ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา เรื่องรถคันแรกของผมครับ มือ1 กับ รถเก่าที่บ้าน  (อ่าน 5865 ครั้ง)

ออฟไลน์ awakening

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คือผมกำลังจะจบการศึกษา แล้วกำลังจะเริ่มงานเดือนหน้านี้แล้ว คือผมต้องการรถมาใช้ในชีวิตประจำวัน แต่ติดที่ทางบ้านไม่ค่อยมีตัง

ผมเลยอยากปรึกษาหน่อยครับ

คือที่บ้านมีงบให้ประมาณ แสนห้า ผมเพลนไว้ว่า

1 เอา a31 ที่บ้านมาบูรณะใหม่หมด ทั้งเครื่อง ช่วงล่าง ภายใน สี

2 เอาเงินแสนห้าไปดาวรถ รถที่มองไว้ เฟียสต้า 1.5  ทีด้า 5 ประตู

ผมเลยอยากมาขอความคิดเห็นพี่ๆที่นี้ครับ ว่าแบบไหบจะคุ้มกว่ากัน (เงินเดือนก็ยังไม่เยอะครับ หมื่นต้นๆ กลัวผ่อนไม่ไหว  :'( )

แต่ที่บ้านก็มี toyota vitz เจนแรกอยู่ แม่ก็ให้เอามาใช้ได้ แต่ติดที่น้องผมกำลังหัดขับ ก็เลยไม่อยากเอามาใช้เท่าไหร่ กะให้น้องใช้ที่บ้าน

ขอบคุณมากครับ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เอาข้อ 1 ครับ เริ่มต้นชีวิตการทำงานอย่าเพิ่งเริ่มสร้างหนี้ก้อนโตเลยครับเอาให้พร้อมกว่านี้ก่อนดีกว่า a31 ก็ไม่ใช่แย่นะครับ เป็นรถที่ดีด้วยซ้ำ เพื่อนผมขายวีออสตัวเก่ามาซื้อตัวนี้แหละบอกติดใจมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
A31 คันแรกเลยครับที่ผมหัดขับ แล้วก็เป็นคันที่สุดยอดมาก พ่อผมขับขึ้นเขารถเริ่มมีอาการ แต่ก็ทนจนมาจนถึงทางลงเขา ลงมาได้ไม่นานรถดับสตาดไม่ติด

ต้องขอบคุณ A31 จริงๆครับ แต่ตอนนี้จอดเสียมาหลายเดือนแล้ว ถ้ามาทำใหม่คงยกเครื่องใหม่หมดอ่ะครับ งบ แสนห้า หวังว่าคงพออ่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ 

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
ผมชอบรถใหม่ครับ ตัวเก่าโมไปโมมา สุดท้ายมันก็จุกจิกกว่าป้ายแดงอยู่ดี
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้ามีA31 ก็จัดนี้ล่ะจะลองติกแก้สก็ดูพวกอุปกรณ์ส่วนควบดีๆ น่ะครับ

คันนี้ยังหล่ออยู่แต่อย่าแต่งมากไปล่ะ มันจะบานนนนน ;D

ออฟไลน์ 6162002

ผมชอบรถใหม่ครับ ตัวเก่าโมไปโมมา สุดท้ายมันก็จุกจิกกว่าป้ายแดงอยู่ดี
อันนี้ผมคิดว่าไม่นะครับ
รถเก่า ระบบไม่ซับซ้อน ช่างเก่งๆเยอะ ซ่อมจบทั้งนั้นครับ

ปัจจุบัน รถป้ายแดงออกจะปัญหาจุกจิกกว่าด้วยซ้ำครับ (ประกอบกับเวลาเราซื้อป้ายแดง เสียงก๊อกแก๊กนิดหน่อยเราก็ไม่ชอบแล้ว เลยรู้สึกว่าจุกจิกด้วยครับ)

"ทางบ้านไม่ค่อยมีตัง"  ประโยคนี้ ถ้าจะเอาตังทางบ้านไปดาวรถ แล้วเพิ่งเริ่มทำงาน มีสิทธิ์ชอต ผ่อนไม่ไหวสูงครับ อย่าลืมว่า มันไม่ใช่แค่ค่างวดครับ
ยกเว้นทำงานเป็นพวกเซล ที่ได้ค่าน้ำมัน อาจพอได้ครับ  ถ้าไม่งั้นผมแนะนำใช้คันเก่า แล้วเก็บตังไปก่อนครับ รอดาวเยอะๆ  มันถูกกว่าผ่อนนานๆ หลายหมื่น
ไม่ต่างกับเอาภาษีคืนเท่าไรครับ

