ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นลือกรถหน่อยครับผม  (อ่าน 7795 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongtee3

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็นลือกรถหน่อยครับผม
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 18:09:55 »
คือตอนนี้คิดว่าจะออกรถใหม่(มือ2)ครับผมคือดูไว้เป็น2ตัวที่ชอบพิเศษคือ
1 Camryโฉม 2006 เป็นมือ2ประมาน7xx,xxx
2 Accordโฉม2008 เป็นมือ2ประมาณ8xx,xxx(2.0) 9xx,xxx(2.4)
ใจชอบทรง Camry เพราะมันดูอ้วนดีแต่ติดทีว่าภายในไม่สวยเอาซะเลยส่วนAccordผมชอบทั้งภายนอกแล้วชอบภายในมากๆคือมันสวยมากๆเลยครับ เลยอยากจะถามว่าถ้าซื้อในช่วง1-3เดือนนี้ ราคาแพงไปไหมครับ ใจตอนนี้ไปAccord 90% เพราะคิดว่าจะใช้ไปสัก6ปีแล้วขายคิดว่าราคาขายน่าจะอยู่ประมาน 6xx,xxx ประมานนี้ดูจากโฉม(ก่อนปัจจุบัน) พี่ๆว่าคุ้มไหมครับ
ส่วนตัวคือชอบรถ 5ประตูคือ Mazda3 แต่จากอ่านๆแล้วมีเสียงส่วนมาก(ทั้งในเว็ปและคนรอบข้าง)บอกว่าเครื่องเก่าบ้างไม่คุ้มราคาขายต่อตกมากแต่...พอมาคิดอีกที 7-8แสนถอยรถใหม่ป้ายแดงอย่างCivic FB เลยไม่ดีกว่าหรอไม่ก็ Fiasta จึงอยากสอบถามว่าถ้าซื้อตอนนี้แล้วใช้ไปอีก4-6ปีคิดว่าซื้อตัวไหนน่าจะเวิร์คกว่ากันอะครับผม (คือราคาขายต่อไม่ตกมากและขายได้ง่าย)
งบ7-9แสน (มือ2)
1 Camry
2 Accrod
งบ7-9แสน (มือ1)
1 Civic FB
2 Fiasta
หลังจากซื้อมาผมจะนำไปติดแก๊สครับผมไม่ทราบว่าในตัวเลือกนี้มีตัวไหนที่ไม่ทนแก๊สบ้างครับผม
อีก2คำถาม
1ถ้าติดแก๊สแล้วแก๊สจะเข้ามาในรถไหมครับเวลาขายต่อรถติดแก๊สราคาจะตกลงไหมครับผม
2ถ้าซื้อรถมือ2ควรเช็คอะไรบ้างครับผม

การใช้งานคือ ขับไปมหาลัยไปกลับ 30กิโลเมตรและไปที่อื่นบ้าง ต่างจังหวัดปีละครั้ง เดิมขับTigerค่าน้ำมันตกกิโลประมาน3.50บาท 6000บาทต่อเดือน ผมจึงมีความคิดว่าให้แม่เอาเงินค่าน้ำมันไปออกรถใหม่แล้วเด่วค่าแก๊สผมจะออกเองดีกว่า(ถือว่าเป็นการเก็บเงินไปในตัวดีกว่าจ่ายค่าน้ำมันไปเปล่าๆเพราะแม่ไม่ได้ขับรถนอกจากจะไปส่งงานแค่เดือนละ2ครั้ง)คำถามว่าทำไมไม่เอา tigerไปติดแก๊สแม่บอกไม่อยากเอาไปติดแก๊สเพราะรถมันก็เก่าแล้วครับ
เงินดาวประมาณ6แสนครับผมกะผ่อน4ปี
ขอบคุณสำหรับพื้นทีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 19:52:47 โดย nongtee3 »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเลือกรถหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 18:17:37 »
ซีวิค FB 1.8 ตัว s at ครับ คิดจะขายต่อ ราคาไม่ตกมาก ก็ต้องรถตลาดครับ

แต่ถ้าจะซื้อมือสอง นี่ครับ วิธีเลือรถมือสองเบื้องต้น

http://www.pattanakit.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=432010&Ntype=120

• Newbie
  • *
Re: รบกวนช่วยเลือกรถหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 19:52:03 »
คือซื้อรถใหม่เลยดีกว่าใช่ไหมครับผม

