ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันลงเหลือ USD 83 ต่อ บาเรล ถ้าพรุ่งนี้ปตทไม่ประกาศลง 2 บาท ผมว่าสมควรบุกไปหน้าสนงครับ  (อ่าน 26129 ครั้ง)

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
ตามนั้นครับ ตอนนี้ทั่วโลกประกาศลงราคาขายปลีกลง ญีุ่ปุ่นต่ำกว่า 100 เยนแล้ว
ไม่รู้จะทำยังไงดีกับประเทศไทย

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
เฮ้อ พูดแล้วก็ได้แต่เจ็บใจจริงๆ กับองค์กรนี้  รู้สึกหดหู่กับสังคมเราปัจจุบัน

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ช่วงนี้กระแสการเมืองกำลังมา
ปตท มันเลยนิ่ง ๆ เนียน ๆ

ออฟไลน์ 6162002

ราคาลง เขาก็คงราคาเดิม เก็บเข้ากองทุนน้ำมัน ไปอุดคนใช้แก๊สไงครับ - -   

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปตท. โคตรเนียน
บริษัทที่เนียนและนิ่งเฉยต่อผลประโยชน์ของผู้บริโภคได้เก่งที่สุดของโลก

อย่างน้อยปรับลดหลังจากนี้ไปอีก 2-3 วัน กำไรที่ได้จาก 2-3 วันนี้ก็มหาศาลอยู่ดี (เอาไปเข้ากองทุน?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 22:16:01 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mick

แล้วบางจากล่ะครับ ลดป่าวครับ ไทยเหมือนกัน

จริงๆก็โตๆกันแล้วนะครับ ไม่น่ากล่าวหาใครเลื่อนลอยไม่รู้เรื่องแบบนี้ ข่าวก็ออกอยู่ว่า ราคาน้ำมันตลาดโลกลง
แต่จะเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันเพิ่มขึ้น เนื่องจากยังติดลบอยู่เยอะ  ทำให้ราคาขายปลีกทรงตัว  ลองเปิดดูละกันครับ อย่าให้ความอคติบังตานักเลย
ปตท.รวยจากอย่างอื่นครับ ไม่ใช่ขายปลีกน้ำมัน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมไม่ขอร่วมวง โต้เถียงใดๆครับ แต่จริงๆไม่ต้องให้ประชาชนออกมาบ่นจนถึงหู แล้วค่อยลด เห็นหลายทีแล้ว เค้ารู้กันทั้งประเทศว่าปีๆนึง กำไรมันมหาศาลขนาดไหน

ลิ้งค์ครับ

ปตท.เผยไตรมาสแรกกำไรสุทธิพุ่งเป็น 3.74 หมื่นล้านบาท
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1336745304&grpid=&catid=05&subcatid=0502

อีกลิ้งค์ครับ
ปตท. ปลื้มโกยรายได้ 2.2 ล้าน ลบ. ฟันกำไร 1.05 แสน ล. สูงสุดเป็นประวัติการณ์
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1336745304&grpid=&catid=05&subcatid=0502
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 22:47:06 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

เค้ารู้กันทั้งประเทศว่าปีๆนึง กำไรมันมหาศาลขนาดไหน
ก็ตามนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่อยากจะมาม่าแต่จะบอกว่าเกิดมาเป็นปตท.นี่ซวยจริงๆ ได้กำไรก็โดนด่าว่าขูดเลือดเนื้อประชาชน พยุงราคาไว้แล้วขาดทุนก็โดนด่าว่าบริหารงานภาษาอะไรปล่อยให้ขาดทุนต้องเอาเงินภาษีไปอุดหนุน รัฐวิสาหกิจแปรรูปน่ะมันมีกำไรน่ะดีแล้วเงินส่วนใหญ่ก็ยังเข้าคลังอยู่ดี หรือจะเอาแบบรฟท.ครับขาดทุนซ้ำซ้อนเอางบจากเงินภาษีมาลงเท่าไหร่ก็ไม่พอ เพราะต้องสนองนโยบายรถไฟฟรีของรัฐ เงินที่ได้รัฐอุดหนุนมามันไม่พอหรอกครับ

ออฟไลน์ Nyquist

ปตท มีบริษัทลูกและบริษัทในเครือประมาณ 320+ บริษัททั่วโลก

แต่ ปตท. ก็เอากำไรเกินควรจริงๆนั่นแหละ รวมถึงภาษีน้ำมันสุดโหด

ออฟไลน์ nekki

• **
ตามนั้นครับ ตอนนี้ทั่วโลกประกาศลงราคาขายปลีกลง ญีุ่ปุ่นต่ำกว่า 100 เยนแล้ว
ไม่รู้จะทำยังไงดีกับประเทศไทย

