ผู้เขียน หัวข้อ: Strada Single Cab ออกตัวเกียร์ 1 เครื่องดับ ผู้รู้ช่วยวินิจฉัยด้วยครับ  (อ่าน 2822 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
เจ้า Strada Single Cab ที่เอาไว้ใช้ส่งของดันมีปัญหาอ่ะครับ คือเวลาเข้าเกียร์ 1 แล้วปล่อยคลัทช์ รถมันไม่ไปอ่ะครับ

ต้องเหยียบคันเร่งช่วย แล้วถ้าปล่อยคลัทช์โดยไม่เหยียบคัเร่งช่วยก็ดับครับ พอวิ่งได้แล้ว วิ่งไปซักพักก็มีเสียงดังออกมาครับ

อยากทราบว่ามันมันมีอะไรเสียอ่ะครับ แต่ประเด็นคือ รถคันนี้เป็นรถมือสองครับ อายุรถตอนซื้อมาก็ 6 ปีแล้ว มาอยู่กับผมได้ปีกว่า

เบ็ดเสร็จก็ 7 ปีกว่าละครับ ที่สำคัญวิ่งมาก็คิดว่าหลายหมื่นโลแล้ว ยังไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยครับ พี่ที่บ้านเปิดดูเค้าบอกมันไม่เหนียวแล้วครับ

แล้วพวกแผ่นคลัทช์หรืออุปกรณ์ที่เกี่ยวกับระบบส่งกำลังยังไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยครับ ตอนนี้สงสัยที่น้ำมันเครื่องกับคลัทช์หมดครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ  :) :) :)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
คลัทหมดเปล่าครับ

ออฟไลน์ Sammy_

โห้ แล้วน้ำมันเกียร์เปลี่ยหรือยังครับ โดยปรกติถ้า ครัช หมด พอเราปล่อยครัชแล้วเร่งเครื่องรถจะวิ่งไม่เร้วแต่รอบเครื่องจะสูงครับ
ถ้าไม่ซีเรียลเรื่องเข้า 0 ก็ไปเช็คใหญ่สักครั้งก็ดีครับ

ออฟไลน์ YenChar

เช็คระยะแบบ "จัดเต็ม" ดูซักรอบครับ
สำคัญคือดูพวกผ้าเบรค ยาง ท่อยาง หม้อน้ำด้วย

ออฟไลน์ SP

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ วันนี้คงส่งไปเช็คครับ แล้วจะมารายงานให้ทราบครับ  :) :) :)