ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนขับรถ อย่าเร็วมากกันนะครับ ไม่อยากให้เป็นอย่างเพื่อนผม  (อ่าน 14562 ครั้ง)

promt

• บุคคลทั่วไป
ถนนโล่งๆ ทางตรงๆ ช่วงพิดโลก-อุดดิด

ผมขับ 150 กม/ชม

Vios ตัวปัจจุบันแซงฉิ้วไปเฉยเลย

รถ vios เค้าขับเร็วดีจริงๆ

แต่เบรคมันจะเอาอยู่ไหมน๊า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
งั้นแสดงว่า ทุกวันนี้ ที่ผมทำตัวเลข ต่างๆ ทำความเร็วสูงสุด
มาให้เป็นช้อมูลนั่งอ่านกันทุกวันนี้ ผมก็ต้องถือว่า ผมประมาท สิครับ? ถูกไหม?

ผมไม่ชอบ ตรรกะนี้เป็นการส่วนตัว

การขับเร็ว ไม่จำเป็นต้องประมาทเสมอไป

ถ้าคุณใช้ความเร็ว อยู่บนเส้นทางที่คุณคุ้นเคย สภาพถนนข้างหน้าโล่ง หลังโล่ง
บนทางด่วน ทางยกระดับ หรืออะไรก็ตามที่ ยาวพอให้คุณทำความเร็วสูงๆ ได้ในช่วงสั้นๆ
พอถึงจุดที่คุณพอใจ หรือเห็นรถคันข้างหน้าแต่ไกล ก็ะถอนเท้า แล้วก็เริ่มแตะเบรกชะลอความเร็วอย่างต่เนื่อง
จนเข้าสู่ความเร็วตามกฎหมายกำหนด

แบบข้างบนนี้ คือ การขับเร็ว อย่างรู้เท่าทัน และไม่ประมาท

แต่เราต้องยอมรับความจริงด้วยว่า คนส่วนมาก ขับเร็วด้วยความประมาท
และอุบัติเหตุส่วนใหญ่ ทุกวันนี้ มันเกิดจากการที่ คนส่วนใหญ่ขับรถกันแบบ "คงจะ"
คือประมาทว่า "คงจะไม่เกิดเหตุขึ้น หรือไม่เกิดเรื่องร้ายๆกับตัวเอง"
หรือ " คาดไม่ถึงว่า ถนนที่ตัวเองกำลังขับอยู่นั้น สภาพแย่กว่าที่คด เห็นโล่งๆ นึกว่าจะขับเร็วได้"

อย่างนี้แหละครับ ที่เรียกว่า "ประมาท"

อยากให้แยกแยะให้ถูกด้วยนะครับ

-------------------------

ส่วน อีตา รักษาดินแดน นี่ จะแรงไปไหน? และเขียนแบบนี้ไปเพื่ออะไร
ชอบก่อดราม่ามากนักใช่ไหม?

"แต่ไม่ต้องเตือนเรื่องขับรถเร็วก็ได้ครับ ผมเอาอยู่ คนอื่นก็เอาอยู่ครับ"

คุณมั่นใจได้อย่างไรว่า เช้าวันพรุ่งนี้ คุณจะไม่เจอเรื่องน่าเศร้าแบบนั้น?

ต่อให้คุณไม่ประมาท แต่ถ้าสภาพถนนที่คุณใช้ มันชำรุด โดยที่คุณไม่คิดมาก่อนละ?
หรือต่อให้คุณไม่ประมาท แต่ถ้าจู่ๆ มีรถเหินข้ามเกาะกลาง มาประสานงากับคุณ
เหมือนอย่างที่เพื่อนผมเคยโดนเมื่อสิบกว่าปีก่อน ที่หน้าเดอะมอลล์ ท่าพระ
ตอนรถติด มีรถกระบข้ามเกาะมาอัดเปรี้ยง ทั้งที่คุณ จอดรถติดอยู่เหมือนกับชาวบ้านละ?

คนอื่นเขาเตือนมา ก็หัดรับฟังเสียบ้าง ไม่ใช่จะไป "ตรงแบบตื้นเขิน" ตอกกลับเขาไปแบบนี้

ถ้าเขียนลักษณะนี้ ไปตอบในพันทิบ อย่ามาตอบที่เว็บพี่!

