ผู้เขียน หัวข้อ: VIOSโฉมแรก VS Jazz โฉมแรก  (อ่าน 8929 ครั้ง)

ออฟไลน์ salt_kit

• Newbie
  • *
VIOSโฉมแรก VS Jazz โฉมแรก
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:27:06 »
รบกวนปรึกษาพี่ ๆ หน่อยครับ
ผมกำลังจะไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนกับเพื่อน ๆ โดยจะเช่ารถขับกันเอง
ตัวเลือกคือ
1. Honda Jazz โฉมแรก
2. Toyota VIOS โฉมแรก

เส้นทางคือ เชียงใหม่-ปาย-แม่ฮ่องสอน-ปางอุ๋ง-ขุนยวม-อินทนนท์-เชียงใหม่ ครับ

เส้นทางค่อนข้างจะเป็นภูเขา
ไปกันทั้งหมด 5 คนครับ
ประสบการณ์ของผม
เคยขับ Jazz ใหม่ รู้สึกว่าดีมาก ๆ 
เคยขับ CITY ZX รู้สึกว่ามันตอบสนองช้า เหยีบคันเร่งไปซักพัก แล้วรถถึงจะพุ่ง
เคยขับ VIOS 2003 รู้สึกว่าโอเค เกาะถนนใช้ได้ เร่งไม่ขี้เหร่
ประเด็นคือ
ใจนึงอยากได้ Jazz (โฉมแรก) เพราะเก็บของได้เยอะ แต่ดั๊นมีประสบการณ์ไม่ค่อยชอบ CityZX
อีกใจนึง อยากได้ VIOS (โฉมแรก) เพราะเรื่องอัตราเร่ง

ปรึกษาพี่ๆ หน่อยครับ ควรเลือกคันไหน เพราะอะไรดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ -/\-  ;D ;D

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: VIOSโฉมแรก VS Jazz โฉมแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:34:22 »
อ้างถึง
มีประสบการณ์ไม่ค่อยชอบ CityZX

ผมว่า jazz ตัวเก่าก็เหมือนกัน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:09:30 »
ถ้าจากประสบการณ์ ของ จขกท.  ผมว่า Vios นะครับ 

เพราะ Jazz โฉมแรก สัมผัสการขับขี่พอๆกับ City ZX นั่นแหละ  ที่ผมรับไม่ได้เลยคือมัน กระเทือนและดูเบาๆ

ถ้านั่ง 5 คน  ผมว่า Vios น่าจะเก็บของได้เยอะกว่า Jazz นะครับ   :-\
(แต่ถ้านั่งแค่ 2 คน  แจ๊สเยอะกว่าแน่ๆ)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:11:41 »
วีออสดีกว่าครับ หากต้องขึ้นเขาด้วย มีกำลังสำรองเหลือเฟือ ขับแจ๊สโฉมแรกการตอบสนองเครื่องยนต์ไม่ทันใจ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:20:54 »
ว่าแต่ไปกันห้าคนตั้งหลายที่ไม่เช่าเป็นอัลติสละครับ ดีกว่าทุกประการ ผมหาซื้อคูปองรถเช่าที่มีขายใน voucherthai ได้พันนิดๆต่อวันเอง ลงตัวมากๆกับเส้นทางแถบนั้น

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:29:04 »
เคยนั่ง ไม่ได้ขับ วีออสรุ่นแรก ไปเชียงใหม่

ขึ้นขุนตาล โอเคเลย นั่ง5คน แม้แซง 10 ล้อยี่ห้อวอลโว่ไม่ได้ แต่ก้ถือว่าโอเค
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:40:28 »
นั่ง 5 คน ผมเชียร์รถที่คันใหญ่กว่านี้หน่อยดีกว่าครับ
ลองมอง อัลติส หรือซีวิค ดีกว่า ขนาดใหญ่กว่าขับสบายกว่า บรรทุกของได้เยอะกว่า
ไป 5 คน หารค่าเช่ารถออกมา ก็แพงกว่ากันไม่เท่าไหร่

ปล. ผมใช้ Jazz GD นะ ไปแม่ฮ่องสอนมาแล้ว(ปาย ปางอุ๋ง ห้วยน้ำดัง) นั่ง 2 คน เลี้ยงรอบแถวๆ 2500 - 3000 รอบ รถผมยังอืดเลยครับ ถ้ายัดไป 5 คนนี่ ไม่อยากคิด 5555

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 13:03:30 »
VIOS ครับจากที่ได้นั่งได้ขับบ้างเดินทางไกลหลายที่ผมว่าโอเคนะจากที่
ทริป กรุงเทพ>เชียงใหม่ หรือ กรุงเทพ>หัวหิน>ชุมพร
และอีกหลายครั้งผมว่าโอเคนะครับ อัตราเร่งก็ดีนะ

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 13:26:47 »
เคยขับบ่อยๆ ทั้งสองคันครับ ไม่ชอบแจ็สเก่าเพราะกระเด้งมาก

ในกรณีนี้เชียร​์ให้เช่า VIOS จ้า

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 13:27:19 »
Vios ชิครับที่อก็บของผมว่าเยอะกว่าแจ๊สอีก แจ๊สเนี้ยหลัง110ไปแล้วต้องเค้นก็รอบสูงเลย ไม่งั้นไม่มีแรกจริงๆยกเว้นในเมืองมันพอ(ตัวIdsi นะ) ส่วนvios มันมาเรือยๆจนผมต้องยั้งๆไว้ไม่ให้เกิน140 มันช่างเพลินจริง ::)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 14:03:17 »
แจ๊ซ GD กระด้าง  ???

