ผู้เขียน หัวข้อ: รถตลาด ในตอนนี้ ตัวไหนมีสมรรถนะที่ดีในการขับขี่โดยรวมดีที่สุดครับ  (อ่าน 9592 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
เอาพวกรถบ้านที่หาได้ง่ายๆหน่อยในตลาดเมืองไทย เช่น วิออส อัลติส ซีวิค มาร์ช บริโอ ไปจนตัวใหญ่ๆก็เช่นพวก คัมรี่ เทียน่า แอคคอร์ด รวมไปถึง วีโก้ ดีแมกซ์ ไทรทันอีกด้วย (ละเว้นรถอย่างพวกเบนซ์ bmw หรือ mini และอืนๆที่ไม่ได้กล่าวถึงด้วยก็แล้วกัน เพราะถึงในตอนนี้จะมีปริมาณเพิ่มขึ้นแต่ก็ไม่ใช่รถตลาดอย่างที่เข้าใจกันดีแน่นอน) จะว่ากันด้วยสมรรถนะในการขับขี่ล้วนๆ เช่นช่วงล่างหนึบไหม อัตราเร่งดีไหม สมดุลถ่ายน้ำหนักดีไหม ระบบเบรค ฯลฯ

ไม่เกี่ยงว่าอัตราการบริโภคน้ำมันจะสูง รึจะเป็นขนาดรถก็ไม่มีปัญหาจะใหญ่หรือเล็ก ที่นั่งน้อยหรือมาก

หรือบางตัวมีปัญหาอยู่เล็กน้อยหากแก้ไขจุดนั้นได้จะทำให้ดีขึ้นก็เสนอแนะด้วยครับ

ออฟไลน์ Cleaner

• **
ส่วนตัวผมเองยังจับความรู้สึกได้ไม่ดีนัก ประกอบกับไม่ค่อยได้จับรถหลากหลายเท่าไร จึงอาจทำให้คิดไปเองว่า "ลักษณะที่เป็นอยู่นี้มันปกติของมัน"

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
เน้นสมรรถนะ ไม่แคร์เรื่องอื่น ตอบ New Focus, EX ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 20:13:59 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เท่าที่ได้ลองมา ผมว่า Lancer EX ครับ  หนักแน่นหนึบ สะใจมาก  ลองไปขับดูครับ สาดโค้งหนักๆเลยจะรู้ว่ามันหนึบกว่าตัวอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ตอบตามโจทย์นะครับ โดยไม่เอาความชอบของผมมาเกี่ยว "รถตลาด ในตอนนี้ ตัวไหนมีสมรรถนะที่ดีในการขับขี่โดยรวมดีที่สุดครับ ?"  นิสสัน เทียน่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 21:16:06 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
new focus ti-vctฉีดครง  lancer Ex2.0 

ออฟไลน์ YenChar

เทียบเป็น
ราคา ต่อ สมรรถนะ ดีมั้ยครับ??

เทียบกันแล้ว ราคาต่อสมรรถนะ เฟียสต้า สมรรถนะที่แลกมากับราคา คุ้มค่าครับ

รุ่นต่อมาอาจจะเป็น EX ถ้าไม่นับถึงเรื่องกินน้ำมัน ผมว่า EX 2.0 โหดมากๆ
อัตราเร่งดี ช่วงล่างหนึบสไตล์มิตซู นั่งแล้วไม่เวียนหัว สาดโค้ง โดดคอสะพานได้เลย

รุ่นใหญ่ คงต้องยกให้ ทีน่า 2.5 ถ้าไม่นับเรื่อง 6 สูบ ซดน้ำมัน มันขับดีมากๆ

รถกระบะ ถ้าไม่นับเรื่องเปลืองน้ำมัน ไทรทั่น 2.5 VG Turbo น่าจะเวริค์

ออฟไลน์ mewzabahl

ความคิดเห็นส่วนตัว ลองขับแล้วประทับใจ
เรียงตาม segment

eco ------swift
B-sec ----fiesta
C-sec ----m3/prius
D-sec-----new camry
PPV ------fortune bmc
กะบะ -----bt50 pro

