ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องความแข็งของรถแต่ละรุ่นครับ  (อ่าน 8605 ครั้ง)

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
ไม่ขอเทียบแบบยุโรป vs ยุ่น อะไรแบบนี้นะครับเพราะมันคงดูไม่ยาก

แต่อยากเทียบกับแนวเดียวกันเพื่อนๆคิดว่ามันต่างกันมั๊ย?แล้วจริงๆมันต่างอย่างที่คิดรึเปล่าครับ?

เช่น มาร์ช มิราจ สวิฟท์ ผมรู้สึกว่ามาช์จจะดูก๋องแก๊งกว่าเพื่อนเลย(ลองมาแล้วนะครับ)แล้วถ้าเป็น3ตัวนี้แต่ของประเทศอื่นคณภาพ

ต่างมั๊ยครับ หรืออย่างวันก่อนมีผุ้ใหญ่ท่านนึงบอกว่า มันก็เหมือนๆกันแหละ eco carกับพวกอัลติาอะไรแบบนี้ซึ่งผมดู+ลอง+รู้สึกยัง

ไงมันก็ไม่เหมือนอ่ะ

ปล.ไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่แต่อยากคุย+หาความรู้ครับผม  ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากถามเรื่องความแข็งของรถแต่ละรุ่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 15:45:47 »
ไม่ขอเทียบแบบยุโรป vs ยุ่น อะไรแบบนี้นะครับเพราะมันคงดูไม่ยาก

แต่อยากเทียบกับแนวเดียวกันเพื่อนๆคิดว่ามันต่างกันมั๊ย?แล้วจริงๆมันต่างอย่างที่คิดรึเปล่าครับ?

เช่น มาร์ช มิราจ สวิฟท์ ผมรู้สึกว่ามาช์จจะดูก๋องแก๊งกว่าเพื่อนเลย(ลองมาแล้วนะครับ)แล้วถ้าเป็น3ตัวนี้แต่ของประเทศอื่นคณภาพ

ต่างมั๊ยครับ หรืออย่างวันก่อนมีผุ้ใหญ่ท่านนึงบอกว่า มันก็เหมือนๆกันแหละ eco carกับพวกอัลติาอะไรแบบนี้ซึ่งผมดู+ลอง+รู้สึกยัง

ปล.ไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่แต่อยากคุย+หาความรู้ครับผม  ;D

ไม่เหมือนกันหรอกครับ
ถ้าระดับ อีโคคาร์ รถออกแบบลดต้นทุน หรือต้นทุนต่ำ โครงสร้างและน้ำหนัก มันถูกจำกัด ถ้าจะแข็งแกร่งมันคงทำได้ไม่ดีนัก

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: อยากถามเรื่องความแข็งของรถแต่ละรุ่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 16:57:40 »

ผู้ใหญ่ข้างบ้านท่านเก่งจังเลยนะครับ รู้งี้คงไม่มีใครซื้ออัลติส ซื้อรถแพงกว่า ได้โครงสร้างระดับ Eco car
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 19:30:24 »
คือผมอยากจะบอกว่า เหล็กตัวถังภายนอกมันบอกอะไรไม่ได้ครับ ที่จะบอกได้คือชั้นโครงสร้างของรถครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 19:33:56 »
อยู่ที่การเลือกใช้วัสดุ และการออกแบบโครงสร้างครับ ถึงคุณจะเลือกใช้วัสดุอย่างเทพ ถ้าออกแบบโครงสร้างต่างๆไม่ดีพอก็ไม่มีความหมาย ;D ;D

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 19:36:22 »
คือผมอยากจะบอกว่า เหล็กตัวถังภายนอกมันบอกอะไรไม่ได้ครับ ที่จะบอกได้คือชั้นโครงสร้างของรถครับ

ตามนี้เลยครับ ยังมีคนอีกมากมาย ที่ยังเชื่อว่า เปลือกตัวถังด้านนอกยิ่งหนายิ่งดี โดยลืมไปว่าสิ่งสำคัญมันอยู่หลังเปลือกนั่นมากกว่า ครับ

ออฟไลน์ ijazz2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 20:48:09 »
march ตัวไทย กับตัวส่งขายเมืองนอก ยังใช้เหล็กคนละเกรดกันเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 20:55:29 »
เจ้าเหล็กเปลือกนอกนี่ผมว่ามันช่วยให้รถเสียหายน้อยลงเวลาเกิดเฉี่ยวชนกันเบาๆ
อย่างรถเพื่อน(FD)จอดอยู่แต่ถูก MB จุ๊บ นี่ FD แก้มหน้ายับเลย แต่ MB ยุบหน่อยเดียว (เอาแก้มชนกันแบบเฉียงๆ)
แต่ไอ่เรื่องเซฟชีวิตผู้โดยสารนี่ ความหนาของเปลือกนอกไม่เกี่ยวจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 22:46:00 »

จะมีคนรู้กันไหมว่า บังโคลนหน้าของนิสสัน x-trail รุ่นแรก (ไม่แน่ใจว่ารุ่นปัจจุบันด้วยไหม) เป็นพลาสติก

เปลือกหนากว่า ชนยุบน้อย แต่ซ่อมยากนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 23:59:39 »
ยังดูตรงแข็งไม่แข็งอีกหรือครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 01:06:15 »
ยังดูตรงแข็งไม่แข็งอีกหรือครับ

;D ;D ;D
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 01:10:14 »

