ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถ 5 เดือน โดนภาษีนำเข้าเพิ่ม(เกรย์) เอาไงดี  (อ่าน 6167 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
ขอปรึกษา ขอคำแนะนำด้วยครับ เนื่องจากผมไปจองรถ c estate จากเกรย์แถวๆ ลาดพร้าว 71 ขอเรียกว่า A นะครับ
จองเมื่อวันที่ 15 ธ.ค. 54 กำหนดรับรถ ไม่เกินเดือน เม.ย. 55 มัดจำ 200000 บาท (config. เองเนื่องจากตอนนั้นตลาดไม่มีรถ ) พอปลายเดือนเม.ย. A โทรมาบอกว่ารถเข้าช้าประมาณ 1 เดือนนะครับ พี่ครับผมรอนานมากแล้ว ขอเปลียนรุ่นได้ไหม ทาง A  ก็ไม่ค่อยอยากให้เปลี่ยนเนื่องจากว่าเป็นรถที่ผมสั่งเฉพาะ จะขายยาก ผมก็โอเครอก็รอ รอมา4 เดือนแล้ว รออีกสักเดือนก็ได้(วะ)
วันที่ 31 พ.ค. ทาง  A โทรมา บอกพี่ครับรถมาแล้วครับ ผมนี่ดีใจสุดๆๆ โอเคเดี๋ยวผมเข้าไปดู รถสวยถูกใจมากๆๆ ดีใจได้สักพัก พนักงานของ A บอกว่าพี่ครับ นายบอกว่าภาษีนำเข้าเพิ่มให้พี่ช่วยออกคนละครึ่ง อ้าวแล้วทำไมผมต้องช่วยออก ผมสั่งตั้งแต่ ปีที่แล้ว คุณเอาเข้ามาช้า ยังมาโยนภาระให้ผมอีก สักพักนายใหญ่โทรมา ภาษีมันเพิ่ม 200000 เดี๋ยวผมเอาใบเสร็จมาให้ดู ผมรับคนเดียวไม่ไหว มันขาดทุน (รถคนนึึงกำไรไม่ถึง 200000 มันขายได้ไง)ผมให้พี่ช่วย 80000 สักพัก 50000 ก็ได้ แต่ถ้าพี่ไม่เอา ก็เอาเงินคืนได้เลย (แล้วที่แรกขอเปลียนรุ่นทำไมไม่ให้ ให้รอทำไมอีก 1 เดือน) แล้วทำไมไม่บอกผมล่วงหน้า โอเค เดี๋ยวขอไปคิดก่อน ระหว่างรอก็ให้พี่ที่รู้จัก ช่วยดูให้ด้วยว่าตกลงภาษีมันเท่าไรกันแน่ ได้คำตอบมาเมื่อเช้านี้ว่าโดยประมาณ 80000 ตกลงนี่มันหลอกให้ผมจ่ายคนเดี๋ยวเลยนี่หว่า
ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ เป็นคุณจะทำอย่างไง 

