ผู้เขียน หัวข้อ: ไปทดลองขับ Civic FB มาแล้วครับ  (อ่าน 13185 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ไปทดลองขับ Civic FB มาแล้วครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:58:27 »
สวัสดีครับ
วันนี้แวะมาเล่าความรู้สึกหลังไปทดลองขับ Civic FB มาเมื่อวันเสาร์ครับ
ย้อนไปเมื่อวันเสาร์ ผมเอารถไปเข้าศูนย์เพื่อเช็คระยะ เลยแจ้งความจำนงไปว่า จะขอลองเจ้า FB ซะหน่อย
โดยคราวนี้ หนีบภรรยาไปด้วย หวังว่าจะหาแนวร่วม เผื่อจะจัดเจ้า FB มาประจำการในอีกสัก 2 ปี ข้างหน้า ก็ทดลองขับกันสั้นๆครับ ระยะทางราวๆ 5 ก.ม. ได้ ผลออกมาจำแนกออกเป็นข้อดี - ข้อด้อยดังนี้ครับ

ข้อดี
- เครื่องยนต์เหยียบแล้วพุ่งใช้ได้ทีเดียว เกียร์เปลี่ยนนิ่มมากกว่าเจ้า City ที่แฟนผมใช้พอสมควร
- วัสดุที่ใช้ภายในห้องโดยสาร น่าสัมผัสมากกว่า City แต่ส่วนตัวรู้สึกว่า FD จะทำได้ดีกว่า
- แอร์เย็นดีมาก
- หน้าปัดสวยดี โดยเฉพาะตัวเลขบอกความเร็ว ดูอลังการดี
- ออปชั่นจัดเต็มน่าใช้มาก (ผมลองรุ่น 1.8E NAVI ครับ) ทั้งเบาะปรับไฟฟ้าด้านคนขับ ครุยซ์คอนโทรล
- พวงมาลัยเบา กระชับมือใช้ได้ วงพวงมาลัยผมชอบมากกว่า City (ข้อนี้ผมชอบครับ)

ข้อเสีย
- การซับแรงสะเทือน เวลาผ่านหลุมบ่อ ทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ ผมว่ามันแข็งไปหน่อย ไม่แน่ใจว่าลมยางรถ Test drive อยู่ที่เท่าไหร่
- การเก็บเสียงรบกวนจากภายนอก ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เสียงลมปะทะดังตั้งแต่รถวิ่งเกิน 90 ก.ม./ช.ม.
- พวงมาลัยเบาไปนิด (ข้อนี้แฟนผมไม่ชอบ เลยใส่มาในข้อเสียด้วย)

โดยรวมแล้ว หลังจากลองขับ ทำให้ผมตัดสินใจได้เลย ว่ารถคันต่อไปของผม คงจะไม่ใช่เจ้า FB ซะแล้ว เพราะข้อเสียข้อแรกเลยครับ ผมต้องการรถที่ซับแรงสะเทือน(นุ่ม) มากกว่าเจ้า City แต่ความรู้สึกที่ได้ลอง FB นี่แทบไม่ต่างกันเลย พอคุยกับแฟนตอนหลังก็คิดเหมือนกัน สงสัยคงได้ขยับไปมองเป็น D-segment มือสองแทน 5555

ออฟไลน์ Devil13

Re: ไปทดลองขับ Civic FB มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:53:26 »
ผมแอบหวังลึกๆว่าวัสดุ ภายในจะดีกว่าเดิม
แต่เทียบกับออฟชั่นที่ได้มาผมว่าคุ้มนะ  ;D

Re: ไปทดลองขับ Civic FB มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 12:01:59 »
วัสดุ ถ้าเป็นเบาะหนัง น่านั่งมากกว่า FD ครับ แต่พวกแผงประตู ผมว่า FD ทำได้ดีกว่าครับ
ออปชั่นจัดเต็มดีครับ ผมว่าตัว S นี่คุ้มมากเลยครับ