หลายทีแล้วนะที่ต้องให้เขียนกันแบบนี้

-----------------------------------------------

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อีกอย่างนึง

ในฐานะ ที่ผมใช้ถนนเส้นนี้ เข้าไปยังจุดถ่ายภาพของผม ในหลายๆจุด

จะบอกว่า สะพานข้ามคลองดังกล่าว  พอลงจากสะพานแล้ว เลนซ้าย พื้นถนนมันเกินการทรุดตัว
เพราะถนนถูกออกแบบให้รับน้ำหนักได้ระดับหนึ่ง แต่ รถบรรทุกมาวิ่งกันมาก และวิ่งกันน้ำหนักเกินเยอะ
ผลก็คือ ถนนยางมะตอย อายุการเปิดใช้งานไม่ถึง 6 เดือน ก็เริ่มมีร่องรอย บุ๋ม ยุบตัวลงไป ในหลายๆจุด
จะเริ่มเป็นเยอะ ในช่วงใกล้ถึง มหาวิทยาลัย ราชภัฎ ประมาณ 1 ซอย เป็นต้นไป

ถนนเส้นนี้ เป็นถนนเลียบคลองส่งน้ำ ผมไม่แนะนำให้ใครใช้ความเร็วเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง เลย

และจากที่ดูซากรถแล้ว ผมก็เชื่อด้วยว่า คนขับ ไม่น่าจะขับเร็วเกิน 100 นักหรอก

เพราะถ้าเร็วเกิน 100 แล้วคว่ำ ตีลังกา สภาพรถต้องฉีกกระจายมากไปกว่านี้อีกเยอะ

หน้ารถที่ลงไปก่อน ช็อกอัพรับมือไหว แต่บั้นท้ายที่ตามมา มันกระดอนขึ้นมา และทำให้รถเสียการทรงตัว
คนขับเอาไม่อยู่ เลยตีลังกาและพุ่งลงข้างทางอย่างที่เห็นอยู่นี้

และที่สนุกกว่านั้นคือ ถนนสายนี้ พวก เด็กแว๊น ละแวกสมุทรปราการ ชอบมาซิ่งกันประจำ ตั้งแต่ช่วงเย็นๆ
ของวันอาทิตย์บางวัน ก็มาจับกลุ่ม ปิดเป็นช่วงๆ บิดรถแข่งกันแล้ว

ถนนเส้นนี้ อันตรายมากๆครับ บอกได้เลยว่า งานนี้ ความผิด ผมไม่คิดว่าจะอยู่ที่คนขับ
และผมมองว่า เป็นเรื่องของ สภาพผิวทางจราจร ซึ่งถ้าจะฟ้องร้องดำเนินคดีกับเจ้าหน้าที่ภาครัฐ
ก็ต้อง ฟ้อง "กรมทางหลวงชนบท" ที่ไม่ดูแลรักษาสภาพพื้นผิวเส้นทางให้ดีตลอดเวลา

ผมไกด์ไว้ให้แค่นี้ละกันครับ
และดีใจที่ ทั้ง 2 รอดชีวิตมาได้
ขอบคุณพลเมืองดี ที่ช่วยดึงร่างออกมาได้ทันเวลาทั้งคู่

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถหาใหม่ได้ แต่ชีวิตหาใหม่ไม่ได้ครับ ขอให้แข็งแรงเร็วๆ ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
ขอให้ผู้บาดเจ็บทั้ง2 หายไวๆน่ะครับ

ผมขับทางไกลไม่กล้าขับเกิน120เลย ไม่ไว้ใจถนน
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ chean

• Full Member
ผมเป็นโรคจิตชนิดหนึ่งหรือกระแดะก็ไม่รู้นะ ไม่ว่าจะซื้อรถใหม่หรือมือสอง

