ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย การตลาด D-MAX ครับ  (อ่าน 7838 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
สงสัย การตลาด D-MAX ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 17:56:54 »
เพราะอะไรทำไม4x4 ถึงมีชื่อรุ่น V-CROSS และมีสปอร์ตโฆษณาแบบกระหน่ำ แต่ตัวหัวกระสุนไม่ค่อยเห็นแล้วเหมือนจะขายแต่ 4X4 ที่ถามนีเพราะคนแก่ที่บ้านถามผม มีตัวใหม่อีกแล้วหรือ เถียงกันยกใหญ่ ก็ตัวเดียว รุ่นใหม่หมด หรือหัวสุนนั่นแหละ
ทั่นก็เถียงอีก ก็รุ่นพ่อหน้าหนวดโฆษณางัยมันไม่เหมือนกันนะ

อีกเรื่อง
COROLADO Z71 ด้วยครับ ทำไม 4x4 ก็ใช้

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
Re: สงสัย การตลาด D-MAX ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 18:09:19 »
น่าจะเป็นการกระตุ้นและแนะนำไปด้วยครับ เพราะตั้งแต่เปิดเมื่อเปิดตัวตอนปีที่แล้ว อีซูซุได้เปลี่ยนชื่อในรุ่นขับ 4
จาก Rodeo LS เป็น V-Cross ครับ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 18:18:44 »
ตอนแรกผมก็ไม่ได้สนใจเรื่องนี้นะครับ

แต่มาสะดุดตรงที่ไปคุยกับเพื่อน และ ข้างบ้าน พี่ชายแฟน

บอกว่าข้างบ้านออก ดีแมกตัวเก่ามา ผมก็งง นั้นมันตัวใหม่นี่หว่า

เค้าบอกว่าตัวเก่า เพราะตัวใหม่เป็น V-cross แบบผม ข้างบ้านไม่ใช้ V-cross เป็นตัวเก่า

- -" ผมว่าคนเข้าใจแบบนี้มีเยอะนะ

NgoH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 19:25:18 »
น่าจะเป็นการกระตุ้นและแนะนำไปด้วยครับ เพราะตั้งแต่เปิดเมื่อเปิดตัวตอนปีที่แล้ว อีซูซุได้เปลี่ยนชื่อในรุ่นขับ 4
จาก Rodeo LS เป็น V-Cross ครับ

ตลาดรุ่น HI ขับ2ยกสูงมันกว้างกว่า 4x4 นะ น่าทำโฆษณาให้มันควบหน่อย แบบนี้ก็จะมีสปอร์ตโฆษณาอีกหลายชุดนะซิ

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 20:09:19 »
ผมเองก็ไม่รู้ว่าฝ่ายการตลาดเค้ายังไง แต่เหมือนว่าตอนนี้หนุน V-Cross กันกระจาย
ตอนนี้ก็คงแต่รอๆๆๆ ว่าจะมาไม้ไหนต่อครับ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 20:15:42 »
อาจเป็นเพราะตัว V-Cross มันดูดีกว่าตัวธรรมดาก็ได้นะ
เลยเอามาเป็นตัวชูโรง และอาจจะอยากขยายตลาด
รถขับ4 เมื่อก่อนคนใช้น้อยมาก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 21:07:11 »
ยังมีอีกเยอะนี้ยังน้อยไป ไม่จบแค่ตัวนี้ คงออกสปอร์ตโฆษณาใหม่ๆมาทุก 3-4 เดือน เด๋วจะเสียชื่อรุ่นใหม่หมด กับสาระพัดชื่อรุ่นพิเศษต่างๆ มุขเดิมๆ ;D ;D

NgoH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 21:09:51 »
ยังมีอีกเยอะนี้ยังน้อยไป ไม่จบแค่ตัวนี้ คงออกสปอร์ตโฆษณาใหม่ๆมาทุก 3-4 เดือน เด๋วจะเสียชื่อรุ่นใหม่หมด กับสาระพัดชื่อรุ่นพิเศษต่างๆ มุขเดิมๆ ;D ;D

