ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อฟอร์ดเฟียสต้า จะมั่นใจได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 15669 ครั้ง)

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
Re: ถ้าจะซื้อฟอร์ดเฟียสต้า จะมั่นใจได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 13:40:45 »
แต่สำหรับผมแล้ว...

ถ้าคิดว่า ไม่ต้องการให้ชีวิตปวดกบาลไปมากกว่านี้

หลีกเลี่ยง Ford ครับ

ปัญหาทั้งหมด ส่วนหนึ่งมาจากดีลเลอร์

อีกส่วนหนึ่งอยู่ที่ Attitude ของคนทำงานในระดับปฏิบัติการ ที่ต้องเกี่ยวข้องกับลูกค้า หรืองานด้านเทคนิค ในสำนักงานใหญ่

ซึ่งผมมองว่า สำคัญกว่าศูนย์บริการเสียอีก เพราะจากแต่ละเคสที่เจอมานี่ ผมไม่เคยเจอบริษัทไหนที่ปฏิบัติกับลูกค้าตัวเองได้เท่า Ford อีกแล้ว

แต่ถ้าคุณคิดว่า ปีนึง คุณน่าจะเป็นผู้โชคดี ไม่น่าจะต้องเข้าศูนย์ฯเยอะ
ไม่น่าจะต้องปวดหัวนัก คงไม่เป็นผู้โชคร้ายหรอก

ก็ซื้อได้ครับ

เห็นด้วยครับ เพราะว่าตั้งแต่ใช้มาผมอาจจะโชดดีก็ได้มังครับที่เจอปัญหาจริงแต่จบไมต้องมาปวดหัวอีก

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: ถ้าจะซื้อฟอร์ดเฟียสต้า จะมั่นใจได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 19:07:18 »
ผมเองเคยมีความคิดว่า

ใน 1 ปี เราเอารถเข้าศูนย์แค่ 1-2 วัน (เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็คระยะ) ดังนั้น ศูนย์จะดีจะเลว ผมไม่กังวลครับ เพราะใช้เวลาอยู่กับมันไม่มาก

แต่ความคิดของผมผิดครับ
ผมเองอาจจะเป็นคนดวงไม่ดี ซื้อรถที่มีปัญหามาเอง (ไม่ได้ว่าว่าเฟียสต้าทุกคันจะต้องมีปัญหาเหมือนผมนะครับ) มันเลยกลายเป็นว่า เดือนๆนึง อยู่ต้องเข้าไปคลุกอยู่กับศูนย์เป็นสิบๆวัน ยิ่งถ้าเจอเคสไหนหนักๆ อย่างเช่นน้ำเข้ารถแบบผมแล้วล่ะก็ จอดกันเป็นครึ่งเดือน

ผมขอเสริมพี่จิมมี่อีกนิดครับ นอกจากเรื่องศูนย์ เรื่อง attitude ที่พี่เขาบอกไว้แล้ว ผมอยากจะบอกว่า ไม่ว่าจะเป็น AAT หรือฟอร์ด(ผมรู้ว่ายังไงมันก็ดึงคนจาก AAT มานั่นแหละ) การประกอบและ part ที่เขาเลือกใช้นั้น จัดอยู่ในเกณฑ์แย่นะครับ
สรุปว่าทั้งองค์กรนี่ หาดีค่อนข้างยาก นอกจากตัวรถมันเองนั่นแหละ

แต่ปัญหานี้น่าจะหมดไป ถ้าได้ฝรั่งเข้ามาช่วยบริหารและจัดการ (ผมหมายถึงว่าจัดการพวกตัวถ่อยๆที่อยู่ในนี้แหละ อย่าให้ผมต้องเอ่ยเลยว่าใคร ถ้าได้รู้คำพูดเขาแล้ว ลูกค้าฟอร์ดจะหนาว) ฟอร์ดน่าจะสดใสกว่านี้เยอะครับ

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:41:50 »
ชอบตัว 1.6 ที่ ขอบหน้าต่างเป็นโครเมี่ยม และเบาะหนัง V60 จะได้มีลูกน้อย