ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเคลือบแก้วครับ  (อ่าน 18352 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
ปรึกษาเรื่องเคลือบแก้วครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 23:27:34 »
จะเอา teana พึ่งออกได้3เดือน กับ city ปี2011 ไปเคลือบแก้วอะครับ สีขาวทั้ง2คัน

ราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ  คุ้มไหมครับกับเงินที่เสียไป ตอนนี้ล้างรถธรรมดากับเคลือบของ amway เคลือบแล้วต้องใช้น้ำยาเคลือบสีแพงๆอีกไหมครับ

พอดีมี0แมกไกวมาเปิดแถวๆบ้านอะครับ ขอนแก่น  ทำดีไหมอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องเคลือบแก้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 23:39:25 »
สีขาวเคลือบแก้วก็ไม่ได้ดูพิเศษขึ้นมากหากเทียบกับสีดำนะครับ

แต่ถ้าชอบให้ล้างรถง่ายขึ้นก็ทำไปเถอะ

ออฟไลน์ 6162002

Re: ปรึกษาเรื่องเคลือบแก้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 23:45:45 »
ถามจากบุคคลที่เชื่อถือได้มาท่านหนึ่ง ทำร้านคาร์แคร์อยู่
เรื่องราคาแล้วแต่ตกลงกันครับ ว่าต้องการลงหนาแค่ไหน  แบบลงทุกหกเดือน หรือปีหนึ่งลงครั้ง  แล้วแต่ความชอบครับ ราคาที่เคยถามมา หมื่นกว่าบาท
ตกเดือนละพัน  เคลือบแล้ว ทีนี้ก็แล้วแต่อีกล่ะครับ ว่าความต้องการเป็นอย่างไร เพราะเคลือบแก้วแล้วก็ยังเคลือบทับอีกได้ อันนี้ลองหาร้านดีๆ ที่เขายินดีให้ข้อมูลดีกว่าครับ
ผมก็ได้ข้อมูลมา เพราะเขาพูดให้ฟังละเอียดยิบเลย ระหว่างรอเคลือบ *-*

ถามว่าคุ้มไหม ถ้าร้านที่ทำดีๆ ราคาเป็นธรรม ถือว่าไม่แพงมากครับ เพราะสมมติเรา ล้าง+เคลือบสี สองอาทิตย์ครั้ง สมมติลงคลีนเนอร์เดือนละครั้งด้วย
ค่าดูแลก็อยู่ที่เดือนละพัน เหมือนกันครับ  เพียงแต่เคลือบแก้วแล้ว ก็มีล้างบ้าง แต่รวมๆแล้วไม่ได้แพงกว่าเดิมมากครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:49:28 »
ซื้อมาเคลือบเองครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:30:24 »
ผมเคลือบมา 2 คันกับเจ้าดัง เงามากๆ จะห้าปีแล้วยังเงาวับ แต่คุ้มไม่คุ้มลองชั่งใจดูเองนะครับ
สำหรับผมถ้าเทียน่า กะซิตี้ ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:55:03 »
เงาขึ้นครับ แต่ไม่เงาวับและลื่น เหมือน เคลือบแว็ก เป็นผมเลือกเคลือบแว็กเพราะต่อให้เคลือบแก้วอย่างไรก็ต้องมาล้างรถเสียเงินสองเด้งก้อนโต

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 19:42:15 »
จากประสบการณ์จริงของผมนะครับ

ผมเคลือบแก้วมาจากเจ้าดังแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นรถเก๋งสีขาว ทำมาตอนออกรถกับทาง 0 ในราคา 29000 บาท (จากราคาเต็ม 37000 บาท) โดยรับประกัน 5 ปี และต้องนำรถเข้า service ทุกๆ 6 เดือน หลังจากที่เคลือบสีรถเงาขึ้นแต่ไม่มาก คงอาจจะเป็นเพราะรถเป็นสีขาวด้วย ทีนี้มีหลายคนสงสัยว่าหลังเคลือบได้ผลเป็นอย่างไร

- ทำให้รถล้างง่ายขึ้นหรือเปล่า.......ง่ายขึ้นครับ แต่ก็ไม่มากมายอะไร คราบสกปรกยังคงติดรถ โดยเฉพาะหากไปลุยฝนมาก็ยังมีคราบสกปรกติดที่ตัวรถเยอะอยู่ หากไม่รีบฉีดน้ำล้างออก และปล่อยให้แห้งคารถ แล้วคุณขับไปลุยน้ำลุยฝนอีกรอบ ทีนี้สภาพรถจะไม่ต่างอะไรกับตอนที่ยังไม่เคลือบเลย

- การเคลือบจะทำให้ช่วยป้องกันสีถลอกจากสะเก็ดหินได้หรือไม่.......ไม่ได้ครับ หากโดนสะเก็ดหินสีรถก็ยังคงได้รับความเสียหายเช่นเดิม

- จริงหรือไม่ที่การเคลือบช่วยให้น้ำและสิ่งสกปรกไม่เกาะที่ตัวรถ (ดังคำโฆษณา).......จริงแค่บางส่วนครับ หากเทียบกับการเคลือบแว็ค ผมว่าเคลือบแว็คน้ำยังเกาะน้อยกว่าอีก เพียงแต่แว็คจะอยู่ไม่ทน เราต้องทำซ้ำบ่อยๆ

- การเคลือบจะช่วยให้สีรถไม่หมองใช่หรือไม่.......สำหรับผมคงต้องดูอีกระยะ เพราะเพิ่งผ่านมาได้ 4 เดือน

ถ้าจะถามว่าคุ้มหรือไม่ คงต้องอยู่ที่คนจ่ายล่ะครับว่าความคุ้มค่าของตัวเองอยู่ตรงไหน เท่าที่ทราบ ในปัจจุบันนี้มีหลายเจ้าที่ให้บริการดังกล่าว ในราคาที่หลากหลายกันไป ค่อยๆลองสึกษาเปรียบเทียบเพื่อประกอบการตัดสินใจดูครับ ผมว่าน่าจะได้ของที่ดีในราคาที่คุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่าย......

ออฟไลน์ Jenova

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 22:06:37 »
ตอบให้เลย ไม่คุ้มครับ

ผมทำเอง หมดค่าน้ำยา แค่ 3000 บาท ใช้ได้ 10 ครั้ง up

น้ำยาที่ว่า ยี่ห่อ Meguiar’s เกรดดีที่สุด