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: ขอความคิดเห็นลือกรถหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 20:11:00 »
คือซื้อรถใหม่เลยดีกว่าใช่ไหมครับผม

ใช่ครับ ผมเชียร์รถใหม่

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ขอความคิดเห็นลือกรถหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 20:14:59 »
Accord ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 20:17:51 »
มาเชียร์รถใหม่เหมือนกันครับ
ใช้ไปเลย สบายใจไป 5 ปี

แต่ก็แลกกัน รถใหญ่ ขับดีกว่า นิ่งกว่า

ถ้าปัจจุบันขับ Tiger แล้วเปลี่ยนมาขับรถเก๋ง ต่อให้เป็นเก๋งเล็ก ก็ขับดีทั้งนั้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 21:13:46 »
ถ้าซื้อรถใหม่ราคาขายต่อจะเหลือประมาณเท่าไรหรอครับโดยประมาณ(อีก6ปี) .. ลังเลใจอยากได้Accord มากๆๆ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 22:16:56 »
ผมเห็น จขกท ชอบ Accord มากกกกก

คงต้องจัด Accord ล่ะครับ ถือว่าเป็นรถตลาดที่ยอมรับได้

ราคาขายต่อคงตกไม่มากก

ซื้อ Civic มาผมว่าไม่สุดแน่ๆ ครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 22:37:40 »
ถ้าไม่ได้ใช้สิทธิ์รถคันแรก ผมเห็นว่าหารถมือสองสภาพดีๆ ดีกว่าครับ ถูกกว่า เอาตังไปทำอย่างอื่นได้

แต่ถ้าพอใจกับรถเล็ก ก็อีกเรื่องครับ

แต่เรื่องแก๊ส อู่ดีๆ ทำจบหมดครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 22:41:10 »
ผมเห็น จขกท ชอบ Accord มากกกกก

คงต้องจัด Accord ล่ะครับ ถือว่าเป็นรถตลาดที่ยอมรับได้

ราคาขายต่อคงตกไม่มากก

ซื้อ Civic มาผมว่าไม่สุดแน่ๆ ครับ

ใช่ครับผมชอบAccordมากๆเลยแต่ถ้าจะออกรถใหม่ในตัวเลือกคือ Civic FB Mazda3 1.6 Fiesta1.6เด่วต้องให้แม่ไปลองนั่งว่าเขาชอบตัวไหนกว่ากัน
ส่วนตัวคิดว่าราคาaccordคงจะลงจากนี้ไม่มากนักเมื่อตอนMCมาคาดว่าจะลงเต็มที่ก็น่าจะ75x,xxx 8xx,xxx เลยซื้อตอนนี้ท่าจะคุ้มกว่าเห็นด้วยไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 22:43:43 »
ถ้าไม่ได้ใช้สิทธิ์รถคันแรก ผมเห็นว่าหารถมือสองสภาพดีๆ ดีกว่าครับ ถูกกว่า เอาตังไปทำอย่างอื่นได้

แต่ถ้าพอใจกับรถเล็ก ก็อีกเรื่องครับ

แต่เรื่องแก๊ส อู่ดีๆ ทำจบหมดครับ
civic fb นี่ได้ภาษีคืนด้วยอ่อครับผม

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 23:08:23 »
fb รถใหม่อีกเสียง  สบายใจ ใหม่สด อีก5-6ปี ถึงตกรุ่น  
fiesta 1.5 ก็น่าสน  (ได้ภาษีคืน) คุณมีเงิน6แสนแล้ว กัดฟันเพิ่มอีก1แสน   ได้fiesta เงินสด แล้วยื่นเรื่องภาษีคืนได้อีก1แสน  (fiesta ไม่ค่อยมีคนติดแก๊สนะ) 

ติดแก๊สแล้วราคารถ ตกลงมาแน่นอน  (เป็นผมก็ไม่อยากซื้อรถมือ2ติดแก๊ส ไม่รู้ประวัติอะ)   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 23:21:22 โดย mewzabahl »

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 23:14:16 »

civic fb นี่ได้ภาษีคืนด้วยอ่อครับผม
FB ไม่ได้ภาษีคืนครับ   ได้ภาษี คือfiesta 1.5    ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 00:44:14 »
เข้ามาเชียร์ให้รอ Sylphy ชอบ อยากเห็นบนถนนเยอะๆ ;D

