ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ ไฟ Check Engine โชว์ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 53133 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
คือเมื่อวานขับรถอยู่ดีๆ หันมาดูอีกที อ้าว ไฟ Check Engine โชว์ตลอดเลย
กลับมาบ้านตอนเย็น ตอนเช้าสตาร์ทใหม่ก็ยังขึ้นอยู่ครับ

ส่วนใหญ่แล้ว เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
จำเป็นต้องเข้าศูนย์เพื่อเสียบเครื่องเช็ครึเปล่าครับ
เพราะไม่ได้เข้าศูนย์มานานแล้ว

Altis 1.6 ปี 2002 ครับ ไม่เคยติดแก๊สหรือทำอะไรกับรถเลย เดิมๆครับ
แค่เปลี่ยนวิทยุอย่างเีดียว 555
แบตพึ่งเปลี่ยนใหม่ได้เดือนกว่าครับ เปลี่ยนมาก็ไม่มีปัญหาอะไร

เพิ่มเติมข้อมูลครับ หลังไฟโชว์ เครื่องไม่สะดุดหรือผิดปกติ
รู้สึกปกติทุกอย่างครับ เลย งง ๆ ว่าเกิดจากอะไร

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 10:07:28 โดย MoO Cnoe »

heracrase

• บุคคลทั่วไป
ว่างๆก็เอาเข้าศูนย์เชคเถอะครับ ถ้ามันแจ้งตลอดเวลา ::)

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

• Full Member
 ของผมรุ่นนี้ปี2003เดิมๆเหมือนกัน เคยขื้นไฟเตือนABSทั้งๆที่ไม่มีอะไรเช็คศูนย์แจ้งว่าระบบไฟ?? ยังใงเข้าศูนย์เช็คดูครับเพื่อความชัวร์

ออฟไลน์ udis

เปลี่ยนวิทยุล่ะตัวดีครับ ระบบไฟรวนง่ายๆครับ ยิ่งถ้ามี usb ต่อด้วยล่ะสนุกครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
อาจจะนะครับ อาจจะเป็น ที่ O2 Sensor แต่เข้าศูนย์เช็ค สบายใจสุดครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ลองเข้าศูนย์บริการเช็คดูดีกว่าครับ บางทีอาจจะไม่เป็นอะไรเลยก็ได้

หรือไม่ก็เซนเซอร์มันสกปรก,เอ๋อๆ :D

เปลี่ยนวิทยุล่ะตัวดีครับ ระบบไฟรวนง่ายๆครับ ยิ่งถ้ามี usb ต่อด้วยล่ะสนุกครับ
 ;D ;D ;D

เปลี่ยนวิทยุ ตั้งแต่ออกรถแ้ล้วครับ
นี่ก็จะ 10 ปีแล้ว

แต่ยังไงก็ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ
ใครมีประสบการณ์ขอความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
เกิดได้จากหลายสาเหตุมากครับ อาจจะทั้งเจ๊งจริง เจ๊งหลอก

ต้องลองเอารถเข้าศูนย์ อ่านค่าฟอลท์เอาครับ

*ผมเคยเจอ O2 Censor เจ๊งครับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ poonshop

ช่วยตอบครับ ประสพการณ์ตรง  รุ่นเดียวกันด้วยแต่ผมเครื่อง1.8นะ

สังเกตุครับ...ว่าจะเป็นเวลาไหน..ตอนเช้าหรือเย็น ฝนตกหรือ ทางฝุ่นด้วย  ช่วยได้เยอะ...
เพราะ...ของผม...ไฟขึ้นตอนที่ขับบนถนนฝุ่นครับ.....ติดบ้างดับบ้าง  แล้วแต่.......
แต่มีวันนึงติดมานานมากเป็นเดือนกลัวรถมีปัญหาเลยไปเอาที่เช็คเสียบดูอาการที่กล่องควบคุม(ของเพื่อนมีซื้อมาเล่นๆ ราคา8พันกว่าบาท)
แจ้งว่าE203 อะไรแบบนี้จำไม่ค่อยได้...เอาไปเทียบแปลมา  บอกระบบไอดี ผิดปกติ....
เลยไปล้างเซนเซอร์ที่ท่อไอดี...หายครับ......

