ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่าง เอช1 กับ คาราเวล ครับ  (อ่าน 13776 ครั้ง)

ออฟไลน์ donpebin

• Newbie
  • *
คือที่บ้านมีงบ 2 ล้าน ให้ผมหารถตู้ตกแต่งเสร็จแล้ว 7 ที่นั้ง โดยที่ไม่เอา ของโตโยต้าเพราะใช้อยู่กำลังจะขายทิ้ง ตอนนี้ก็เลยมีอยู่ 2  ตัวเลือก ระหว่าง เอช1 มือหนึ่ง ราคา 1.9ล้าน กับ คาราเวลมือ 2 ปี 2008-9 ราคา 1.6-1.8 ล้าน อยากขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆที่ใช้อยู่แสดงความคิดเห็นไว้เป็นข้อมูลหน่อยครับ    ขอบคุณครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 12:33:48 โดย donpebin »
ถ้ารีบทำไมไม่ไปตั้งแต่มะวานนนนน

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นระหว่าง เอช1 กับ คาราเวล ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:22:08 »
ผมว่า H1 ดีกว่านะ Option ดี
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: ขอความเห็นระหว่าง เอช1 กับ คาราเวล ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:23:34 »
ผมว่า แกรนด์ สตาเร็ก วีไอพีดีกว่าฮะราคาต่าง h1ไม่กีแสนฮะ :P
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:48:41 »
Grandstarex ไปเลยครับป้ายดำด้วยหมดปัญหากับตำรวจได้เยอะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 13:58:46 »
ขอรายละเอียดเพิ่มว่า

มีใครใช้บ้าง ใครเป็นคนขับ ขับไปไหนบ้าง ตจว. ห้าง รพ. ที่ไหนบ้าง

ถ้าดูคร้าวๆ คงเทไปที่ H-1 แต่ต้องขอดูการใช้งานอีกนิดครับเพราะเมื่อก่อนผมก็มองมันไว้

แต่

- ผมขับคนเดียวบ่อย เข้าห้าง เซนทรัล เดอะมอลล์ สูงไม่เกิน 1.9 ม.

- บรรทุกของบ้าง (บิ๊กซี โลตัส) พับเบาะ ได้จะจุทั้งคนทั้งของ

- รับส่งยาย ไปรพ. พี่สาวและหลานไปรพ. ประตูสไล์ ไฟฟ้าจะสะดวก

- ขับในเมือง ชานเมือง วิ่งไม่เกิน 110

สรุป เงินน่ะมีพอออก H1 แต่ซื้อ Freed แทน

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 14:45:50 »
เครื่อง โฟล์คโอเคครับ แรงใช้ได้ แต่ช่วงล่างผมว่าแข็งไป แข็งกว่า ซีร็อคโค แบบ normal อีก

นั่งจาก impact hall ไป ลานเทสรถริมทะเลสาบหลายรอบเลย แล้วไปเทส ซีร็อคโคต่อ มันแข็งกว่าชัดเจนครับ นั่งกัน สี่คนนะครับ

ส่วน H1 ไม่เคยสัมผัส แต่ เค้าว่ากันว่าแข็งๆ เหมือนกัน คงต้องไปลองนั่งดูก่อนละครับ

ส่วนตัวถ้าให้นั่งโฟล์ค คาราเวลอีก ... ไม่เอาละครับ นั่งไม่สบายเลย
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 16:11:15 »
เครื่อง โฟล์คโอเคครับ แรงใช้ได้ แต่ช่วงล่างผมว่าแข็งไป แข็งกว่า ซีร็อคโค แบบ normal อีก

นั่งจาก impact hall ไป ลานเทสรถริมทะเลสาบหลายรอบเลย แล้วไปเทส ซีร็อคโคต่อ มันแข็งกว่าชัดเจนครับ นั่งกัน สี่คนนะครับ

ส่วน H1 ไม่เคยสัมผัส แต่ เค้าว่ากันว่าแข็งๆ เหมือนกัน คงต้องไปลองนั่งดูก่อนละครับ

