธอยืนยันว่าไม่สบายใจที่จะใช้รุ่นนี้อีกแล้วเลยได้เงินคืนครับ ได้เร็วด้วยครับ ตอนนี้ไปถอยCRVมาใช้แล้ว
BMW 750E M SPORT