ออฟไลน์ mick

เอารถใหม่ เพราะทำงบนคงไม่มีเวลามาซ่อมบ่อยๆ ต้องการความวางใจยด้จากรถ ไม่ใช่บางวันเสีย
แต่ไม่เอาฟอร์ด ราคาตก ไม่คุ้ม

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ ตอนนี้ผมยังตัดสินใจไม่ได้ แต่เอนๆไปทางซ่อมรถเก่าแล้วล่ะครับ เงินเดือนตอนนี้มันน้อยจริงๆ ผ่อนไม่ไหวแน่ๆ T T

ออฟไลน์ mewzabahl

A31 อีกเสียงครับ  จับมาทำใหม่ดีๆ  แล้วจะรักมันครับ ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
รถเก่าที่มีอยู่ดีกว่าครับ แล้วก็นำไปซ่อมใหม่ให้ใช้งานได้ดี แถมจะได้ประสบการ์ณติดตัวด้วยครับ สำหรับผู้ชาย คือเราจะรู้จักถึงการรักษา ซ่อมแซม และจะรักและถนอมมันมากขึ้นครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องการรถใหม่ขนาดนั้นเลยหรือครับ?
เอาคันเก่าไปทำให้ดีๆ ก็วิ่งได้แล้ว

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าผมมี A31 ในมือ
ผมไม่มองรถคันอื่นเลยครับ

อะไหล่ช่วงล่าง เบรค มีพร้อมเกลื่อนเซียงกง
วาง JZ เอาแบบมีเกียรออโต้ติดมาด้วย 1JZ ก็ได้
หรือถ้าติดแก๊ส เอา 1JZ-GTE มาวางเลยไปเลยครับ วิ่งกระจาย โลล่ะ 2 บาท
ทำเครื่อง ช่วงล่าง ไม่เกิน แสนห้า
ทำภายใน ไม่เกิน ห้าหมื่น
สรุป 2 แสน ได้ีีรถสภาพเหมือนใหม่ ใช้ได้นาน
(2แสน ถ้าเอารถป้ายแดง ได้แค่ดาวน์อย่างเดียว)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มันขึ้นกับว่า คุณพร้อมจะลุยกับรถเก่าแค่ไหน

รถเก่าต่อให้ทำยังไงมันก็ต้องเสียบ้าง สภาพชีวิตของคุณรับได้กับการกินข้าวลิงนานๆ ที ได้หรือไม่

เมื่อก่อนผมขับ Galant เฉลี่ย ต้องมีนู่นนั่นเสีย อย่างน้อยปีละครั้ง

แต่ตอนนั้นผมเรียนอยู่ ก็ไม่เท่าไร และผมมีอู่ประจำ แต่ถ้าทำงาน ผมไม่แน่ใจ

แต่ส่วนตัวผมว่า A31 มันเก่าไปหน่อยครับ ถ้าไม่มีอู่ในมือ ผมว่าน่าจะเหนื่อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ pite

• Full Member
เอาคันเก่าๆไป ซ่อมเนี๊ยบๆ ใช้ต่อดีกว่าครับ พึ่งเริ่มทำงานอย่างพึ่งสร้างหนี้เลย ไหนจะค่าน้ำมัน ประกัน และค่าจุกจิกอีก
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ adis

เห็นด้วยกับข้อแรกครับ แต่อยากให้ดูค่าบำรุงรักษาที่ปัจจุบันนี้เป็นอยู่ด้วยว่ามันเป็นอย่างไร
เอามาเทียบกับการออกรถใหม่ เป็นอย่างไร
หรือหารถมือสองที่สภาพอาจจะดีกว่า a31 ที่ใช้อยู่ เทียบเคียงค่าใช้จ่ายต่อเดือนดูครับ

ออฟไลน์ HYDE--

เงินเดือนหมื่นกว่า ผมว่าผ่อนลำบากนะครับ ถึงแม้ทางบ้านจะดาวให้ก็ตามที
สมมุดผ่อนเดือนละ 7000 แล้วเงินเดือน 15000 หมายความว่า ค่างวดก็กินไปเกือบครึ่งของเงินเดือนแล้วครับ
ไหนจะค่าน้ำมันอีก เดือนละ อย่างน้อยที่สุด 3000 บาท ค่ากิน ค่าเที่ยวอีก แต่ถามว่า ซื้อไหวไหม อันนีั้ จขกท ต้องคิดดูครับ