แต่...อีกเดือนเป็นอีก..เลยไปล้างที่เดิม  คราวนี้ไม่หายคับ......

เลยตัดสินใจเอาเข้าที่ศูนย์ โตต้าที่บ้าน....
ช่างมาบอกว่ากล่อง ECU เสีย....เป็นหลายคันแล้ว...วีออส ก็เป็น ต้องเปลี่ยน 48,000  บาท...(แต่ไม่เปลี่ยนก็ได้เพราะไม่ทำให้รถเป็นอะไร..แค่ทำให้รำคาญไฟที่เตือนเฉยๆช่างบอกแบบนั้น)  แถมบอกอีกด้วยว่าเดือนก่อนเพิ่งเปลี่ยนไป1คัน.......
ผมเสียดายตังส์เลยบอกงั้นไม่เอา.....ไม่เปลี่ยน ช่างก็ลบโค๊ชไฟให้......
อีกสักเดือนนึงไฟมันก็โชว์มาอีก
แล้วผมก็นึกขึ้นได้ว่ากรองอากาศไม่เคยเปลี่ยนเลย2-3ปีแล้ว....เลยไปซื้อมาเปลี่ยน...

คุณพระช่วย  หายครับ....จะปีแล้วไฟยังไม่ขึ้นอีกเลย

ลองเปลี่ยนดูครับ...หรือลองจับอาการดูก่อน  ..ครับ...
อย่าเชื่อศูนย์  ผมเกือบโดน4หมื่นแล้ว.....

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
รุ่นนี้ส่วนใหญ่ ที่เจอ ก็ออกซิเจนเซ็นเซอร์เสียครับ

แต่อย่างไงก็ตาม เข้าศูนย์เช็คครับ   ;)

ออฟไลน์ mongolias

แนะว่าให้เข้าศูนย์บริการ ไปให้เค้าตรวจเช็คให้ครับ
อาการไฟเครื่องโชว์ มันมีได้หลายสาเหตุครับ
ผมไม่แน่ใจว่า รถจขกท ได้ลุยน้ำมาด้วยหรือเปล่า ถ้าลุยมา ลองจอดตากแดดทิ้งไว้ซักวันนึง แล้วลองเช็คว่าไฟเตือนมันยังโชว์ไหม

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เคยเป็นที่o2 sensorเหมือนกันครับ ลองให้อู่ดูก็ได้ครับ

ช่วยตอบครับ ประสพการณ์ตรง  รุ่นเดียวกันด้วยแต่ผมเครื่อง1.8นะ

สังเกตุครับ...ว่าจะเป็นเวลาไหน..ตอนเช้าหรือเย็น ฝนตกหรือ ทางฝุ่นด้วย  ช่วยได้เยอะ...

ขึ้นตอนขับระหว่างฝนตก เมื่อวานตอนเย็นครับ
(แต่ไม่ได้ลุยน้ำครับ) อาิทิตย์หน้าคงให้ศูนย์เสียบเช็คแหละครับ

ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณทุกคนด้วยนะครับ ที่เข้ามาช่วยตอบกัน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถอดขั้วแบตซัก 10นาที ก่อนครับ ถ้าหายก็ใช้ต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 15:50:10 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

XCHO

• บุคคลทั่วไป
ของผมวีออสนะครับ ไม่แน่ใจว่าอัสติสจะเหมือนกันหรือเปล่า?
เคยถอดกรองอากาศมาเป่า เวลาถอดก็จะมีท่อบางเส้นหลุดจากที่เปิด  เคยเผลอไม่ได้ต่อท่อพวกนี้คืนที่
เลยทำให้ไฟ Engine ขึ้นครับ
ต่อท่ออากาศให้เข้าที่เข้าทางก็หายครับ

ผลสรุปนะครับ

สรุปอยู่ดีๆไฟก็ดับไปครับ
ขับตอนฝนตกอีกรอบ กลับมาบ้าน
เช้าวันรุ่งขึ้น(วันนี้) อยู่ๆไฟก็ดับไปเฉยเลย
งงมาก ฮ่าๆๆ

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