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 01:43:12 »
ถอยรถป้ายแดงเถอะครับ มือสองใช้ระยะยาวกว่าจะเรียนจบซ่อมกันเหนื่อย อีกอย่างไม่กลัว"รถน้ำท่วม"หรอครับ

ตอนผมเข้าปี1 ก็อารมนี้เหมือนกันครับ Serie3 มือสอง กับ camry ป้ายแดง สุดท้ายผมก็เอารถใหม่ป้ายแดง ใช้ยาวๆไม่งอแง

ไม่ต้องซ่อมอะไรเลย แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเช็คระยะ จนตอนนี้เรียนจบละครับ 4 ปี

ปล. เชียร์ Civic FB ครับ ชีวิตวัยรุ่นมหาลัยอย่างเราๆเพื่อนฝูงเยอะ ได้ขับสนุกนั่งสบายๆ ถ้าเป็นพวกเฟียสต้ากลัวจะเล็กเกินไปน่ะครับ
เผื่อเพื่อนๆไปเที่ยวด้วยหลายๆคน
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:18:01 »
fb รถใหม่อีกเสียง  สบายใจ ใหม่สด อีก5-6ปี ถึงตกรุ่น  
fiesta 1.5 ก็น่าสน  (ได้ภาษีคืน) คุณมีเงิน6แสนแล้ว กัดฟันเพิ่มอีก1แสน   ได้fiesta เงินสด แล้วยื่นเรื่องภาษีคืนได้อีก1แสน  (fiesta ไม่ค่อยมีคนติดแก๊สนะ) 

ติดแก๊สแล้วราคารถ ตกลงมาแน่นอน  (เป็นผมก็ไม่อยากซื้อรถมือ2ติดแก๊ส ไม่รู้ประวัติอะ)   

เฟียสต้าติดแก็สเยอะนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:33:28 »
ถอยรถป้ายแดงเถอะครับ มือสองใช้ระยะยาวกว่าจะเรียนจบซ่อมกันเหนื่อย อีกอย่างไม่กลัว"รถน้ำท่วม"หรอครับ

ตอนผมเข้าปี1 ก็อารมนี้เหมือนกันครับ Serie3 มือสอง กับ camry ป้ายแดง สุดท้ายผมก็เอารถใหม่ป้ายแดง ใช้ยาวๆไม่งอแง

ไม่ต้องซ่อมอะไรเลย แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเช็คระยะ จนตอนนี้เรียนจบละครับ 4 ปี

ปล. เชียร์ Civic FB ครับ ชีวิตวัยรุ่นมหาลัยอย่างเราๆเพื่อนฝูงเยอะ ได้ขับสนุกนั่งสบายๆ ถ้าเป็นพวกเฟียสต้ากลัวจะเล็กเกินไปน่ะครับ
เผื่อเพื่อนๆไปเที่ยวด้วยหลายๆคน
กลัวครับ TT ถ้าCivic FBคงได้ตัว8แสนกว่าๆเด่วต้องไปทดลองขับยังตัดใจจาก accord ไม่ได้ ^^แต่แม่ผมก็คงเลือกรถใหม่แน่เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:36:23 »

เฟียสต้าติดแก็สเยอะนะครับ
ผมลองศึกษาดูเห็นวิ่งกิโลละ0.99บาทเองครับน่าสนอยู่

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 18:05:17 »

กลัวครับ TT ถ้าCivic FBคงได้ตัว8แสนกว่าๆเด่วต้องไปทดลองขับยังตัดใจจาก accord ไม่ได้ ^^แต่แม่ผมก็คงเลือกรถใหม่แน่เลย

ผมว่าคุณพ่อคุณแม่ร้อยล่ะ 80 เค้าเลือกรถใหม่ป้ายแดงทั้งนั้นครับ อิอิ 

ซื้อเท่าที่เรามีกำลัง อีกหน่อยเรียนจบทำงานค่อยขยับเป็น Accord ก็ไม่สายครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 13:19:35 »

ผมว่าคุณพ่อคุณแม่ร้อยล่ะ 80 เค้าเลือกรถใหม่ป้ายแดงทั้งนั้นครับ อิอิ 

ซื้อเท่าที่เรามีกำลัง อีกหน่อยเรียนจบทำงานค่อยขยับเป็น Accord ก็ไม่สายครับ
ขอบคุณครับ ^^ คงจบที่ Civic FB ขอบคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 14:00:37 »
แนะนำจากใจครับ