1. ต้องเปลี่ยนยางเกรดดีๆหน่อย แล้วหน้ายางต้องกว้างกว่าของเดิมด้วย
2. เปลี่ยนโช๊คแบบปรับหนืด ปรับขึ้น-ลงได้ ส่วนมากจะปรับลงมาแค่ 1 นึ้ว ขับสบายดี
3. เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดเทพๆหน่อย

3 ตัวนี้ต้องทำทุกคัน  ทำตามความเหมาะสมของความแรงเครื่องยนต์คันนั้น
พอทำครบหมดแล้ว ..... มันอุ่นใจขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ YenChar

ผมเป็นโรคจิตชนิดหนึ่งหรือกระแดะก็ไม่รู้นะ ไม่ว่าจะซื้อรถใหม่หรือมือสอง

1. ต้องเปลี่ยนยางเกรดดีๆหน่อย แล้วหน้ายางต้องกว้างกว่าของเดิมด้วย
2. เปลี่ยนโช๊คแบบปรับหนืด ปรับขึ้น-ลงได้ ส่วนมากจะปรับลงมาแค่ 1 นึ้ว ขับสบายดี
3. เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดเทพๆหน่อย

3 ตัวนี้ต้องทำทุกคัน  ทำตามความเหมาะสมของความแรงเครื่องยนต์คันนั้น
พอทำครบหมดแล้ว ..... มันอุ่นใจขึ้นเยอะเลย

ของผม ทำ 1 กับ 3 ครับ

ออฟไลน์ vellcap

ขอให้เพื่อนคุณหายบาดเจ็บเร็วๆครับ

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
คอนนี้เพื่อนก็เริ่มดีขึ้นแล้ว ขอบคุณทุกคนนะครับ

อย่าขับรถประมาทกันนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

-------------------------
ส่วน อีตา รักษาดินแดน นี่ จะแรงไปไหน? และเขียนแบบนี้ไปเพื่ออะไร
ชอบก่อดราม่ามากนักใช่ไหม?

"แต่ไม่ต้องเตือนเรื่องขับรถเร็วก็ได้ครับ ผมเอาอยู่ คนอื่นก็เอาอยู่ครับ"

คุณมั่นใจได้อย่างไรว่า เช้าวันพรุ่งนี้ คุณจะไม่เจอเรื่องน่าเศร้าแบบนั้น?

ต่อให้คุณไม่ประมาท แต่ถ้าสภาพถนนที่คุณใช้ มันชำรุด โดยที่คุณไม่คิดมาก่อนละ?
หรือต่อให้คุณไม่ประมาท แต่ถ้าจู่ๆ มีรถเหินข้ามเกาะกลาง มาประสานงากับคุณ
เหมือนอย่างที่เพื่อนผมเคยโดนเมื่อสิบกว่าปีก่อน ที่หน้าเดอะมอลล์ ท่าพระ
ตอนรถติด มีรถกระบข้ามเกาะมาอัดเปรี้ยง ทั้งที่คุณ จอดรถติดอยู่เหมือนกับชาวบ้านละ?

คนอื่นเขาเตือนมา ก็หัดรับฟังเสียบ้าง ไม่ใช่จะไป "ตรงแบบตื้นเขิน" ตอกกลับเขาไปแบบนี้

ถ้าเขียนลักษณะนี้ ไปตอบในพันทิบ อย่ามาตอบที่เว็บพี่!

หลายทีแล้วนะที่ต้องให้เขียนกันแบบนี้

-----------------------------------------------

แรง กับ ตรง มันต่างกันนะครับพี่
คือคนที่ "ประมาท" เกิน ว่าเอาอยู่เนี่ย มันก็ยังมีอยู่ทุกวี่วันและสถานที่ ถึงได้มีเหตุไงครับ
และเชื่อว่าส่วนมากของคนที่ประมาท ถ้าเตือนไปก็คงไม่แก้ไขอะไรได้ง่ายๆ แต่คนที่ขับขี่ด้วยความระวัง ก็ยังรักษาความระมัดระวังไว้ได้ต่อเนื่องอยู่แล้วครับ

ไม่ว่าเป็นใครคงมั่นใจในอนาคตไม่ได้ครับ และผมก็พยายามรักษาความระวัง ไม่ประมาท และไม่ได้จะหาเรื่องใครครับ