ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีแผ่นป้ายทะเบียนรถแผ่นเดียว แก้ปัญหาเฉพาะหน้ายังไงดีครับ?  (อ่าน 31740 ครั้ง)

inkirby

• บุคคลทั่วไป
พอดีมีเพื่อนฝากมาถามครับ

ถ้าป้ายทะเบียนรถหาย เหลืออยู่แค่แผ่นเดียว จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้ายังไงถึงจะดีที่สุดครับ?

- ติดไว้ข้างหน้า < กลัวผิดกฎหมาย แบบว่าเหมือนพวกชนแล้วหนีอะไรแบบนี้ครับ
- ติดไว้ข้างหลัง < กลัวตำรวจเรียก เพราะมองจากหน้ารถแล้วไม่เห็นป้ายทะเบียน
- ทำป้ายกระดาษแข็งใส่ชั่วคราว < กลัวตำรวจเรียกเพราะเห็นเป็นป้ายปลอม

ถ้ามีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ รบกวนแนะนำด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
ผมก็เคยหลุดหาย ใช้วิธีติดไว้ข้างหน้าครับ แล้วก็แจ้งความแผ่นป้ายทะเบียนหาย แล้วก็เก็บใบแจ้งความไว้เป็นหลักฐานครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ไปแจ้งความป้ายหาย หรือ ไม่ก็ไปขอป้ายใหม่ขนส่ง

ทำป้ายกระดาษแข็งใส่ชั่วคราว

ถ้าตำรวจเรียกก็เอาใบแจ้งความ ไม่ก็เสร็จค่าขอป้ายทะเบียนใหม่ให้ดู
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Ruksadindan

แปะกระดาษไปก่อน แต่ต้องทำตามขั้นตอนและอยู่ระหว่างรอป้ายทะเบียนจากขนส่งแล้วนะครับ (ซึ่งมันปั๊มกันนานมาก ทำยังไงให้รอได้ตั้งแปดเดือน)

ออฟไลน์ 6162002

ขอถามเพิ่มด้วยอีกคำถามนะครับ
กรณีแบบนี้ ถ้าป้ายแดงหายนี่ จะโดนยึดค่ามัดจำป้ายแดงไหมอ่ะครับ หรือสมมติป้ายเสียหาย อะไรทำนองนั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กรณีแบบนี้ ถ้าป้ายแดงหายนี่ จะโดนยึดค่ามัดจำป้ายแดงไหมอ่ะครับ หรือสมมติป้ายเสียหาย อะไรทำนองนั้นอ่ะครับ
เสียหายไม่น่าเป็นอะไรหรอกครับ ยังเห็นป้ายแดงโทรมๆกันเยอะไป แต่ถ้าหาย ต้องดูเงื่อนไขแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Tonaka

เคยหายครับ

1. แจ้งความ
2. แจ้งขนส่งครับ
3. เขียนป้ายติดแทนทะบียนที่หายครับ (อันนี้ผมไม่ได้ทำ คุณพี่ตำรวจก็ไม่ปรับครับ)

ถึงแม้จะทำตามข้อ 1และ 2 ก็จะโดนพี่ตำรวจเรียกประจำครับ ก็แค่แสดงเอกสาร ใบเสร็จขนส่ง และใบแจ้งความ ก็ไม่มีปัญหาครับ

ส่วนว่าติดหน้าหรือหลังดี ส่วนตัวผมว่าติดด้านหลังดีกว่าครับ เพราะในกรณีขับกลางคืน ป้ายทะเบียนหลังจะมองง่ายกว่าครับ (อเมริกาติดป้านแต่ด้านหลังเหมือนกัน)

และสุดท้ายหลังจากรอป้ายใหม่ ปรากฏว่า ผมได้ป้ายใหม่มาสองแผ่นครับ ทั้งๆที่แจ้งหายไปแผ่นเดียว 555+
阿蘇山

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
เคยตกอยู่ในสถานการณ์แบบนี้เหมือนกันครับ

ผมเลือกติดป้ายด้านหลัง

และไปแจ้งความกับทางตำรวจเพื่อให้มีหลักฐานยืนยันระหว่างรอป้ายใหม่จากทางกรมขนส่ง

ระหว่างช่วงนี้จะเซ็งมากเพราะโดนเรียกทุกสัปดาห์ ผมเลิกใช้รถคันที่ป้ายหายไปเป็นเดือนเลย

ปล.ถ้ามีรถหลายคัน ใช้คันอื่นแทนระหว่างรอป้ายนะครับ เพราะโดนเรียกทีเสียเวลาพอสมควร
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ jAk`CS

ผมเคยเห็นทั้งสองแบบอ่ะครับ มีทั้งโดนยึดและไม่โดนยึดมัดจำ

อาจขึ้นอยู่กับความสนิทสนมกับเซลด้วย เห็นเพื่อนผมได้ป้ายแดงมาฟรีๆโดยไม่ต้องเสียสักบาท อิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ myalexxp

ถ้าเป็นรถติดไฟแนนท์จะลำบากครับ

เพราะต้องใช้ทะเบียนจริง ถ้าจะเอาออกมาทำ ต้องมีเงินมัดจำทางไฟแนนท์ ซึ่ง สูงพอสมควร

ผมเคยเจอแบบนี้กับญาติ

เค้าใช้วิธี ทำป้ายปลอม 1 อันครับ ( รถผ่อนอยู่ )

เอาป้ายจริงใว้ด้านหน้า ของปลอมใว้หลัง

ตำรวจจะถามว่าป้ายจริงไปไหน เค้าก็ตอบไปว่าหาย เหลือแผ่นเดียว

ตำรวจเค้าก้เข้าใจนะครับ และยังบอกอีกว่า ถ้ารถผ่อนหมด ให้ไปทำใหม่ซะ  ;D

ราคาป้ายปลอม เชียงใหม่ 150 บาท ครับ เหมือนทุกอย่าง ไม่มีแค่ ขส เท่านั้น

ไม่รู้ว่าผิดหรือเปล่านะครับ แต่ ร้านที่รับทำเค้าก้เปิดทำป้ายกันอย่าง เยอะเลย  ;)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ตามพี่ท่านบนๆเลยครับ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
เคยหายครับ

1. แจ้งความ
2. แจ้งขนส่งครับ
3. เขียนป้ายติดแทนทะบียนที่หายครับ (อันนี้ผมไม่ได้ทำ คุณพี่ตำรวจก็ไม่ปรับครับ)

ถึงแม้จะทำตามข้อ 1และ 2 ก็จะโดนพี่ตำรวจเรียกประจำครับ ก็แค่แสดงเอกสาร ใบเสร็จขนส่ง และใบแจ้งความ ก็ไม่มีปัญหาครับ

ส่วนว่าติดหน้าหรือหลังดี ส่วนตัวผมว่าติดด้านหลังดีกว่าครับ เพราะในกรณีขับกลางคืน ป้ายทะเบียนหลังจะมองง่ายกว่าครับ (อเมริกาติดป้านแต่ด้านหลังเหมือนกัน)

และสุดท้ายหลังจากรอป้ายใหม่ ปรากฏว่า ผมได้ป้ายใหม่มาสองแผ่นครับ ทั้งๆที่แจ้งหายไปแผ่นเดียว 555+
สอบถามเพิ่ม
ป้ายใหม่แผ่นเดียว กับ สองแผ่น เสียตังเท่ากันหรือเปล่าตรับ