ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง ฟอจูนเนอร์กับปาเจโร่สปอร์ต ทำไมขายดีกว่ายี่ห้ออื่น  (อ่าน 13610 ครั้ง)

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ตามความคิดส่วนตัวของผมนะคับ....
ผมว่าส่วนหนึ่งที่ทั้ง2ตัวนี้ขายดีกว่าใครๆเพราะ...

1. ฟอจูนเนอร์ กับ วีโก้ ใช้ชุดไฟหน้าคนละตัวกัน...(ไฟหน้า+กันชน+กระจัง) ทำให้..ฟอจูนเนอร์ดูเป็นคนละตัวกับวีโก้...คือดูไม่เป็นรถกระบะ.....
จนบางคนที่เป็นเจ้าของฟอจูนเนอร์ บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันใส่กันได้....

2.ปาเจโร่กับไททั่น..ก็เหมือนกัน (ไฟหน้า+กันชน+กระจัง)คนละตัวกัน....
ทั้ง2เจ้านี้เลยหลุดออกจากคำว่ารถกระบะไปได้.....เพราะหน้าตามันไม่เหมือนกัน..ทั้งๆที่พื้นฐานมันอันเดียวกัน

แต่ อีซูซุ มิว7กับ เชฟโรเลตเทรลเบลเซอร์ ตัวใหม่ที่กำลังจะขาย.....หน้าตาเหมือนรถกระบะของตัวเองเลย....ไม่เปลี่ยนอะไรเลย.....

ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ที่ไม่ซื้อ 2เจ้านี้น่าจะมีหลายคนนะที่คิดว่าหน้าตามันเป็นรถกระบะเลยไม่เอา(รถราคาเกือบๆล้านหรือล้านกลางแต่ได้หน้ากระบะมาเลย...ดูด้านหน้านี่แบบดูไม่ออกเลย)

ที่ผมอยากจะบอกคือ...2เจ้าหลังที่กล่าวมาทำไมเค้าไม่คิดทำให้หน้าตารถราคาล้านกว่าของเค้า....ไม่เหมือนรถกระบะละคับ...ผมว่าก็ไม่ยากนะ....รถอาจจะขายดีขึ้นก็ได้

ปล.คอยดูนะ ผมว่า มิว7ตัวใหม่ก็หน้าเหมือน นิวดีมากกใหม่...10000000%เลย....ชัวส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 14:01:42 โดย poonshop »

ออฟไลน์ myalexxp

อืมมมม.....

ถ้ามิว7 หน้าแบบดีแมกนี่ สวยมากเลยนะครับ

ชอบๆๆ  ;D สวยกว่า ฟอร์+ปา ซะอีก

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
ส่วนตัวคิดว่ามันไม่เกี่ยวว่าเหมือนกระบะหรือไม่ แต่ดูที่มันสวยไม่สวยมากกว่า

บางรุ่นเหมือนกระบะแต่ถ้าดีไซน์ลงตัวมันก็น่าสนใจอยู่ แต่บางตัวเหมือนกระบะ แถมไม่ลงตัวเหมือนเอากระบะไปใส่หลังคามันก็ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
อย่างอื่นไม่รู้ รู้แค่ว่า อีสุพยายามเบนคำว่าแหนบ ออกไปจาก มิว7 สุดฤทธิ์

โบรชัวร์บอกว่าระบบกันสะเทือนหลังคือ suv typed leaf spring  ว้าวววววว มีคำว่าสปริงด้วย ไม่เขียนว่าแหนบแผ่นซ้อนเลยนะ

ก้มลงมองท้ายรถ แล้วหันไปถามเซล "ไหงพี่ว่า อะไรนะ ละๆๆ...สปริง"

เซลคงบอกว่า แต่นิ่มกว่า อีกค่ายนะคร้าบบบบ  ทนทานกว่านะคร้าบบบบ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

คำถามนี้ เป็นคำตอบเดียวกับจำพวก

ทำไม Brio ขายไม่ดีนั่นแหล่ะครับ

อีกอย่าง Traiblazer ยังไม่เปิดส่งมอบเลยนะครับ
รอดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

การตลาดก็ส่วนหนึ่ง บวกกับรูปทรงด้วยมั้งครับ

ถ้าจะพูดถึงความเป็นรถกระบะ มิวเจ็ด กับเอเวอเรสต์ รูปทรงไม่ได้ดึงดูดเท่าไหร่ครับ (บวกกับอุปกรณ์ทั้งหลายไม่ขยันใส่เข้าไปด้วย)

ออฟไลน์ prai

MU-7 11-12 ผมว่าภายนอกสวยนะ แต่ภายในรับไม่ได้จริงๆ ถ้าคิดจะลากยาวไม่คิดจะปรับปรุงภายในจริงๆ หรอ?

