ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดแอร์ เปิดวิทยุ ค้างไว้ มีข้อเสียอะไรบ้าง  (อ่าน 4699 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harit

• Newbie
  • *
เปิดแอร์ เปิดวิทยุ ค้างไว้ มีข้อเสียอะไรบ้าง เพราะเซลล์บอกว่า เบนซ์สามารถทำได้เพราะจะมีการตัดระบบก่อนสตาร์ท ไม่ทราบว่าจริงไหม

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
Re: เปิดแอร์ เปิดวิทยุ ค้างไว้ มีข้อเสียอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:09:47 »
น่าจะดึงไฟ ในขนาดสตาร์ทเครื่องยนต์ ทำให้ไฟที่จ่ายจากแบตเตอรี่ไปสตาร์ทเตอร์ไม่เต็มที่ ยิ่งหากรถที่ไม่มีการตัดการทำงานของคอมแอร์ขนาดสตาร์ทคงเป็นภาระของแบตเตอรี่น่าดู

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
Re: เปิดแอร์ เปิดวิทยุ ค้างไว้ มีข้อเสียอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:06:01 »
รถรุ่นใหม่ๆผมไม่มั่นใจน่ะ แต่ถ้ารถรุ่นเก่าๆ พังมาหลายคันแล้วครับ

ทางที่ดีปิดให้หมดแล้วค่อยสตาร์ทเถอะครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:13:18 »
รถรุ่นใหม่ๆผมไม่มั่นใจน่ะ แต่ถ้ารถรุ่นเก่าๆ พังมาหลายคันแล้วครับ

ทางที่ดีปิดให้หมดแล้วค่อยสตาร์ทเถอะครับ

ยืนยันครับ เมื่อก่อนผมก็ไม่ค่อยปิดระบบไฟฟ้าทุกอย่างก่อนสตาร์ท แอร์ก็เปิดไว้ เครื่่องเสี่ยงก็เปิดไว้
ไม่นานเครื่องเสียงก็พัง ก่อนพังฟิวส์ก็ขาดก่อนครับ
ไม่ว่ารุ่นใหม่รุ่นเก่า ปิดทุกอย่างก่อนดีกว่า ไม่ได้ลำบากยุ่งยากอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:19:48 »
ไม่รู้สิครับ ของผมตั้งแต่ผมใช้รถมา 20 ปี ผมไม่เคยปิดเลย
ปัญหาเรื่องแอร์พัง วิทยุพังไม่เห็นเป็นปัญหาครับ ผมใช้รถมามากกว่า 10 คันครับ ปกติดีทุกคัน

ไม่รู้นะครับ แค่เอาประสบการณ์มาแชร์

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:36:30 »
มันจะดึงกำลังไฟครับ รถที่บ้านเปลี่ยนไดชาร์จ มาตัวนึง เพราะพี่เขยชอบทำอย่างนี้เดี๊ยะ ดับรถไม่ปิดแอร์ปิดวิทยุ สตาร์ทปั้บขับเลยทุกอย่างเปิดคาไว้หมด พูดกี่ครั้งก็ไม่เชื่อ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 15:19:43 »
ถ้าไม่ได้ปิดสวิทช์ AC หริอปิดสวิทช์แอร์ เมื่อเราสตาร์ทรถ คลัชแอร์ก็จะจับ
คอมอัดน้ำยา ก็จะดึงกำลังเครื่อง ดึงกำลังไฟ ถ้าสตาร์ทครั้งเดียวไม่ติด
คอมแอร์ก็จะถูกกระชากซึ่งไม่เป็นผลดีเท่าไหร่ แต่ไม่ได้พังในทันทีหรอก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 05:25:09 »
เปิดแอร์ เปิดวิทยุ ค้างไว้ มีข้อเสียอะไรบ้าง เพราะเซลล์บอกว่า เบนซ์สามารถทำได้เพราะจะมีการตัดระบบก่อนสตาร์ท ไม่ทราบว่าจริงไหม
ครับ Mr.Dominicที่เคยเป็นผู้จัดการ0ก็บอกผมไว้เช่นนั้นครับแต่ผมเองก็ยังปิดอุปกรณ์ทุกอย่างอยู่ดีถึงจะสังเกตเห็นว่าระบบจะตัดการทำงานช่วงสตาร์ทจริงๆเพราะเกรงว่าถ้าระบบผิดพลาดจะได้ไม่คุ้มเสียแต่ในรุ่นS Class W221ใหม่ที่ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาเพราะBenzแยกแบตลูกหน้ารถเอาไว้สตาร์ทเลยครับส่วนลูกหลังไว้จ่ายอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 16:54:33 »
ทุกคนก็พูดกับผมแบบนี้เหมือนกันครับว่ามันจะดึงกำลังไฟ
แต่ผมก็เน้นเอาตัวเองสบายไว้ก่อน แล้วของแบบนี้มันก็แล้วแต่ดวงด้วย
ผมใช้ e36 ซื้อมือหนึงมา 15-16 ปีละ ไม่เคยปิดแอร์เลย ถึงทุกวันนี้ไดชาตร์ก็ไม่เคยเสีย
alfa 156 ซื้อมาตั้งแต่มือหนึ่ง ปีนี้เข้าปีที่ 11 ก็ไม่เคยปิด ไดชาตร์ก็ไม่เคยพังเลย
w210 ซื้อมาตั้งแต่มือหนึ่ง ปีนี้เข้าปีที่ 12 ก็ไม่เคยปิดเช่นกัน ยังดีอยู่
กระบะ ford ซื้อมามือหนึ่ง ปีนี้ปีที่ 10 ก็ไม่เคยพังเช่นกัน

ผมว่ามันอาจจะไม่พังทันที แล้วก็ขึ้นอยู่กับดวงด้วย แต่ก็แล้วแต่ใครจะซวยครับ