ผู้เขียน หัวข้อ: วีออสเติมน้ำมันอะไรได้บ้างครับ ตอนนี้มันเหลือขีดสุดท้าย วิ่งได้อีกกี่โลเอ่ย  (อ่าน 44913 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีตอนนี้เฟียสต้าของผมเข้าไปเช็คอยู่ที่ศูนย์อะครับ ทางศูนย์ฟอร์ดเลยเช่ารถจากพัทยามาให้ใช้ก่อน เป็นวีออสอะครับ 555(เค้าก็โทรมาขอโทษ บอกว่ารถเทสไดรฟ์ของฟอร์ด เค้าเอาไปช่วย support งาน motor expo เลยจำเป็นต้องไปเช่ารถมาให้ใช้)

ส่วนรถผมทางฟอร์ดใช้บริการ roadside assistance (เขียนถูกป่าวก็ไม่รู้ 55) ใช้รถยกมายกรถไปให้ เนื่องจากผมไม่สะดวกที่จะลางานไปที่ศูนย์แล้ว แต่จริงๆมันก็ขับได้นะ มันมีปัญหาไฟโชว์เฉยๆ แต่ทางช่างกลัวจะมีปัญหาระหว่างทาง เลยเรียกรถยกมายกไปให้ครับ (ดังรูป เห็นแล้วช้ำใจ ต้องจากลากันอีกแร้วว) แล้วทางศูนย์ก็ขับรถวีออสมาให้ผมที่ที่ทำงานครับ

พอดีไม่เคยใช้วีออสอะคับ ตอนนี้น้ำมันมันเหลือขีดสุดท้ายแล้ว เมื่อเช้าขับมาทำงานเพิ่งสังเกตุ แอบตกใจเหมือนกัน มันดูปริมาณน้ำมันที่เหลือได้หรือเปล่าครับ ว่าวิ่งได้อีกกี่กิโล แล้วมันเติมน้ำมันอะไรได้บ้างอะครับ

ขอบคุณครับ

ปล พอเปลี่ยนมาขับวีออสแล้วรู้สึกว่าคอนโซลหน้าคนขับมันโล่งมากกก 555 (เข็มไมล์มันไปอยู่ตรงกลาง)
ปล2 รถเช่าที่เอามาให้ใช้ เสียงคอนโซลเวลาวิ่งทางขรุขระ หนวกหูมากมาย กร๊อบแกร๊บ อ๊อดแอ๊ด ถ้าเป็นรถผมเองคงจิตตกเหมือนกันนะเนี่ย แต่แฟนผมก็บอกว่าตอนขึ้นรถเพื่อนก็ได้ยินเหมือนกัน -_-'' ส่วนเสียงเครื่องยนต์ เงียบดีครับ แอร์เย็น คล้ายๆรถญี่ปุ่นทั่วไป (แต่ผมชอบซิตี้ผมมากกว่า 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2011, 09:03:07 โดย Satanic za' »

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
- เบนซิน 91/95
- แก๊สโซฮอลล์ E10 91/95
- แก๊สโซฮอลล์ E20

น่าจะประมาณนี้

ส่วนน้ำมันขีดสุดท้ายน่าจะประมาณ 5 ลิตรครับ

รอผู้รู้อีกทีนะ

อ่อ เติม E20 ได้หรอครับ งั้นจัดยาวเลย 555

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
น้องออสดูที่ฝาถังน้ำมันครับว่าเติม E20 ได้ป่าว รุ่นหลังๆเติมได้ รุ่นแรกๆก็ได้แค่ E10 เหมือนหลายๆรุ่นครับ

เกจ์น้ำมันจะแปลกๆหน่อย คือจะลดทีละขีด แต่เวลาเหลือ 2 ขีด สเต็บต่อไปจะเป็นขีดสุดท้ายกระพริบครับ ก็วิ่งได้อีก 40 50 กม. ครับ แต่ว่ารีบเติมดีกว่า

ออฟไลน์ Eddy5659

อ่อ เติม E20 ได้หรอครับ งั้นจัดยาวเลย 555

เช็คก่อนนะครับ vios model นี้ รุ่นแรกๆเติม E20 ไม่ได้ครับ ดูที่คู่มือ หรือใต้ฝาปิดถังน้ำมันก็ได้

