ผู้เขียน หัวข้อ: BridgestoneEcopia200พอจะแทนTuranzaER30ได้ใหมขับไม่เกิน 120รบกวนสอบถามครับ  (อ่าน 2515 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuvDiesel3.2LTurbo4wdM/T

• Newbie
  • *
 :)ญาติมาถามผม เคยใช้ Bridgestone Turanza GR90 แต่เป็นคนขับช้า ตอนหลังเปลี่ยนมา Bridgestone TuranzaER30 (ไม่ใช่300 นะครับ)205 55r16พอตอนนี้โดนตะปูใหญ่ 1 เส้น ปะสตีมได้ แต่นานไปซึมแน่นอน
หาซื้อยากมาก ที่จะขาย TuranzaER30 1 เส้น ก็ผลิตมาหลายเดือน เส้นละ5,400 (รวมถอดใส่ล้อรถแล้ว)
แต่ไปเจอ Bridgestone Ecopia 200 คู่ละ 6,600 (รวมถอดใส่ล้อรถแล้ว)ก็น่าสนใจดี

เลยมาคิดว่า  ระหว่าง ถ้าจะเปลี่ยนคู่นึง แล้ว เอา ER30 ทั้ง 2 เส้นเป็นยางอะไหล่(เส้นตะปูน่ะ ทิ้งไปเลย)
กับ ซื้อTuranzaER30 1 เส้น เส้นละ5,400 (ยางชุดเดิมใช้มา 1.5 ปี คงใช้ได้อีก 3ปี)

ญาติขับช้า ขับไม่เกิน 120 ปกติไม่เกิน 100 ผมไม่ค่อยสันทัด เรื่องยางรถเก๋ง เลยอยากสอบถามว่า

Bridgestone Ecopia 200 พอจะทดแทน TuranzaER30 ได้บ้างใหมครับ สำหรับคนขับไม่เกิน 120
และรถขับหน้า เปลี่ยนยางคนละรุ่น ในการใช้งานแบบนี้ พอจะโอเคหรือไม่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเอา firestone ราคา 3 พันกว่าๆ ออกมาคู่นึงก่อนดีไหม

พอครบ 4 ปี (นับอายุยาง BS) ยาง BS ก็ 4 ปี ส่วน Firestone ก็ 2.5 ปีก็อาจจะจับเปลี่ยนที 4 ล้อเลยครับ

ยางเก่าตัว BS ที่ไม่แตก ก็เอาไปขายได้ครับ ข้างนึง ไม่งั้นก็เก็บเป็นอะไหล่

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ถ้าเป็นผมจะซื้อ ER30 ครับ
ยางเดิมคุณภาพดีกว่า ยางประหยัดน้ำมันอยู่แล้ว ซื้อตัวเดิมดีกว่าครับ

ผมก็เป็นคนขับรถไม่เร็วนะวิ่งไม่เกิน 120 เหมือนกัน แต่ยางดีๆ มันทำให้ผมรอดชีวิตมาแล้วครับ ประเภทขับอยู่ดีๆ เจอคนบ้าขับรถยูเทิร์นตัดหน้า ต้องหักหลบซะตัวรถเอียง แค่ครั้งนั้นผมก็รู้สึกว่าคุ้มละ
ล่าสุดที่ยังหลอนอยู่ก็ยางประหยัดน้ำมัน ที่ติดมากับรถนี่แหละ ปลายปีเอาไปแม่ฮ่องสอน ขากลับลงจากดอยอินทนท์ ลื่นปรื๊ดๆ กดเบรคไปเถอะ หยุดไม่ค่อยจะอยู่เลย ต้องใช้เกียร์ช่วยด้วยถึงเอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ล่าสุดที่ยังหลอนอยู่ก็ยางประหยัดน้ำมัน ที่ติดมากับรถนี่แหละ ปลายปีเอาไปแม่ฮ่องสอน ขากลับลงจากดอยอินทนท์ ลื่นปรื๊ดๆ กดเบรคไปเถอะ หยุดไม่ค่อยจะอยู่เลย ต้องใช้เกียร์ช่วยด้วยถึงเอาอยู่ครับ

ผมว่ากรณีนี้น่าจะเป็นที่เบรคนะครับ .. ลงดอย เหยียบเยอะ มันร้อน เลยไม่ค่อยจับแล้ว ..

ถ้าเป็นที่ยาง .. ต่อให้คุณถ่วงเกียร์ช่วย ก็ไม่อยู่เหมือนเดิม

ส่วนคำตอบของ จขกท .. ถ้าเป็นผม เลือกเปลี่ยน 2 เส้นคับ .. 6000 เอาไม่ดีไว้หลัง .. ขับ 120  ยางทุกรุ่นน่าจะเอาอยู่ ..

ออฟไลน์ panerai

ยาง EP30 ถือว่าเก่าโบราณมากแล้วครับ งานนี้ผมถือหางยาง รุ่นใหม่ เทคโนโลยีใหม่อย่างEp200 มากกว่าครับ
ผมยังแปลกใจที่ ER30 ยังมีขายอยู่

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่ากรณีนี้น่าจะเป็นที่เบรคนะครับ .. ลงดอย เหยียบเยอะ มันร้อน เลยไม่ค่อยจับแล้ว ..

ถ้าเป็นที่ยาง .. ต่อให้คุณถ่วงเกียร์ช่วย ก็ไม่อยู่เหมือนเดิม

ส่วนคำตอบของ จขกท .. ถ้าเป็นผม เลือกเปลี่ยน 2 เส้นคับ .. 6000 เอาไม่ดีไว้หลัง .. ขับ 120  ยางทุกรุ่นน่าจะเอาอยู่ ..
ยืนยันว่าเป็นที่ยางครับ เพราะหลังจากลงเขามาก็คิดว่าเบรคน่าจะมีปัญหา เลยรีบไปเช็คเบรค พอไปเช็คพบว่าเบรคปกติครับ
ผมขับรถลงเขามาหลายทริปมากแล้วครับ ดังนั้นผมรู้ดีว่าถ้าเหยียบเบรคยาวๆนี่ ได้ไหม้แน่ หลังจากลงจากอินทนนผมก็จอดเติมแก๊ส ไม่มีกลิ่นผ้าเบรคไหม้ครับ
คุณเข้าใจถูกตรงที่ว่าแม้จะใช้เกียร์ช่วยก็ลื่นเหมือนเบรคแล้วไม่อยู่ครับ วันนั้นตอนลงเขาขับรถค่อนข้างระห่ำ จนแฟนผมบ่นว่าไม่ต้องรีบก็ได้