ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาอยากสอบถามพี่ๆในบอร์ดนี้อะครับ(ศูนย์Toyota K.motor)  (อ่าน 4146 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongtee3

• Newbie
  • *
อาการรถก่อนเข้าศูนย์ไม่มีอาการเสียแม้แต่อย่างใดขับปกติ ไฟที่หน้าปัทไม่มีขึ้นสักดวง มีแค่อาการเร่งไม่ขึ้นเหมือนปกติ
แต่.. เมื่อวันศุกร์ที่23/7/55ผมนำรถเข้าไปที่ศูนย์โตโยต้าสาขาสะพานใหม่เพื่อซ่อมที่เปิดประตูด้านข้าง(Toyota tiger 2002 เครื่อง2500 วิ่ง11x,xxx) .. .ก่อนสงกรานแม่ผมได้ไปเช็ครถที่บิควิคแล้วได้ซ่อมพวกเพลาผ้าเบรค เมื่อนำรถออกมา .. รถมีอาการอืดผิดปกติ(แม่ผมบอก)แต่ก็ใช้ขับมาจนถึงวันศุกร์ที่แล้วที่ได้นำรถไปเข้าศูนย์ก็เลยให้ทางศูนย์เช็ค ศูนย์บอกว่าจะติดต่อมาอีกที ... เมื่อตอนเย็นทางศูนย์โทรมาบอกว่า คลัทช์เสียต้องเปลี่ยนครัทช์ใหม่ราคา7xxx(ไม่รวมvatไม่รวมค่าช่าง)(โดยตอนนี้เสียค่าช่างไปแล้ว)ถ้าเปลี่ยนก็จะไม่ต้องเสียค่าช่าง แม่ผมจึงบอกเปลี่ยนไป พอมาอีกวันช่างบอกมีคันเกียร์ตัวล็อคหักอีก4xxxกว่าบาท นัดรับรถ25/7/55 ... พอวันนี้แม่ผมไปรับช่างบอกว่ามีอะไรเกี่ยวกับคันเร่งเสียค่าเปลี่ยนอีก12,xxxบาท ถ้าไม่เปลี่ยนจะทำให้ครัทช์ชำรุดไวขึ้น คราวนี้แม่ผมก็โวยไปบลาๆประมาณไหนบอกเช็คหมดแล้วแล้วทำไมถึงซ่อมไปมาอยู่อย่างงี้ แล้วเขาก็บอกว่าเนี่ยตอนนี้มีอาการไฟขึ้นโชว์ถ้าไม่เปลี่ยนก็จะขึ้นอย่างงี้ รวมค่าทั้งหมดที่เสียไป18xxxบาทซึ้งมันก็เป็นเงินจำนวนเยอะพอสมควรถ้าซ่อมแล้วดีขึ้นจะไม่สงสัยเลย TT

พอรับรถกลับมาแม่ผมบอกว่าตอนเปลี่ยนเกียร์ สตาร์ทเครื่อง เบรค รถมีอาการสั้นแล้วอืดลงกว่าเดิมก่อนซ่อมเสียอีก .. ผมจึงมีคำถามว่า
วันนี้ผมได้ขับรถเองซึ่งบอกได้ว่าแย่มากกกกกก ปกติที่ผมขับเกียร์1 1-40 ,เกียร์2 40-60,เกียร์3 60-80 ,เกียร์4 80-100 ,เกียร์5 100-140
แต่หลังจากการซ่อม เกียร์1 1-10(รอบ2000) ,เกียร์2 10-20(4000),เกียร์3 20-40(3000-4000) ,เกียร์4,5 ยังเหยียบไม่ถึงเอาไปเข้าศูนย์ก่อน(วิธีการเหยียบ เหยียบมิดคันเร่งได้เท่านี้) ตอนนี้แม่ผมเซงมากซึ่งก่อนจะเข้าศูนย์รถปกติทุกอย่าง ผมจะทำยังไงดีครับผมสามารถเอาเรื่องหรือฟ้องร้องอะไรได้ไหมครับถ้าเกิดเขาไม่ทำให้เป็นปกติ

สรุปอาการตอนนี้นะครับ
1.ไฟเครื่องสีเหลืองโชว์
2.เกียร์1 1-10(รอบ2000) ,เกียร์2 10-20(4000),เกียร์3 20-40(3000-4000) ,เกียร์4,5 ยังเหยียบไม่ถึงเอาไปเข้าศูนย์ก่อน(วิธีการเหยียบ เหยียบมิดคันเร่งได้เท่านี้)
3.อาการเหยียบคลัทช์ คลัทช์เหยียบแบบนิ่มมาก เวลาปล่อยมันดีดกลับมาเร็วมากทำให้รถกระตุก(ซึ่งเดิมมันจะแข็งเวลาปล่อยมันจะติดเท้าผมตลอดเวลาทำให้ไม่มีอาการกะตุก)ทางศูนย์บอกว่าเป็นอาการของคลัทช์ใหม่แบบนี้อะดีแล้ว ?
4.สตาร์ท/ดับเครื่องแล้วมีอาการสั่น(มาก)

ใบเสร็จ

คันเกียร์เขาชี้ให้ผมดูว่าตรงตัวล็อกมันหักไม่สามารถล็อคได้.. มันจะเป็นไปได้ไหมครับว่าตอนช่างถอดออกเขาทำหักเพราะเดิมก็ไม่มีอาการอะไรเลย
ผมมีคำถามอยากจะสอบถาม
1เราจะดูยังไงว่าเขาเปลี่ยนมาจริงไหม ?
2ศูนย์เขาหลอกเราหรือเปล่า(เพราะตอนนี้ที่โชว์รูมไม่มีรถขายสักคันแล้วปิดหน้าร้านที่เป็นกระจกโชว์รถหมดเลยเหมือนกับว่ามันเจ๊งแล้ว)เพราะผมไม่รู่เรื่องรถ
3หลังจากซ่อมมาอาการแย่ลงยังงี้สามารถเรียกร้องอะไรกับศูนย์ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
อย่างนีต้องเคลมคับผมยังมันต้องรับประกันอยู่สำหรับช่อมศูนย์คับผม ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
โตโยต้าสมัยนี้มาตรฐานตกไปเยอะครับ เคยเจอประสบการณ์แย่ๆจากโตโยต้ามาเยอะเหมือนกันครับ ตั้งแต่ถอดหลอดไฟรถออกแล้วพยายามจะให้ซื้อใหม่ ทำเบาะเปื้อนสี ทำสีในส่วนที่ไม่เคยชน(ไม่รู้ช่างเอาไปชนมาหรือเปล่า) คอนโซลฝั่งผู้โดยสารเป็นรอยลึกและยาวมาก  แกะลิ้นชักใส่กรองแอร์แต่ไม่ใส่ลิ้นชักให้เข้าล็อก

ปล.เคยได้ยินช่างโทรคุยกันว่าขับรถลูกค้าชนกันในศูนย์ด้วยครับ   และช่างที่รับรถลูกค้าขับรถได้แย่มาก เอารถลูกค้าขับส่วนทางมาแล้วเปิดกระจกมามองหน้าก็มี (แต่โชคดีที่ตอนนั้นคนลองขับรถผมเป็นผู้จัดการศูนย์ มันก็เลยโดนลงโทษไป)

ปัจจุบันนี้บอกลาโตโยต้าไปเรียบร้อยแล้ว  ;)
Test ..

ออฟไลน์ nongtee3

• Newbie
  • *
ตอนี้ส่งเรื่อเคลมไปแล้วครับเด่วเขาจะโทรมาบอก TTแย่มากกก