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: จองรถ 5 เดือน โดนภาษีนำเข้าเพิ่ม(เกรย์) เอาไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 11:47:10 »
ผิดสัญญาตั้งแต่นัดรับรถ และยังพ่วงอ้างภาษีขึ้นอีก แบบนี้ทางผู้จำหน่ายผิดเต็มๆอยู่แล้วครับ เพราะราคาที่ตกลงกันคือวันที่ทำสัญญาจอง(ซื้อ)   ช่วย PM ชื่อ เกรย์ เจ้านี้ให้ผมหลังไมค์ด้วยนะค้าบบ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: จองรถ 5 เดือน โดนภาษีนำเข้าเพิ่ม(เกรย์) เอาไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 12:09:04 »
เปลี่ยนที่เลยครับ มีอีกหลายๆที่ที่อยากจะขายรถนะหาที่ดีกว่านี้ดีกว่า ขนาดเริ่มต้นอย่างทำอย่างนี้และต่อไปจะขนาดไหน ผมว่าศูนย์ไหนที่ไม่จริงใจผมไม่เอานะ
ส่วนเรื่องการที่ต้องรอรถนานก็ถือว่าเป็นการซื้อความจริงใจศูนย์นั้นๆไปล่ะกันทีนี้ก็ได้เห็น และซึ่งการผิดสัญญารับรถและยังพ่วงอ้างภาษีขึ้นอีกไม่ไว้จริงๆ
เปลี่ยนที่เหอะครับ ส่วนเกรย์แถวๆ ลาดพร้าว 71 ขอเรียกว่า A ที่ว่าผมว่าพอจะนึกออกนะ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 12:22:48 »
ขอปรึกษา ขอคำแนะนำด้วยครับ เนื่องจากผมไปจองรถ c estate จากเกรย์แถวๆ ลาดพร้าว 71 ขอเรียกว่า A นะครับ
จองเมื่อวันที่ 15 ธ.ค. 54 กำหนดรับรถ ไม่เกินเดือน เม.ย. 55 มัดจำ 200000 บาท (config. เองเนื่องจากตอนนั้นตลาดไม่มีรถ ) พอปลายเดือนเม.ย. A โทรมาบอกว่ารถเข้าช้าประมาณ 1 เดือนนะครับ พี่ครับผมรอนานมากแล้ว ขอเปลียนรุ่นได้ไหม ทาง A  ก็ไม่ค่อยอยากให้เปลี่ยนเนื่องจากว่าเป็นรถที่ผมสั่งเฉพาะ จะขายยาก ผมก็โอเครอก็รอ รอมา4 เดือนแล้ว รออีกสักเดือนก็ได้(วะ)
วันที่ 31 พ.ค. ทาง  A โทรมา บอกพี่ครับรถมาแล้วครับ ผมนี่ดีใจสุดๆๆ โอเคเดี๋ยวผมเข้าไปดู รถสวยถูกใจมากๆๆ ดีใจได้สักพัก พนักงานของ A บอกว่าพี่ครับ นายบอกว่าภาษีนำเข้าเพิ่มให้พี่ช่วยออกคนละครึ่ง อ้าวแล้วทำไมผมต้องช่วยออก ผมสั่งตั้งแต่ ปีที่แล้ว คุณเอาเข้ามาช้า ยังมาโยนภาระให้ผมอีก สักพักนายใหญ่โทรมา ภาษีมันเพิ่ม 200000 เดี๋ยวผมเอาใบเสร็จมาให้ดู ผมรับคนเดียวไม่ไหว มันขาดทุน (รถคนนึึงกำไรไม่ถึง 200000 มันขายได้ไง)ผมให้พี่ช่วย 80000 สักพัก 50000 ก็ได้ แต่ถ้าพี่ไม่เอา ก็เอาเงินคืนได้เลย (แล้วที่แรกขอเปลียนรุ่นทำไมไม่ให้ ให้รอทำไมอีก 1 เดือน) แล้วทำไมไม่บอกผมล่วงหน้า โอเค เดี๋ยวขอไปคิดก่อน ระหว่างรอก็ให้พี่ที่รู้จัก ช่วยดูให้ด้วยว่าตกลงภาษีมันเท่าไรกันแน่ ได้คำตอบมาเมื่อเช้านี้ว่าโดยประมาณ 80000 ตกลงนี่มันหลอกให้ผมจ่ายคนเดี๋ยวเลยนี่หว่า
ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ เป็นคุณจะทำอย่างไง 

แน่นอนครับ รับมัดจำคืน
ผมคิดว่า มันต้องมีลูกเล่น ข้อต่อรองเพิ่มมาอีก  เพราะมันสั่งมาแล้ว ปล่อยรถได้ทันที มีใครไม่เอา
บอกไปก่อนเลยว่า ขอรับเงินมัดจำคืนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 12:41:06 »
ผมเคยถามพนักงานขาย ว่ามีคนเคยมาถามรุ่นนี้บ้างไหม ได้คำตอบว่า "มีครับ แต่เค้าไม่เอา เพราะเค้า ไม่อยากรอ" (หรือว่าเค้าเอาไปขายให้คนอื่นได้กำไรมากกว่า)

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 12:43:11 »
เกรย์....เร   >:( >:(

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 13:47:25 »
นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่เกรย์เจ้านี้ทำแบบนี้...ผมได้ยินมาหลายครั้ง เคสที่หนักกว่านี้ก็มีครับ  >:(

ถ้าเป็นผมเอาเงินคืนแน่นอนและไม่ข้องแวะอีกเลย แบล็คลีสตลอดกาล และก็ถือว่าซื้อประสบการณ์ไป...ดีกว่ารับรถไปแล้วคุณจะยิ่งเครียดกว่านี้อีก
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 19:44:51 »
      อ่านความเห็นของหลายๆท่าน ถึงกับตกใจมากครับ เพราะว่าโดยปกติ เวลาผมพาลูกไปโรงเรียนจะผ่าน A ประจำ เห็นรถใหม่ๆ เข้ามาตลอด (เดือนนึงคงเป็นสิบคัน) คิดว่าใกล้บ้าน ถ้ารถมีปัญหาอะไร ก็เข้าไปได้เลย แต่คิดผิดจริงๆครับ 