ญี่ปุ่นต่ำกว่า 100 เยนนี่ไม่น่าใช่นะครับ ราคานี้อย่าว่าแต่ regular แค่ดีเซลยังไม่ได้เลยครับ
ขนาด Esso express / Eneos ผมเป็น member ได่สว่นลด2yen/L. ยัง 135-140yen เลย  ::)
ไม่ใช่อะไร ถ้า regular มันต่ำกว่า 100yen ผมจะได้รีบขนถังแกลลอน(สำหรับเก็บน้ำใช้ยามแผ่นดินไหว)ไปตุน  ;D
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ TumQuattro

• **
ถ้าอ่านข่าว จะทราบว่า เขาประกาศว่า จะเก็บเงินเข้ากองทุนนำ้มันเพิ่ม ซึ่งมันติดลบมากๆเพราะไปช่วยชดเชยพลังงานชนิดอื่นไว้อยู่

รู้หรือไม่ว่า สิ่งที่เป็นตัวที่ทำให้ ปตท มีกำไรมาก คือการขาย gas ไม่ใช่นำ้มัน

ผมว่าค่า gas. นี้แหละที่เราควรสงสัย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ปีที่แล้ว ปตท ประกาศผลกำไรสูงสุดตั้งแต่มีมา ถ้าผมจำไม่ผิดแสนกว่าล้านบาท

ราคาน้ำมัน ปตท พูดเสมอว่าอ้างอิงราคาตลาดโลก ช่วงที่ราคาน้ำมันสูงคือช่วงสิ้นปี

ตอนนั้นแพง(100-120usd)มีการแทรกแทรงราคาน้ำมันเอาเงินกองทุนไปช่วย ลดการเก็บภาษี  :-[

ตอนนี้ราคาน้ำมันตลาดโลกถูก(83usd) เลยเก็บเงินเข้ากองทุนเพิ่ม เก็บภาษีเพิ่ม :- :-[

!!อ่าว!! แล้วเมื่อไหร่จะถูก? ถ้าวนเวียนแบบนี้ยังไงก็ไม่มีวันใช้น้ำมันถูกลง
ไหนจะค่าการกลั่นซึ่งโรงกลั่นเกิน80-85%ในประเทศเป็นของ ปตท ค่าการกลั่นเลยผูกขาดโดยอัตโนมัติ กำหนดข้ึนลงได้เอง
ยังมีค่าการตลาดอีก เอากันเข้าไป กำหนดเอาเท่านี้เท่านั้นถึงเหมาะสม

ประเทศเราน้ำเข้าน้ำมันเท่าไหร่ส่งออกเท่าไหร่ลองดูเว็บกระทรวงพลังงานดูครับ (เข้าไปดูเถอะครับ)
http://www.doeb.go.th/info/info_procure.php

เราเป็นประเทศส่งออกน้ำมันอันดับที่ 26 ของโลก และส่งออกทั่วโลก ก็ที่ขุดในอ่าวไทยนั่นแหละ ถ้าจำไม่ผิด ปตท 45%. ต่างชาติ(chevronกับอีกบริษัทของฝรั่งเศส) 65%. แต่เทียบกับประเทศผลิตและส่งออกน้ำมันอื่นๆรอบเราทั้งมาเลเซีย สิงคโปร์ บรูไน เราแพงสุด ทั้งที่ขุดเอง กลั่นเองและขายเอง

ผมเองแก้ปัญหาเรื่องน้ำมันโดยการใช้รถดีเซลครับ ตอนนี้ของผมเองขายรถเบนซินทิ้งหมดแล้ว

ยังไงรัฐก็อุ้มดีเซลวันยังค่ำ กินน้ำมันก็น้อยกว่าเบนซิน

"เพราะไม่ว่ายังไงเราก็จำเป็นต้องใช้น้ำมัน"

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
จริงๆก็โตๆกันแล้วนะครับ ไม่น่ากล่าวหาใครเลื่อนลอยไม่รู้เรื่องแบบนี้ ข่าวก็ออกอยู่ว่า ราคาน้ำมันตลาดโลกลง
แต่จะเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันเพิ่มขึ้น เนื่องจากยังติดลบอยู่เยอะ  ทำให้ราคาขายปลีกทรงตัว  ลองเปิดดูละกันครับ อย่าให้ความอคติบังตานักเลย
ปตท.รวยจากอย่างอื่นครับ ไม่ใช่ขายปลีกน้ำมัน

เอ้า ปตท ไม่รวจจากขายน้ำมัน แล้วเขารวยจากการขุดทองหรอครับ  ;D

ปีที่แล้ว ปตท ประกาศผลกำไรสูงสุดตั้งแต่มีมา ถ้าผมจำไม่ผิดแสนกว่าล้านบาท

ราคาน้ำมัน ปตท พูดเสมอว่าอ้างอิงราคาตลาดโลก ช่วงที่ราคาน้ำมันสูงคือช่วงสิ้นปี

ตอนนั้นแพง(100-120usd)มีการแทรกแทรงราคาน้ำมันเอาเงินกองทุนไปช่วย ลดการเก็บภาษี  :-[