ถ้าเอาเงิน 150000 มาทำ Cefiro ผมว่า ก็น่าจะออกมาเนียบพอใช้ได้แล้วนะ ขึ้นอยู่กับสภาพรถ ณ ตอนนี้ด้วย ไม่รู้ต้องทำสีอีกเยอะแค่ไหน
แต่ผมคิดว่า ค่าซ่อม Cefiro คงไม่ต้องจ่ายทุกเดือนเหมือนค่าผ่อนรถใหม่นะครับ เอาไปวางเครื่อง J ติดแก๊ส ก็ประหยัดได้อีก วิ่งไปไหนไม่ต้องคิดมาก
จัดช่วงล่างดีๆสักชุด ไส่แมก 17-18 นิ้ว ไม่ต้องแต่งหวือหวามาก ขับทางไกลสบายๆครับ

แต่ถ้าดูสภาพรถไม่ไหวจริงๆ เช่น ผุเยอะๆ ก็ซื้อใหม่ดีกว่าครับ เดี๋ยวไปๆมาๆ จะหมดเงินเยอะกว่าซื้อใหม่

ออฟไลน์ archian

ข้อ 1  หรือ  มอไซ  .....

ออฟไลน์ panerai

ข้อ1 ครับ เพราะผมก็ใช้รถต่อจากที่บ้านนี่ละครับรู้สึกไม่เป็นภาระดีครับ ซื้อใหม่ไประแวงระวังเครียดเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ gorilla

ถ้ามีข้อจำกัดเรื่องค่าใช้จ่าย ข้อ 1 แน่นอนครับ

1.5 แสน เหลือๆนะครับ บูรณะได้สบายๆ ลง 2J-GE ก็พอครับ แรงเหลือๆ ไม่ต้องลง GTE หรอกครับ เดี๋ยวมันจะบายปลายครับ  ติดแก๊สวิ่งสบายๆ

รถใหม่อย่าไปซื้อเลยครับ เงินเดือนหมื่นกว่าๆ  ผมว่าผ่อนไม่ไหวชัวร์ๆ  ซื้อมาจะเป็นทุกข์เปล่าๆครับ  ต้องมากังวลเรื่องค่าใช้จ่ายทุกเดือน  ค่าน้ำมัน  ค่าประกัน ค่าทะเบียน....

ผมก็ขับรถเก่ามากมาก่อนครับ  รถ 20 กว่าปีนี่แหละ วาง JZ เหมือนกันครับ  ไว้มีกำลังเงินพอค่อยซื้อรถใหม่ก็ยังไม่สายครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ตอนนี้ก็เริ่มหาข้อมูลซ่อมรถแล้วครับ กลัวโดนฟันหัวแบะ  :'(

คงจะซ่อมแล้วขับไปเรื่อยๆก่อน เงินเดืนมากกว่านี้ซักสองเท่า ค่อยว่ากันอีกที  :)

รถก็คงไม่แน้นแรงครับ แน้นใช่งานประจำวัน นั้งสบายๆ ครับ

ขอบคุณครับผม  ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
A31 เสียดายมาก ถ้าจะไปลง JZ ของ Toyota
อยากให้ทำเก็บไว้ แบบเดิมที่สุดเท่าที่จะทำได้ดีกว่า
แต่ถ้าไปติดแก็ส ปัญหาก็ไม่จบอีก...

ถ้าจะเอารถใหม่ อะไรก็ได้ครับ ที่ไม่ใช่ Ford

ออฟไลน์ H.

โหยถ้าบ้านผมมีมรดก A31 ตกทอดมานี้ คะนองมือเลย  ;D
H.

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
ตอนนี้เหมือนใจจะมาทาง A31 แล้ว  ผมว่าดีนะ บูรณะรถที่เก็บความทรงจำดีๆ ของเราให้อยู่กับเราต่อไป
รถใหม่ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา  น้องชายผมร่ำๆ ว่าจะขายเฟียสต้าไปซื้อรถเก่าแล้ว

ถ้าเป็นผมนะ  แล้วมี A31 ในมือ  เครื่องเดิมถ้าไม่ไหวจริงๆ  ผมจะไปลง SR