ส่วนตัวถ้าให้นั่งโฟล์ค คาราเวลอีก ... ไม่เอาละครับ นั่งไม่สบายเลย
ส่วนตัวแล้ว ผมเคยขับคาราเวลมาฮะจริงๆถ้าชีอมานังอย่างเดียวก็ดีฮะขึ่นอยู่กับออฟชั้นทีเราชอบฮะทีผมเคยขับเปนตัว Highlineเครีองดีเชลปี07 คับราคา3ล้าน2แสนบาทคับถ้าตอนนีล้านต้นฮะถ้าชีอมาปวดหัวแน่ๆฮะเรีองค่าอะไหล่แพงๆมากถ้าเจออู่โฟล์คดีๆและสู้ค่าอะไหล่ได้ผมว่าเปนรถทีน่าใช้ถ้ามานั้งนะคับ
ถ้ามาขับเองไม่นะนำคับแต่มีครอบครัวเอาเลยฮะส่วนทีผมแนะนำ แกรนด์ สตาร์เร็คราคาถูกกว่าคาราเวลตัวใหม่แล้วไม่ต้องกล้วเรีองอะไหล่ด้วยฮะ ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 19:07:45 »
Grand Starex ดีกว่าครับ ครบๆ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 20:05:44 »
Grand Starex อีกเสียงครับ หรือ H-1 ก็ได้ kia ผมว่าหมดอนาคตในไทยแล้วครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 20:33:32 »
VW Caravel

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 21:25:15 »
ผมว่า Caravel มือสองจะปวดหัวเอานะครับ
ถึงรถจะดีแต่หากไม่มีอู่ VW ดีๆก็อ้วกเหมือนกัน
ต่อให้มีอู่ดีๆอีกเอ้า แต่เจอราคาอะไหล่ก็เป็นลมอยู่ดี
งบประมาณนี้แนะนำ Grandstarex ตามพี่ๆข้างบนๆเลยครับๆ
H-1 ก็โอนะครับแต่ติดที่ป้ายฟ้า ผมไม่ชอบเท่าไหร่
จริงๆอยากให้มอง Alphard ตัวปี 04-06 เอาไว้ด้วยนะครับ
ล้านกลางๆน่าจะหาได้แล้ว จัดชุดใหญ่ซักสองแสนเสียใจ
เปลี่ยนหมด ใช้ยาวๆก็ไม่เลวเหมือนกันนะครับ ทั้งหรู ทั้งนิ่ม

ออฟไลน์ donpebin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 21:48:55 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ.   เมื่อก่อนเดิมที่ใช้ คาราเวล วี6 ตัวเก่าอยู่ซดมหาซดครับ ไปกลับ กทม พะเยา  มีไว้เลย 8000 ครับ ใช้ตั้งแต่ป้ายแดง จนมันจุกจิกจนซ่อมไมไหว ก็ขายทิ้ง. ปัจจุบันใช้ อัลพาร์ดไฮบริดครับ อายุก็พอควรแล้วที่บ้านก็เลยอยากเปลี่ยน เพราะค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษามีเข้าถี่ขึ้นเรื่อยๆ ที่ิเล็ง 2รุ่นนี้เพราะ คาราเวลเคยใช้ เรื่องสมรรถนะและความสะดวกสบายเลยไม่ห่วง ส่วน h1 อ่านจากรีวิวในนี้ประกอบกับสัมผัสจากคนรอบข้างมาบอกว่าดี และก็อยู่ในงบ.
 คันที่จะซื้อนี้มีคนขับครับ. เน้นความสบาย ของที่นั้งทั้งหมด เพราะ ลุงกับป้าแก่แล้ว เดินทางขึ้นเหนือค่อนข้างบ่อยสมรรถนะจึงต้องดี

ขอบคุุณอีกทีสำหรับทุกความเห็นครับ

ถ้ารีบทำไมไม่ไปตั้งแต่มะวานนนนน