ตัวพี่เองขับ AccordG8 2.4 EL Navi อยู่ครับปี 2008 ติดแก๊สมาแล้วประมาณปีนึง วิ่งอยู่ราวๆ 1.7-1.8 บาท ต่อ กม. นะครับ ถ้ารถติดจัดๆ ถึงจะลงมา 2 บาท ถ้าน้องจะซื้อตัวนี้
ข้อดี
- ได้รถคันใหญ่ ดูภูมิฐาน ขับทางไกลสบาย ขนเพื่อนได้เยอะ ประหยัดเพราะติดแก๊ส
ข้อเสีย
- รถคันโต เริ่มเข้าสู่ระยะ Service แต่ก็ไม่ได้จุกจิกไรมากมาย อะไหล่ก็แพงกว่าพวก Civic ราวๆ 15-20% ในแต่ละอย่าง ถ้าขับในเมืองอาจจะขาดความคล่องตัวไปมั่งนะคันมันโต ภาษีแพง ประกันแพงกว่าไม่มากเพราะรถหลายปีแล้ว

ชอบ Accord ก็จัดเลยครับ มีอะไรสงสัย PM มาคุยกันก็ได้ครับ ยินดี 

แต่ถ้าไม่อยากจุกจิกเลย ผ่อน เติมน้ำมัน กะค่าประกัน แค่นั้นในสามปีไป FB ครับ แต่มันแคบกว่า G8 มาก ไปลองนั่งดูใหญ่กว่า New City นิสเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 17:13:24 »
ถ้าคิดว่ารับความเสี่ยงของรถมือ 2 ได้
หรือมั่นใจว่า หารถสภาพดีๆได้ แล้วคิดว่า ซ่อมไหว (ก็คงไม่ได้ซ่อมไรมากมายหรอก ไม่ไช่รถยุโรปซะหน่อย)

ชอบก็จัดไปเลยครับ เครื่องแรงพอใช้ได้ (2.4) ประหยัดพอตัว คนติดแก๊สกันเยอะแยะ เพราะเป็นรถตลาด ภายในกว้างมาก เบาะหลังมีที่ให้ยืดแข้งยืดขาเยอะมากๆจนน่าตกใจเลยทีเดียว ภาพลักษ์ถือว่าค่อนข้างดีพอสมควร
ถ้าซื้อรถมือสอง แนะนำว่า ซื้อที่เป็นตัว top ไปเลยครับ

แม่ผมใช้ตัวปี 08 2.4 EL NAVI เหมือนกัน สำหรับรถ 4 ปี วิ่งมา 1 แสนโลพอดิบพอดี ก็ยังถือว่า ไม่จุกจิกนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 22:57:10 »
ถ้าคิดว่ารับความเสี่ยงของรถมือ 2 ได้
หรือมั่นใจว่า หารถสภาพดีๆได้ แล้วคิดว่า ซ่อมไหว (ก็คงไม่ได้ซ่อมไรมากมายหรอก ไม่ไช่รถยุโรปซะหน่อย)

ชอบก็จัดไปเลยครับ เครื่องแรงพอใช้ได้ (2.4) ประหยัดพอตัว คนติดแก๊สกันเยอะแยะ เพราะเป็นรถตลาด ภายในกว้างมาก เบาะหลังมีที่ให้ยืดแข้งยืดขาเยอะมากๆจนน่าตกใจเลยทีเดียว ภาพลักษ์ถือว่าค่อนข้างดีพอสมควร
ถ้าซื้อรถมือสอง แนะนำว่า ซื้อที่เป็นตัว top ไปเลยครับ

แม่ผมใช้ตัวปี 08 2.4 EL NAVI เหมือนกัน สำหรับรถ 4 ปี วิ่งมา 1 แสนโลพอดิบพอดี ก็ยังถือว่า ไม่จุกจิกนะครับ
ตอนนี้ผมก็กำลังศึกษาปัญหาของเจ้าACCอยู่ครับเพราะผมใช้เจ้าtigerมา 10ปีวิ่งแสนกว่าโลไม่มีปัญหาอะไรเลยนอกจากแบทอย่างเดียวเลยคิดว่ารถมันคงไม่เสียง่ายๆ(คิดในแง่ดี )
มือ1 ว่าจะไปลองขับ Mazda3 Fiseta Civic ดูครับ หรือก็ประหยัดไปเลย เล่นมิล่าชเก็บเงินไว้ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