ยังไม่เคยลอง  teana   navara   ex    brio  focus tdci

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไอ้ที่ว่าจะยกเว้นมันก็รถตลาดหมดนั่นแหละครับ ที่ไม่ตลาดคือ custom made

แต่ถ้าจะให้เลือกเหมาะๆ Focus ก็น่าจะทำได้ไม่เลว ดูจากตัวก่อน

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
จากรีวิวนะครับ New Focus ครับ ได้คะแนนชู้ตโด่งแทบทุกสำนักเลย

ออฟไลน์ Legolas

• **
เอาเฉพาะที่เคยลองนะครับ...

B Segment - Fiesta
C Segment - New Ford Focus อันนี้ผมว่าช่วงล่างพอๆ กับ Lancer EX แต่พวงมาลัยควบคุมได้ง่ายกว่า
D Segment - Accord เทียน่าก็ดี แต่นุ่มไปหน่อย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รถคันที่เด็กเข็นแข็งแรงสุด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ผมว่าตอนนี้ หลายคนยังไม่ออก Ford ก็เนื่องมาจาก Ford มักมีปัญหากับการผลิตรถรอบแรก หลายคนรอช่วง minorchange เพราะหลา่ยคนคาดหวังว่า เครื่อง eco boost หรือ TDCI จะมาด้วย

ออฟไลน์ udis

Lancer EX นุ่ม หนึบ นั่งสบาย คล่องตัว ภายในกว้าง ไม่อึดอัด
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จากที่ลองมา....

เอาเรื่อง เครื่องแรง พวงมาลัยมั่น ช่วงล่างเฟิร์ม และเบรกดี

โดยที่ทุกหัวข้อ ต้องดีกว่าชาวบ้าน อาจจะด้อยกว่าในบางด้าน แต่ต้องด้อยกว่าแค่นิดเดียว หรือเท่ากัน

Sub Bp-Segment (ECO Car) = Swift

B-Segment ผมกลับจะเลือก City มากกว่าที่จะเปฺ็น Fiesta ด้วยเหตุผลนึงคือ
การเข้าโค้งที่ยาวต่อเนื่อง แต่เป็น Wave Fiesta จะออกอาการท้ายพร้อมออกได้ทุกเมื่อ
ซึ่งผมมองว่า อันตราย

แต่ใจจริง ผมอยากให้ Vios 2002 - 2006 มากกว่า City ของตัวเองเสียอีก นั่นละ Best of the best เลย!

C-Segment ชั่วโมงนี้ ที่ยังไม่ได้ลองขับ Focus ผมให้ Lancer EX เข้าวิน

D-Segment ผมยังให้ Teana อยู่ ในภาพรวม

กระบะ =  BT-50 PRO แต่ต้องเป็น 4x4 แบบ 4 ประตู เท่านั้น เพราะพวงมาลัยเซ็ตมาลงตัวจบ!

SUV = ผมยังให้ CR-V ด้วยความจำใจ

SUV / PPV = Pajero Sport

Premium Compact ผมให้ 3-Series E90 เฉพาะ 320d
แต่ถ้ารวมตัวถัง Coupe ด้วย ผมให้ C-Class Coupe
แต่ถ้า Premium Compact Wagon เฉพาะในไทย คงต้องให้ V60 เขาไป

Premium NEAR Midsize (คั่นกลาง ก้ำกึ่ง) ผมให้ S80

Premium Midsize = 5-Series เอาถ้วยไปเลย ทั้ง saloon และ Touring

Luxury ถ้าเน้นขับ ผมให้ 7-Series ถ้าเน้นนั่ง ผมให้ LS460L

ออฟไลน์ darkar

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่มาตอบเองด้วย ไว้มีตัง(อีกนาน) คงต้องลองไปดู BMW บ้างแล้ว

เข้าวินเยอะเลย Audi ไม่มีเจ๋งๆ บ้างหรอครับพี่จิมมี่ ยี่ห้อให้ฝันเลยครับ