แต่ผมกลับคิดไม่เหมือนหลายท่านด้านบนนะครับ
ผมว่า GE กระด้างกว่าครับ..

ปล.ผมใช้ GD อยู่นะ.. ตัวGE ผมก็ได้ขับอยู่บ่อยๆ
--------------------------------------------------------

เทียบกับ VIOS ตัวแรก
ตามเส้นทางวิ่งขึ้นเขา VIOS ดีกว่าครับ..
ถ้าเป็นผมเลือก VIOS ครับ..
และผมว่า VIOS เก็บของได้เยอะกว่าครับ ในกรณีที่เราใช้เก็บกระเป๋าสำหรับเที่ยว
เพราะนั่ง 5 คนแล้ว ท้ายแจ๊ซเก็บของได้น้อยกว่า VIOS ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 18:28:34 »
รุ่นแรกทั้งคู่ วีออสครับ .... อยากให้หาเทอร์โบได้จัง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 18:53:10 »
VIOS ขับสบายครับ วิสัยทัศดี
แรงใช้ได้
แต่ กระด้างกว่า JAzz นะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 21:37:48 »
ขอบคุณพี่ ๆ ที่ช่วยให้คำแนะนำ และแชร์ประสบการณ์ครับ
คงจองเป็น VIOS โฉมแรกครับ

ไปกัน 5 คนก็จริงครับ แต่เบี้ยน้อยหอยน้อยกันครับพี่ อาศัยไปชิล ๆ เบียด ๆ กันไปครับ

ขอบคุณอีกครั้ง จากใจ ครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 03:37:49 »
vios เลยครับ 
ถ้าเทียบกับ jazz โฉม gd :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:23:11 »
กรณีนี้

Vios โฉมเก่า เท่านั้น ครับ
ช่วงล่างดีสุดในกลุ่มแล้ว และทุกวันนี้ แม้แต่ Vios ใหม่ ก็ยังเข้าโค้งได้ไม่ดีเท่ารุ่นนี้เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 09:46:44 »
ขอบคุณพี่ Jimmy และท่านอื่น ๆ ครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 18:51:26 »
กรณีนี้

Vios โฉมเก่า เท่านั้น ครับ
ช่วงล่างดีสุดในกลุ่มแล้ว และทุกวันนี้ แม้แต่ Vios ใหม่ ก็ยังเข้าโค้งได้ไม่ดีเท่ารุ่นนี้เลย

ผมว่าแระ รถเก่าผม วีออสเก่าครับ
พอเปลี่ยนมาใช้ lancer EX เข้าโค้งแคบๆ ที่ความเร็วไม่สูงนัก
ยังว่า วีออสมันเกาะและรู้สึกว่าดูดโค้งดีมาก

วีออสเก่านี่ผมหักโคงแคบๆ มันมากๆ

แต่ EX นี่ได้ดีตรงความเร็วสูงมันนิ่งดี เกาะพอสมควร แต่โครงๆ ไม่คุ้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 17:50:41 »
มารายงานผลครับ ผ่านพ้นทริปนี้ไปได้ดีครับ โดย VIOS โฉมแรกครับ
เส้นทาง เชียงใหม่-ปาย-ปางอุ๋ง-แม่ฮ่องสอน-ขุนยวม-แม่แจ่ม-ดอยอินทนนท์-จอมทอง-เชียงใหม่ ครับ

เส้นทางขรุขระ และแคบช่วง ขุนยวม-ดอยอินทนนท์ครับ ท้องรถครูดพื้นบ้าง

สิริรวม 700 กว่า กิโลเมตรครับ
เส้นทางขึ้นเขา หนึบใช้ได้ครับ อัตราเร่งพอถูไถครับ ช่วงชันมาก ๆ มันจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 1
ส่วนเส้นพื้นราบ ผมว่า วีออสโฉมใหม่ ทำได้ดีกว่าครับ
อัตราเร่งบนพื้นราบ เหยียบนิดเดียว ก็เปลี่ยนเกียร์แล้วครับ ผมว่าไวไปนิด (วีออสใหม่ก็ช้าไป)

ส่วนลงเขา ดีที่มีเกียร์ให้ช่วยเป็น Engin break ครับ แต่กระนั้น ช่วงลงจากดอยอินทนนท์ ก็ทำให้เบรคหน้าร้อน จนเวลาเบรคแล้วสั่นทั้งคันเลยครับ แต่พอเบรคเย็นแล้วไม่เกิดอาการนี้ครับ
ตอนเลี้ยวหักศอก มีเสียงแคร่ก ๆ ครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรเหมือนกัน

ถามว่าครั้งหน้า ผมจะเลือกอะไร ผมขอเลือกรถเครื่องดีเซล แล้วกันครับ คันนั้ด้วยเรื่องเศรษฐสถานะจริง ๆ ครับ ครั้งหน้าคงเช่าคันใหญ่ขึ้นครับ

ขอบคุณความเห็นทุก ๆ ท่านครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:52:15 »
 ;D

วิออสเอาไปขนคนขึ้นเขาได้แค่นี้ ก้ดีแล้วละครับ

ข้อดีคือมันคันเล็กแบกพวกคุณขึ้นเขาได้ก็ไม่ธรรมดาแล้วครับ