ลืมเล่าไปอีกอย่าง กับน้ำมันเครื่อง Eneos 0W40 ที่เพิ่งถ่ายใส่เจ้า Jazz ไปปเมื่อวันเสาร์ ลองเทียบกับ Mobil1 0W40 แล้ว ในช่วงแรก (วิ่งไปแล้วราวๆ 200 ก.ม.) ผมว่า Mobil1 ลื่นกว่านิดๆ Eneos จะอืดกว่าหน่อย
ส่วนเสียงเครื่อง เงียบพอๆกันครับ
เดี๋ยวเสาร์ - อาทิตย์นี้ผมจะวิ่งยาวๆ ราวๆ 500 ก.ม. น่าจะเห็นความแตกต่างบ้างครับ แล้วจะมาเปรียบเทียบให้อีกครั้งนึงครับ

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 17:04:15 »
เทียบกับ  New Focus ใครเก็บเสียงได้ดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 17:41:30 »
ผมเคยชอบฮอนด้ามากๆ  แต่นั่นมันคืออดีต  ปัจจุบันเลิกศรัทธา

ที่ไม่ชอบมากๆเอาเสียเลย (รับไม่ได้)  คือเรื่องเสียงรบกวนนี่แหละ

เสียงเครื่องไม่ดังมากมายอะไร  แต่เสียงยางเสียงถนนนี่มาเป็น

วงซิมโฟนีล้อมรอบตัวเลย

จอดติดไฟแดงเมื่อไหร่  เสียงเครื่องแทบไม่รับรู้   แต่........

มอไซค์จอดข้างๆที่มีคนซ้อนนี่  เขาคุยไรกันผมได้ยินโม้ด

ถ้าฮอนด้าอยากชนะใจคนอีกหลายรมทั้งผมด้วย

ช่วยทีเถอะ  ทำให้มันเงียบๆหน่อยได้ไหม

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 18:14:17 »
ผมเคยชอบฮอนด้ามากๆ  แต่นั่นมันคืออดีต  ปัจจุบันเลิกศรัทธา

ที่ไม่ชอบมากๆเอาเสียเลย (รับไม่ได้)  คือเรื่องเสียงรบกวนนี่แหละ

เสียงเครื่องไม่ดังมากมายอะไร  แต่เสียงยางเสียงถนนนี่มาเป็น

วงซิมโฟนีล้อมรอบตัวเลย

จอดติดไฟแดงเมื่อไหร่  เสียงเครื่องแทบไม่รับรู้   แต่........

มอไซค์จอดข้างๆที่มีคนซ้อนนี่  เขาคุยไรกันผมได้ยินโม้ด

ถ้าฮอนด้าอยากชนะใจคนอีกหลายรมทั้งผมด้วย

ช่วยทีเถอะ  ทำให้มันเงียบๆหน่อยได้ไหม

ผมขาย jazz 09 ไปก็เพราะเหตุนี้แหละคับ เครื่องเงียบมาก อเนกประสงค์สุดๆ เบาะนั่ง ok แต่วิ่งเกิน100 สารพัดเสียงมากันคุยกันในรถไม่รู้เรื่องแล้วววว
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 18:24:09 »
เดี๋ยวไปลองมั้ง
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 18:56:39 »
เห็นควรด้วยเรื่องการเก็บเสียง เวลารถจอดปุป เหมือนสวรรค์ยังไงไม่รู้เลย เพราะทุกอย่างมันเงียบมาก ตอนหลังใช้ยางนุ่มเงียบช่วยมากได้มากพอควร

ตอนนี้ที่อยากรู้ คือเครื่องเสียงตัวใหม่จะเป็นยังไง? เดี๋ยวคงต้องหาเวลาไปลองให้ได้จริงๆ  :P

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 19:22:43 »
ถ้าบุแดมป์ซับเสียงจะช่วยมั้ยครับ
H.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 20:25:31 »
เทียบกับ  New Focus ใครเก็บเสียงได้ดีกว่ากันครับ
Focusสิครับ
แค่Fiestaยังจะเงียบกว่าเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 20:37:22 »
Fiesta ยังเงียบกว่า accord เลยค่ะ มีทั้งสองคัน  :'(