ตอนนี้ราคาน้ำมันตลาดโลกถูก(83usd) เลยเก็บเงินเข้ากองทุนเพิ่ม เก็บภาษีเพิ่ม :- :-[

!!อ่าว!! แล้วเมื่อไหร่จะถูก? ถ้าวนเวียนแบบนี้ยังไงก็ไม่มีวันใช้น้ำมันถูกลง
ไหนจะค่าการกลั่นซึ่งโรงกลั่นเกิน80-85%ในประเทศเป็นของ ปตท ค่าการกลั่นเลยผูกขาดโดยอัตโนมัติ กำหนดข้ึนลงได้เอง
ยังมีค่าการตลาดอีก เอากันเข้าไป กำหนดเอาเท่านี้เท่านั้นถึงเหมาะสม

ประเทศเราน้ำเข้าน้ำมันเท่าไหร่ส่งออกเท่าไหร่ลองดูเว็บกระทรวงพลังงานดูครับ (เข้าไปดูเถอะครับ)
http://www.doeb.go.th/info/info_procure.php

เราเป็นประเทศส่งออกน้ำมันอันดับที่ 26 ของโลก และส่งออกทั่วโลก ก็ที่ขุดในอ่าวไทยนั่นแหละ ถ้าจำไม่ผิด ปตท 45%. ต่างชาติ(chevronกับอีกบริษัทของฝรั่งเศส) 65%. แต่เทียบกับประเทศผลิตและส่งออกน้ำมันอื่นๆรอบเราทั้งมาเลเซีย สิงคโปร์ บรูไน เราแพงสุด ทั้งที่ขุดเอง กลั่นเองและขายเอง

สรุปเป็นภาษาง่ายๆ เข้าใจง่ายๆ ก็คือ มันจะรวยสองทาง ส่งออกก็ได้เงินมหาศาลแล้ว แล้วมากินในประเทศอีกต่อหนึ่ง ไมใช่ในประเทศไม่พอ มันพอแต่ต้องขายให้แพง เพราะถ้าขายถูก กำไรมันจะได้น้อยน้อย เป้าหมายคือ เพื่อจะก้าวไปเป็นบริษัทที่มีกำไรต่อหน่วยการลงทุนอันดับหนึ่งของโลกใบนี้  อย่างนี้ป่าวครับ ผมเข้าใจถูกมั้ย ?

เอ้า ปตท ไม่รวจจากขายน้ำมัน แล้วเขารวยจากการขุดทองหรอครับ  ;D
ไม่ทราบว่า ไม่รู้จัก "ขายปลีก" เหรอครับ - -   
ถ้าบอกว่ารวยจาก ขุดน้ำมัน ส่งออกน้ำมัน ปิโตรเคมี อะไรพวกนั้นผมก็ไม่ได้เถียงอะไรครับ
อันที่จริง เราก็โดนขูดรีดตั้งแต่ แปรรูป ปตท.แล้วล่ะครับ เห็นด้วยกับในข่าวมากว่า ปกติการแปรรูป ทำเมื่อรัฐขาดทุน
แล้วปตท.ขาดทุนตรงไหน ถึงต้องแปรรูป เหอๆ

heracrase

• บุคคลทั่วไป

ปตท.-บางจาก ขอดูราคาน้ำมันตลาดโลกก่อนปรับลด (1/6/55)
http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9550000067549

สงสัยจะขอดูจนมันขึ้นมานั่นแหล่ะแผนเดิม เนียนๆไป นี่ขนาดต่ำสุดในรอบ7เดือนแล้วนะ จะขอดูอะไรอีก ::)

ปตท.-บางจาก ขอดูราคาน้ำมันตลาดโลกก่อนปรับลด (1/6/55)
http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9550000067549

สงสัยจะขอดูจนมันขึ้นมานั่นแหล่ะแผนเดิม เนียนๆไป นี่ขนาดต่ำสุดในรอบ7เดือนแล้วนะ จะขอดูอะไรอีก ::)

ก็ต้องขอดูก่อนซิครับ เงินตั้งเยอะ เสียดายแย่ เนียนๆไปแล้วกัน เดี๋ยวซักพัก คนไทยก็เลิกบ่นไปเองหละ 5555555+