น้ำมันขีดสุดท้ายวิ่งได้ประมาณ 30 กิโล (ความเร็วคงที่ไม่เกิน 90 km/h และปิดแอ์)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

โอเคครับ ขอบคุณทุกท่านมาก
งั้นเติม 91 ดีกว่า เซฟๆ 555 ยังไงก็เติมแค่ไม่เกิน 500 แหละครับ

สงสัยต้องรีบไปเติมเย็นนี้ซะแล้ว เพราะมันกระพริบเมื่อเช้านี้แหละครับ >~< แต่เมื่อวานนี้ตอนเย็นมันยัง 2 ขีดอยู่เลยอะ ขับไปแค่ 7 โล ทำไมเช้านี้มันกระพริบซะแล้ว

อ่อ ขอถามอีกนิดครับ ฝาถังน้ำมันมันเปิดตรงไหนอะครับ 555 เด๋วไปเงอะๆเงิ่นๆที่ปั๊มอีก

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
โอเคครับ ขอบคุณทุกท่านมาก
งั้นเติม 91 ดีกว่า เซฟๆ 555 ยังไงก็เติมแค่ไม่เกิน 500 แหละครับ

สงสัยต้องรีบไปเติมเย็นนี้ซะแล้ว เพราะมันกระพริบเมื่อเช้านี้แหละครับ >~< แต่เมื่อวานนี้ตอนเย็นมันยัง 2 ขีดอยู่เลยอะ ขับไปแค่ 7 โล ทำไมเช้านี้มันกระพริบซะแล้ว

อ่อ ขอถามอีกนิดครับ ฝาถังน้ำมันมันเปิดตรงไหนอะครับ 555 เด๋วไปเงอะๆเงิ่นๆที่ปั๊มอีก
เปิดตรงข้างเบาะคนขับหน่ะครับ เหมือนพวกอัลติส

ออนไลน์ Ruksadindan

โฉม ปีไหน ไม่ทราบ ก็ แกสโซฮอล 91 ก่อนละกันครับ
ขีดสุดท้าย ถ้าโฉมปัจจุบัน ประมาณ เกือบสิบลิตรด้วยซ้ำ แต่ห้ามประมาทครับ

เจ๋งมากได้มาตรวัดแบบ MPH อีกคนแล้ว อยากเอาไปใส่มั่งจัง  :D

ออฟไลน์ toonze

ขีดสุดท้ายน่าจะเหลือประมาณ 10 ลิตรนะครับ มาตราฐานทั่วไป 

แต่ๆๆๆมันเป็นรถที่เราไม่ไดใช้เป็นประจำจึงอย่าไว้ใจครับ   เติมโซฮอล 91 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ผมรู้สึกประทับใจศูนย์บริกาฟอร์ดของที่ จขกท ออกรถมากเลยครับ

จากหลายๆ ปัญหาในรถของพี่ที่ติดตามอ่านมาจากกระทู้ก่อนๆ

ถ้าในอนาคตผมสนใจรถฟอร์ดสักคันคงจะออกที่นี่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ขอให้แก้ปัญหาให้ได้เร็วน่ะครับ

แล้วให้ได้เจ้าเฟียสต้ากลับมาใช้เร็วๆ น่ะครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ขอบคุณมากคร้าบ
ล่าสุดวันนี้ได้เอารถไปคืนแล้วครับ (วีออส) และไปรับเฟียสต้ากลับมาแล้ว

ถึงจะมีปัญหา (เยอะด้วย 555) แต่ก็รักนะครับ ยังไง มันก็เข้ากับ life style ผมสุดๆละ ถึงคันเร่งมันจะขับมันสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้ แต่มันก็จุดอื่นๆที่เป็นข้อดีสำหรับผม โดยเฉพาะความประหยัดน้ำมัน ช่วงล่าง และความเงียบภายในตัวรถครับ

แต่ถ้าจะให้ดี ขอให้อย่ามีปัญหาอีกเลย สาธุ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
เหลือขีดเดียวแล้วขีดกระพริบช้า เหลือ 6.7 ลิตร ถ้ากระพริบเร็ว 4.7 ลิตรครับ