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 13:44:05 »
เป็นผม ถ้ารถตรงสเป๊กกับที่เราอยาำกได้ผมเอาครับ ส่วนเสียเพิ่มเท่าไหร่ก็พยายามต่อรองดู
ใช่มีคนอื่นรอขายอีกหลายเจ้าก็จริง แต่ยังไม่รู้ว่าจะหาสเป๊กตรงกับคนที่เราอยากได้เมื่อไหร่
เอารถคนที่เห็นๆตัวดีกว่าครับ ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินนะครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 21:34:53 »
ที่เมื่อก่อนมีแต่ที่ซ่อมใช่ไหม พอนึกออก รายนี้เอากำไรบานตลอด
อะไหล่มือสองเอากำไรเท่าตัว ไม่รวมค่าแรง ตอนหลังไม่ใช้ละ
เหวี่ยงใส่ลูกค้าด้วย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 23:39:33 »
ขึ้นอยู่กับว่ายังต้องการรถอยู่หรือป่าวครับ

ถ้ายังอยากได้ก็ลองต่อรองดูครับ ถ้าไม่ก็เอาเงินคืนไปหาดูเจ้าอื่น

ว่าแต่เครื่องตัวไหนครับ จะได้ลองคํานวนราคา+ภาษีเพิ่มดูคราวๆ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 07:18:42 »
ตอบตรงๆนะครับอย่าโกรธกัน

ภาษีมันขึ้นจริงๆ ตั้งแต่เดือนเมษาครับ ทำให้รถรุ่นของคุณ ราคาเพิ่มด้วย คร่าวๆผมว่า มีแสน-2แสนบาทจริงขึ้นกับ option เพราะซีคูปก็ราคาขึ้นไปประมาณนั้น ดังนั้น ก่อนหน้านี้ คนถึงซื้อเกรย์แบบ มีเท่าไรก็ไม่พอขายเพราะสาเหตุนี้แหละครับ คุณอาจจะไม่ทราบ ก็เลยไม่ได้เร่งว่า ยังไง ต้องให้ รถมาถึงก่อนเมษา ไม่งั้นโดนภาษีใหม่แน่ๆ เกรย์หลายเจ้าก็โดนแบบนี้ครับ อ่วมอยู่

ทีนี้ถ้าต่อรองกัน คุณได้จ่ายเพิ่มแค่ 5 หมื่น ถ้ามันเป็นรถที่คุณชอบและก็ config เอง เอาไปเถอะครับ เพราะว่า ยังไง คุณทิ้งจอง แล้วคุณไปจองคันใหม่ ราคามันก็ไม่ใช่เท่าเดิมแน่นอน ผมรับรองได้ เผลอๆจะแพงกว่าเกรย์เจ้านี้อีก เพราะเขาคงไม่มายอมแบกภาษีกับคุณแน่ๆครับ

ออฟไลน์ mhc2007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:53:30 »
ชอบเสนอราคาต่ำกว่า ออปชั่นมากกว่า เพื่อให้เราจอง จะโทรตามเราทุกวัน ขออะไรก็ได้
หลังจากเราจองรถแล้ว เธอ/เขาก๊จะเป็นพวกอีหลบ เราจะต้องคอยโทรตามทุกวัน เขาจะเป็นฝ่ายขอแทน  ;D
สำหรับเคสคุณ ลองสรุปดูก่อนว่าราคาที่เพิ่มรวมแล้วยังพอใจไหม กับการรออีกรอบ ถ้าไม่พอใจรับเงินคืนดีกว่า
แต่ถ้ายังพอใจก็คงต้องคุยกันพักนึงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 15:41:09 »
      สรุป วันนี้ไปเอาเงินจองคืนแล้วครับ ไปจอง c 250 coupe แทน เปลี่ยนแนวไปเลย ไม่อยากได้แล้ว estate (จริงๆก็อยากได้อยู่ แต่เสียความรู้สึกดีๆไปแล้ว) ได้คุยกับเจ้าของ A ก็พอใจระดับนึง เค้ายอมรับผิดว่าไม่ได้ดูใบจอง!!! ก็โอเค ไม่อยากคิดมาก เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า คืนดอกเบี้ยให้ด้วย 7000 (แต่ผมเสียภาษีเพิ่มเป็นแสน เซ็งเล็กน้อย แต่ทำไงได้ เอาสบายใจดีกว่า)
      ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ
     ปล.แอบเห็นว่า เค้าคงมาตอบด้วย