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 21:00:31 »
กำเงินไปหมื่นกลางๆ

แดมป์รอบคัน + พื้น + กระโปรงท้าย

รับรองเงียบกริบ

ขับ 110 หนีแฟนไปเที่ยว แฟนโทรตาม

ถามว่ากำลังอยู่ที่บ้านปู่เหรอ

เอิ้กๆๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 21:10:23 »
ข้อเสีย Honda ทุกรุ่นสินะ เก็บเสียงไม่ดีไม่ใช่อะไีรหรอก Honda ไม่อยากลงทุนติดแผ่นกันเสียงให้แค่นั้นเอง  ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 07:36:28 »

แดมป์รอบคัน + พื้น + กระโปรงท้าย

ขับ 110 หนีแฟนไปเที่ยว แฟนโทรตาม

เอิ้กๆๆ

น่าจะจัดมาจากโรงงานให้เลยนะครับ
ทั้ง Jazz Civic เสียงลม เสียงยาง เนี่ย โห.....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:13:43 »
แล้วตอนฝนตกหนักมีเสียงดังจากหลังคามั๊ยหล่ะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:26:54 »

เอิ้กๆๆ

น่าจะจัดมาจากโรงงานให้เลยนะครับ
ทั้ง Jazz Civic เสียงลม เสียงยาง เนี่ย โห.....

ต้องเรียนว่าการ damp รถทั้งคันอย่างดีนี่ต้นทุนจะสูงขึ้นแน่นอนอีกทั้งอัตราเร่งและสิ้นเปลืองจะต่ำลงในระดับนึงครับ

อย่างรถผม civic fd แดมทั้งคันเพื่อทำเครื่องเสียงนี่ ค่า damp ก็ต้องมีประมาณ 5 หมื่นแล้วครับ (ใช้แผ่น damp brand STP รุ่น Top แดม 2 ชั้นรอบคัน)
และรถจะหนักขึ้น 30-40 กิโลกรับ ทำให้อัตราเร่งและอัตราการสิ้นเปลืองต่ำลงครับ

แต่หากถามผมว่าทำแล้วคุ้มไหม บอกได้เลยครับว่าคุ้มมาก ความเงียบนี่ไม่แพ้รถยุโรปเลย
ที่สำคัญ เวลาฝนตก ยังเงียบมาก ฟังเพลงได้สบายใจ  (ก่อนแดมนี่ เวลาฝนตกเลิกฟังเพลงได้เลย ได้ยินแต่เสียงน้ำกระทบเหล็ก)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:24:46 »
กลายเป็นกระทู้ เรื่องเสียงรบกวนไปซะแล้ว  5555

ใช้ฮอนด้า คงต้องทำใจเรื่องเสียงครับ ยิ่งรถอายุมากขึ้นนี่ สรรพเสียงมากันพรึ่บ

แต่ผมว่า FB นี่ ยังเก็บเสียงได้ดีกว่า City นะครับ ส่วน Jazz GD ของผมไม่ต้องพูดถึง ถ้าฝนตกล่ะ ปิดเพลงสถานเดียว

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:22:46 »
ประเด็นคือรถใหม่ๆป้ายแดงต้องมารื้อภายในแด๊มป์มากน้อยเกิดริ้วรอยแน่นอน ต้องรื้อ งัดมันออกมา ผมคนนึงที่รับไม่ได้ครับ

ถ้าทำในห้องเครื่อง ยังพอทน แต่ถ้ามารื้อภายใน มันเสียดาย บวก เสียความรู้สึกครับ รถผมอายุเกือบ20ปี ต้องวิ่งว่ากันถึง140

ถึงเริ่มมีเสียงลมเข้า

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 21:25:14 »
ทำไมมีแต่ปัญหาเสียงดัง จนคุยไม่รู้เรื่องเลยหรือเนี๊ย