หวังว่าจะไม่มีรุ่น D-MAX ช้อย นะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 00:33:14 »
ผมว่ามันเป็นสปอร์ตโฆษณาส่วนหนึ่งของหัวกระสุนนะครับ..
แค่เป็นรุ่นย่อยเพิ่มขึ้น

ผมชอบการตลาดของอิซูซุนะ ที่โฆษณาได้ถูกจุด..
เป็นสปอนเซอร์ให้กับมวยไทย สร้างมวยรอบอิซูซุ
ซึ่งคนที่ดูมวยไทยส่วนใหญ่ มักเป็นชาวบ้านทั่วไปหรือพ่อค้า..
จนทุกวันนี้ยี่ห้ออิซูซุมันสร้าง Brand Royalty กับกลุ่มนี้ได้หนาแน่นมากกกก

ผมได้คุยกับพ่อเพื่อนผม ซึ่งเป็นพ่อค้าหมูน้อยตามอิสาน
เขาบอกแค่ว่า ซื้อยี่ห้ออื่นมันดูเก่าง่าย งงมั้ย??
ทั้งๆที่อิซูซุเป็นรุ่นที่เปลี่ยนรุ่นย่อยมากที่สุด
เก่าในที่นี้หมายถึงความคลาสสิคของอิซูซุมันเหนือกว่าครับ..
เขาว่ามาแบบนั้นนะ.. ผมก็งงเหมือนกัน ??? ???
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:58:17 »
V-Cross มันดูสวยกว่า

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:50:25 »
มุมมองของคนมันต่างกันครับ

สำหรับผม ดีแมกคือรถมหาชนครับ

และเป็นรถที่ใช้งานได้ดี+ยาวนาน ชื่อเสียงในอดีตเค้าทำมาดีมากๆๆ

ไม่ผิดหรอกครับที่คนเค้าจะนิยมกันต่อไป

เรื่องการตลาดบางครั้งเราอาจมองว่ามันไม่ดี มันห่วย

มันโบราญ แต่อย่าลืมนะครับทุกวันนี้คนที่มีอำนาจในการตัดสินใจซื้อรถแต่ละคัน

คือคนช่วงวัยไหน เค้าก็ต้องเน้นไปทางนั้นแหละครับ

อันนั้นก็ว่ากันไป  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:16:37 »
ของเค้าขายดีจริงๆนะ น้าเขยผมจองไว้ตั้งแต่เปิดตัวแรกๆผ่านมาหลายเดือนจนเซ็งเป็นคิวที่ 300 กว่า รถมาลงเดือนละ 50 คันก็เลยถอนจองไปแล้วให้รอน้อยกว่านี้ก่อนแล้วค่อยซื้อ จะซื้อเงินสดยังไม่มีของขายให้อีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:38:43 »
สงสัย รุ่นขับสี่ ขายไม่คอ่ยได้

แต่เท่าที่ฟังๆมา คนออฟโรด เลือกวีโก้ กันหมด

มันมีปัญหาติดพันมาจากรุ่นเก่าครับ

รุ่นแรกของดีแมกซ์ 120ม้า กล่องเสียง่าย ไฟฟ้าตัดต่อระบบขับสี่เสียง่าย

และมันไม่ใช่คันโยกทรานเฟอร์  คอออฟโรดเขาบอก อารมณ์มันไม่ได้

อีกเรื่องนึงคือ อีสุขับสี่ คนเก่าๆจำได้ว่ามันชื่อ โรดีโอ้

พอคราวนี้เปลี่ยนชื่อรุ่น ก็เลยต้องเน้นกันหน่อย เดี๋ยวคนจะเข้าใจว่ามันไม่มีขับสี่ขายแล้ว เพราะไม่มีโรดีโอ้

วีครอสอะไรนั่นคงเป็นแค่ชื่อเล่นๆ เพราะรุ่นก่อนหน้าพี่แกใส่ชื่อจนเซลยัง งง เช่น โกลด์ซีรี่ย์ แพลททินั่ม ซุปเปอร์แพลททินั่ม ซุปเปอร์ไททาเนี่ยม ช้อยส์ ฯลฯ