ออฟไลน์ prai

ตามจริง มันก็ยังมีเรื่องของสัญญาล่วงหน้าอีกนะครับ

ลักษณะธุรกิจ ปตท. คือ
ธุรกิจปิโตรเลียมและปิโตรเคมีครบวงจร โดยผ่านธุรกิจที่ดำเนินงานเองและธุรกิจที่ลงทุนผ่านบริษัทในกลุ่ม
ได้แก่ การสำรวจและผลิต จัดหาและจัดจำหน่าย ขนส่ง และแยกก๊าซธรรมชาติ ดำเนินกิจการค้าระหว่างประเทศสำหรับผลิตภัณฑ์น้ำมันและปิโตรเคมี และ
มีการลงทุนในธุรกิจการกลั่นและปิโตรเคมีในประเทศ และดำเนินธุรกิจที่เกี่ยวข้องอื่นๆ ทั้งในและต่างประเทศ

ปตท. มีทรัพย์สิน 1,518,209.75 ล้านบาท หนี้สินรวม 837,532.46 ล้านบาท
รายได้รวม 2,475,494.57 ล้านบาท
ค่าใช้จ่ายรวม 2,288,996.34 ล้านบาท
กำไรสุทธิ 105,296.41 ล้านบาท
กำไรสุทธิ 4.25%
ข้อมูลปี 54 ทั้งปี

ตอบในฐานะ นักลงทุน คงบอกได้ว่ากำไรน้อยไป ถ้าไม่ได้การเข้าซื้อกิจการอยู่เรื่อยๆ และขยายการลงทุนในต่างประเทศตลอดเวลาคงไม่น่าสนใจเท่าไหร่
ตอบในฐานะ ผู้บริโภค น้ำมันขายปลีกในประเทศแพงไปในบางครั้ง ราคาไม่ขึ้นลงไม่สอดคล้องกับตลาดโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 23:57:14 โดย prai »

ออฟไลน์ samgler

จำตอนที่รัฐบาลนี้เข้ามาบริหารประเทศใหม่ๆ ไหมครับ
เขาประกาศลดภาษีน้ำมัน ทำให้น้ำมันถูกลงเกือบ 5 บาท (ปัจจุบันแพงกว่าตอนก่อนเข้ามาเป็นอีก)

ตอนนั้น ปตท ได้เงินชดเชยจากรัฐบาลไปมหาศาลนะครับ (เขาว่าชดเชยตามสต็อค)
สรุปก็คือขึ้นก็ได้กำไร ลงก็ไม่ขาดทุน

ที่มาป่าวประกาศกันว่า ปตท รวยเพราะอย่างอื่นไม่ใช่ขายน้ำมัน
แล้วทราบไหมครับว่าค่าการตลาดเพิ่มขึ้นแค่ 0.10 บาท ปตท จะมีรายได้เพิ่มขึ้นเท่าไร
อิอิ

google is your friend.

heracrase

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่รู้หรอกว่ามันจะกำไรมากมายแค่ไหนและจากอะไร

รู้แต่ว่า นำ้มัน US 83 สมัยก่อน ราคาน้ำมันไทยไม่ใช่ราคานี้แน่ๆ :'(

ออฟไลน์ 402m11.1sec

ผมไม่รู้หรอกว่ามันจะกำไรมากมายแค่ไหนและจากอะไร

รู้แต่ว่า นำ้มัน US 83 สมัยก่อน ราคาน้ำมันไทยไม่ใช่ราคานี้แน่ๆ :'(

ตรงใจครับ ข้อสั้นๆแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เรื่องลดไม่ลดมันไม่ได้ดูแค่นั้นนะครับพูดตรงๆ  มันง่ายไปไม่ใช่หุ้นเทรด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สภาพการเงิน ปตท ภายในไม่ใช่จะดีนะครับ แถมพนักงานบางส่วนวางจัดนักเล่นหุ้นอีก เหอะ ๆ

ออฟไลน์ Nyquist

สภาพการเงิน ปตท ภายในไม่ใช่จะดีนะครับ แถมพนักงานบางส่วนวางจัดนักเล่นหุ้นอีก เหอะ ๆ

ถูกต้อง อิอิ

ออฟไลน์ H.

กระทู้ ปตท. มาทีไร อคติลอยเพียบ...
H.

ขออีกนิดเรื่องปั๊ม ปตท เป็นปั๊มที่ผมเติมน้ำมันทีไรไม่เคยได้ของแถมอะไรเลย

ผมใช้จนเตือนไฟเหลืองแล้วเติมเต็มตลอด หรือมีใครได้หรือป่าวครับ?

เป็นปั๊มที่ถ้าไม่จำเป็นไม่เคยเติมจริงๆ เข้าห้องน้ำอย่างเดียว

บางจาก เติมบ่อยสุด ได้น้ำเต็มรถ

เชล รองลงมา มักได้ขนมซองเล็ก+น้ำผลไม้ หรือน้ำเปล่า และ ใบส่วนลดให้ซื้อของในมินิมาร์ท

คาลเท็ค ไม่ค่อยได้เข้า แถวบ้านพนักงานดูมึนๆง่วงๆ เลยปล่อยเค้าไป