;D ;D ;D

แล้วจะให้ดูตรงไหนครับ? ผมไม่ได้วัดแบบวิชาการโครงเหล็กไีรงี้นะครับ

แค่วัดจากความรู้สึก+ที่ลองๆมา แล้วก็ถามง่ายๆว่า"มันเหมือนกันมั๊ย?"ในแต่ละรุ่น

หรือผมเข้าใจอะไรผิด

ออฟไลน์ 3030

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:23:46 »
มีข้อของใจกับคุณภาพการประกอบและวัสดุของรถที่ประกอบบ้านเราพอสมควร นิสสัน ทิด้า 5 ประตู ของผมเองเพิ่งจะโดนไปเมื่อวันที่ 1 พ.ค. ที่ผ่านมา แค่บันไดรถกระบะเกี่ยวกันชนหลังผมอ้า หูยึดฉีก ทำให้โครงตัวถังเสียรูปนิดหน่อย ประตูท้ายไม่อยู่ตรงกรงกลางเหมือนเดิม ได้ประสานกับศูนย์ตัวตัวถังหนองแขมแล้ว แต่ไม่ค่อยมั่นใจ แต่ที่ข้องใจมากคือ แค่กันชนอ้านิดหน่อย มันมีผลกับประตูท้ายขนาดนี้เลย และหากประสบอุบัติเหตุถูกชนท้ายมันจะเหลืออะไร >:(

ออฟไลน์ natapongw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:51:42 »
ลองดูตามมาตรฐานที่ทดสอบจากยุโรปครับ

http://www.euroncap.com/results.aspx

ซึ่งเค้าไม่ได้เน้นว่าหน้ารถจะยุบเยอะแค่ไหน แต่ดูลักษณะการคงรูปของห้องโดยสาร กระจกหน้า/ข้าง บานประตู การรองรับสรีระต่าง ๆ ให้เป็นอันตรายน้อยที่สุดเมื่อเกิดอุบัติเหตุ ฯลฯ

แล้วจะพบว่ารถใหญ่บางรุ่น สู้รถเล็กบางรุ่นไม่ได้ แต่ก็น่าเสียดายว่ารถบางรุ่นไม่มีให้ดูน่ะครับ

ปล.ยังเชื่อไม่ได้ทั้งหมดเพราะรถที่ขายในไทย มักจะมี airbag น้อยกว่าทางยุโรปครับ

popdemonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 13:22:29 »
รถแข็งๆที่ยุบน้อยๆไม่ใช่ว่าจะปลอดภัยเสมอไป พวกvolvo 7 series สมัยก่อน หุ่นทรงกล่อง รถถัง เวลาชนยุบตัวน้อยมาก แต่คนขับ

ไม่ได้แปลว่าไม่เจ็บนะครับ กระแทกกันช้ำในมาเยอะแล้ว อีกหนึ่งความเชื่อผิดๆ ว่า รถที่ชนแล้วยุบๆเยอะไม่ปลอดภัย ไม่จริงเสมอไปครับ

การออกแบบมาเพื่อกระจายแรงกระแทกไปตามชิ้นส่วนต่างๆรอบๆรถ เพื่อป้องกัน แรงกระแทกที่จะวิ่งเข้าหาคนที่อยู่ในรถ โดย ลักษณะ

ในpassenger room เป็นcage พวกนี้ภายนอกยับเยินแต่ภายในมีแรงกระแทกน้อย คนขับปลอดภัย ดีกว่าชนปั้งรถเสียหายน้อยแต่

แรงกระแทกหลงเหลือเข้ามายังคนในห้องโดยสารเต็มๆ แบบนี้ต้องเลือกเอาระหว่าง รถพัง หรือคนพัง รถพังซ่อมได้ คนพัง ส่งเข้า

วัดอย่างเดียว

NgoH

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 14:20:57 »
ลองดูตามมาตรฐานที่ทดสอบจากยุโรปครับ

http://www.euroncap.com/results.aspx

ซึ่งเค้าไม่ได้เน้นว่าหน้ารถจะยุบเยอะแค่ไหน แต่ดูลักษณะการคงรูปของห้องโดยสาร กระจกหน้า/ข้าง บานประตู การรองรับสรีระต่าง ๆ ให้เป็นอันตรายน้อยที่สุดเมื่อเกิดอุบัติเหตุ ฯลฯ

แล้วจะพบว่ารถใหญ่บางรุ่น สู้รถเล็กบางรุ่นไม่ได้ แต่ก็น่าเสียดายว่ารถบางรุ่นไม่มีให้ดูน่ะครับ

ปล.ยังเชื่อไม่ได้ทั้งหมดเพราะรถที่ขายในไทย มักจะมี airbag น้อยกว่าทางยุโรปครับ

ยูโรเอนแคบ จะมีได้ เพราะที่นำเข้าไปจำหน่ายแถวยุโรป เพือการยอมรับครับ รถคันไม่มีแสดงว่าไม่สามารถขายในยุโรป

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 19:41:25 »

;D ;D ;D

แล้วจะให้ดูตรงไหนครับ? ผมไม่ได้วัดแบบวิชาการโครงเหล็กไีรงี้นะครับ

แค่วัดจากความรู้สึก+ที่ลองๆมา แล้วก็ถามง่ายๆว่า"มันเหมือนกันมั๊ย?"ในแต่ละรุ่น

หรือผมเข้าใจอะไรผิด
ใช่ครับ ให้ดูพวก NCAP แล้วดูดาว นักวิชาการระดับอาจารย์ที่สอนเกี่ยวกับรถยนต์ก็บอกเอง ว่าถ้าสงสัยในรถตัวเองให้ลองเข้าเว็บนั้นเพื่อหาคำตอบ