พี่เล่นเปลี่ยนชื่อบ่อยขนาดนี้ คนก็เลยชิน พอรุ่นใหม่มา คนจึงไม่ค่อยสนใจชื่อ กอรปกับยกเลิกชื่อ โรดิโอ้ไป ทำให้ลูกค้า งง

ก็เลยต้องเน้นสื่อสักหน่อย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

NgoH

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:34:32 »
สงสัย รุ่นขับสี่ ขายไม่คอ่ยได้

แต่เท่าที่ฟังๆมา คนออฟโรด เลือกวีโก้ กันหมด

มันมีปัญหาติดพันมาจากรุ่นเก่าครับ

รุ่นแรกของดีแมกซ์ 120ม้า กล่องเสียง่าย ไฟฟ้าตัดต่อระบบขับสี่เสียง่าย

และมันไม่ใช่คันโยกทรานเฟอร์  คอออฟโรดเขาบอก อารมณ์มันไม่ได้

อีกเรื่องนึงคือ อีสุขับสี่ คนเก่าๆจำได้ว่ามันชื่อ โรดีโอ้

พอคราวนี้เปลี่ยนชื่อรุ่น ก็เลยต้องเน้นกันหน่อย เดี๋ยวคนจะเข้าใจว่ามันไม่มีขับสี่ขายแล้ว เพราะไม่มีโรดีโอ้

วีครอสอะไรนั่นคงเป็นแค่ชื่อเล่นๆ เพราะรุ่นก่อนหน้าพี่แกใส่ชื่อจนเซลยัง งง เช่น โกลด์ซีรี่ย์ แพลททินั่ม ซุปเปอร์แพลททินั่ม ซุปเปอร์ไททาเนี่ยม ช้อยส์ ฯลฯ

พี่เล่นเปลี่ยนชื่อบ่อยขนาดนี้ คนก็เลยชิน พอรุ่นใหม่มา คนจึงไม่ค่อยสนใจชื่อ กอรปกับยกเลิกชื่อ โรดิโอ้ไป ทำให้ลูกค้า งง

ก็เลยต้องเน้นสื่อสักหน่อย

4X4 สู้ VIGO ไม่ได้จริงๆครับ
แต่รุ่นใหม่เห็นวางโช๊คแหนบไว้บนเพลาแล้วนิ ตัวเก่านิ่ไงคือจุดอ่อน ช่วงล่างไม่อ๊อฟโรดเท่าไร

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 10:39:38 »
วีครอส เป็นรุ่นรถ suv ที่ออกปี1993-1997 มั้งครับ  หน้าตาอวกาศ สวยมาก แต่ข้างในดราก้อนอายดีๆนี่เอง 
แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมไปเอาชื่อรุ่นรถเก่า มาลงในดีแม็กซ์โฉมนี้   หาชื่ออื่นไม่ได้หรือ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 11:32:09 »
คงอยากกระตุ้นยอดขายตัว 4x4 ละมั่ง
เพราะโฉมที่แล้ว ส่วนใหญ่เห็นมีแต่คนออกตัว Hi-lander กัน (เต็มถนนไปหมด)
เลยตั้งชื่อ V-cross เพื่อให้มันคนได้รู้จักมากขึ้นมั่ง  :)

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 11:56:22 »
วีครอส เป็นรุ่นรถ suv ที่ออกปี1993-1997 มั้งครับ  หน้าตาอวกาศ สวยมาก แต่ข้างในดราก้อนอายดีๆนี่เอง 
แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมไปเอาชื่อรุ่นรถเก่า มาลงในดีแม็กซ์โฉมนี้   หาชื่ออื่นไม่ได้หรือ

รุ่นอวกาศ  ก่อนหน้านั้น เค้าใช้ชื่อ VehiCross ครับ 
ผมว่าถึงปัจจุบันรุ่นนั้นก็ยังสวยอยู่นะ  ในบ้านเรานี่เห็นแบบนับครั้งได้เลย

ส่วนที่อีซูซุ เอาชื่อนี้มาตัดคำใช้อีกครั้ง  อาจจะเพราะว่าชื่อมันอาจจะดูดี  แล้วอีกอย่างอาจจะไปพ้องเสียงกับ we cross หรือเปล่า