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ช่วงล่างไงครับ ปาเจโร ฟอร์จูน ใกล้เคียง SUV มากที่สุด

และทั้งคู่มีเครื่องเบนซิล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 20:03:05 โดย Negrito »

ออฟไลน์ O_o"

คนเราถ้าต้องการเลือกสิ่งใดมักมองที่หน้าตาและรูปร่างเป็นหลัก และการใช้งานรองลงมาครับ

มันมีให้ตัวเลือกแค่นี้เอง3-4ยี่ห้อ ถ้ามีสัก 10 ยี่ห้อมาขายแข่งราคาใกล้เคียงกันกันคงดี ;D ;D

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์บริการและความเอนกประสงค์ครับ และที่สำคัญมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องไม่ดันทุรังขายไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

สำหรับผมคิดว่าคนไทยดูเรื่องความสวย การบริการ ราคาขายต่อ ท้ายสุดคงperformance

ออฟไลน์ chean

ปาตัวล่าง มีจุดเด่นเรื่องราคาที่ถูกกว่าชาวบ้านเยอะ และช่วงล่างที่หนึบกว่าตัวอื่น
แถมติดแก๊สได้ด้วย ถูกใจกลุ่มประหยัดครบเครื่องแบบผม  ;D

ออฟไลน์ Nuzz

ทำไมไม่มีใครพูดถึง Captiva เลยครับ ผมว่ามันสวยดีนะ ในถนนตอนนี้ก็มีวิ่งเยอะขึ้นมากเลย  ;D

ออฟไลน์ Mighty-X

ถ้าเอาจริงๆ
ในตลาดตอนนี้ก็มีแค่ 2 ตัวนี้แหละครับที่น่าสนใจ

ทั้ง MU7 กะ Everest ก็โบราณคร่ำครึซะจนบอกไม่ถูก แอร์ยังเป็นแบบบิดๆอยู่เลย
ราคาก็ไกล้ๆกับ 2 ตัวข้างบน
แถว 3 ก็ไม่มีหลุมวางเท้า ต้องนั่งขัดสมาธิอยู่

Trailbrazer ก็ยังไม่ส่งมอบ
แต่ดูจากหลายเสียง หลายความเห็นก็ค่อนไปทางผิดหวังนิดๆ
ทั้งภายในแคบ เบาะเเถว 2 เลื่อนไม่ได้ แถมแถว 3 พับก็ได้แบบแปลกๆ
แต่หน้าตาผมว่าสวยอยู่นะ...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Poonshop ครับ

หน้าตา มันเป็นเรื่องรสนิยมส่วนตัว ความชอบส่วนบุคคล
แต่การซื้อรถคันนึง มันมีปัจจัย ที่มากมายเกินกว่าจะคาดคิด

บางคนชอบ Fortuner รอรถไม่ไหว หนีมา Pajero Sport
บางคนอยากได้ Pajero Sport มาก แต่พ่อตาค้าน Toyota ดีกว่า เชื่อข้า
บางคน ชอบ Pajero Sport แต่ขยาด ศูนย์ Mitsubishi หนีไปจบ Toyota
หรือไปหายี่ห้ออื่น ทางเลือกอื่นไปเลย อย่าง CR-V หรือ Captiva
ซึ่งเป้น "SUV คนละประเภท"

มีหลายปัจจัยครับ ไม่ใช่แค่หน้าตาของรถอย่างเดียว

ออฟไลน์ jAk`CS

ปาตัวล่าง มีจุดเด่นเรื่องราคาที่ถูกกว่าชาวบ้านเยอะ และช่วงล่างที่หนึบกว่าตัวอื่น
แถมติดแก๊สได้ด้วย ถูกใจกลุ่มประหยัดครบเครื่องแบบผม  ;D

+1 ใช่ครับ Pajero เป็นรถที่คุ้มราคามากๆ ยิ่งตัวล่าง จ่ายเก้าแสนได้คันเบ่อเริ่มมาขับ

ผมยังอยากได้เลย อิอิ

ส่วนพี่ฟอจูน ก็ได้ศูนย์บริการที่มีทั่วไทย อะไหล่ไม่แพง ซ่อมง่ายขายคล่อง ป้าๆน้าๆลุงๆแถวบ้านผมถอยกันเพียบ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รอดู ฟอร๋ด เอวเล็ก ตัวใหม่  :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ใจผมก็ยังชอบ Fortuner อยู่ดี
ถึงแม้ว่ามันจะมีเสียงวิพากษ์วิจารญ์บ่อยๆครั้ง
แต่จากที่ผมเคยนั่งไปเที่ยวต่างจังหวัดกับครอบครัวก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร
(แถมตำรวจยังโบก แล้วบอกว่ารถสวยดีนะ 5555)

ออฟไลน์ basboths

ผมคนนึงละครับที่ชอบฟอจูน แต่รอไม่ไหว ตั้ง7เดือน เลยมาเอา น้องปาแทน แต่ก็ไม่ผิดหวัง ช่างล่างดีใช้ได้ +ประหยัด+LPG

ออฟไลน์ H.

ไม่รู้ ผมรอ CX-5
H.