ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมรถออกจากศูนย์ใช้ 3 วันแล้วเจอปัญหา  (อ่าน 7844 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สวัสดีครับ พี่น้องชาว HLM
เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาผมเอาเจ้าแก่ Dmax ไปฟิตช่วงล่างมาครับ
สรุปรายการอะไหล่ที่เปลี่ยน
-ลูกหมากปีกนก บน-ล่าง ซ้าย-ขวา
-ลูกหมากคันชักพวงมาลัย ซ้าย-ขวา
-ลูกมากเหล็กกันโคลงหน้า ซ้าย-ขวา
-ก้านคันชักแล็คพวงมาลัย ซ้าย-ขวา
-ลูกปืนล้อหน้า ตัวนอก-ตัวใน ซ้าย-ขวา
-โชคอัพ 4 ตัว

รูปข้างล่างคือสภาพที่ใช้งานมา 6 ปี 200000 กม

ข้างซ้ายใหม่-ขวาเก่า

เปลี่ยนแล้วปิ้ง

ค่าอะไหล่+ค่าแรงหมดไป 18300 บาท
วิ่งออกจาก 0 มาโอสุดยอด เหมือนได้รถใหม่ ""ทำไมมันหนึบอย่างนี้ เสียงเวลาตกหลุมแล้วกุกๆก็หายไป แล้วลาผ่านทางครุคระแล้วดังแครงๆก็หายไป ว้าวสุดยอดไปเลย"" ใช้มาด้วยความภาคภูมิใจมา 2 วันครับวันนี้วันที่ 3 เอ เวลาตกหลุมทำไมมันดังกุกๆ อีกแล้วมันเกิดอะไรขึ้นน้อ จากนั้งผมก็หาหลุมเทสเพื่อความมั่นใจ อืมๆดังกุกๆจริงๆเป็นไรอีกน้อ แล้วผมก็หาทางขรุขระลุย เฮ้ย...เสียงเครงๆๆๆดังมากเหมือนช่วงล่างจะหลุด มันเกิดอะไรขึ้น

ผมก็พยามขับกลับบ้านด้วนความระมันระวัง พอถึงบ้านก็เลยลองโยกๆรถดูเออ เสียก็ไม่มีนี้หวา ได้ยินแต่เสียเยียดอาดๆ ทั้งๆที่ 2 วันแรกไม่เป็น ผมก็เอามือไปเคาะๆอลั่ยต่างๆที่เปลี่ยนมา เออ ก็แน่นดีนี้หว่า เอแล้วเกิดจากอะไร เสียมันดังออกจาข้างขวา ผมก็เคาะไปเรื่อย(เจ็บมือ) เชื่อมั้ยครับ พอไปถึงชุดเบรค ผมก็เคาะคาลิเป้อที่ล้อหน้า เฮ้ยมันหลุดออกมา โอ้พระเจ้า (ดีนะที่ที่ฉันไม่เป็นอะไรระหว่าทางกลับ) ทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ นี้ขนาดเข้าศูนย์นะเนีย แล้วก็ยืนดูความเรียนร้อยตอลด 4 ชม  เซ็งมากครับ

ที่เซ็งเพราะว่า
1 ชุดเบรคคาลิเป้อ ล้อหน้าหลุด (แล้วผมจะกล้าขับมั้ยเนีย ล้อหน้าเบรคได้ข้างเดียว)
2 ผมไปทำที่ ศูนย์ต่างจังหวัด ห่างจากบ้าน 89 กิโล (ศูนย์แถวบ้าน บางครั้งไม่ใส่กรองอากาศให้เพราะเอาไปเป่าแล้วลืม บางครั้งเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 3 ชม ขโมยแคตของลูกค้า ผมเลยเลิกเข้าเลย)
3 เด็กฝึกงานช่วย ช่างประกอบ
4 เสียเงินไปเยอะทำไมงานออกมาแบบนี้

เสียความรู้สึกอย่างแรงครับ ผมควรทำยังดี โทรเข้า ตรีเพชร เลยดีมั้ย
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 23:16:13 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ซ่อมรถออกจากศูนย์ใช้ 3 วันแล้วเจอปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 23:04:48 »
ถ้าไม่ลำบากเกินไป กลับไปเคลมศูนย์ที่เปลี่ยนเลยครับ
น่าจะมีปัญหาจากการประกอบ
ที่นี่ประเทศไทย ถ้าไม่เกิดเหตุขึ้นก่อนคงเรียกร้องอะไรได้ยากครับ :-\
แต่ก็โชคดีแล้วครับที่ขับมาได้อย่างปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 23:07:34 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
Re: ซ่อมรถออกจากศูนย์ใช้ 3 วันแล้วเจอปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 23:34:11 »
ผมว่าช่างข้างนอกยังทำดีกว่าศูนย์อีกนะ ยิ่งถ้ามีเด็กฝึกงานนี่ยิ่งแย่เลย ผมถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เด็กฝึกงานถ่ายให้ผม พอกลับบ้านดึงไม้วัดน้ำมันเครื่องมาดู น้ำมันดำปี๋เลยครับแถมน้ำมันเครื่องเกินด้วย ไม่รู้มันถ่ายให้ผมหมดหรือเปล่า ถอดกรองน้ำมันเครื่องหกเปื้อนบริเวณนั้นเต็มไปหมด แถมยังเปื้อนแก้มข้างด้วย ทำได้ชุ่ยมากๆ
dbx

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 23:46:54 »
โดยปกติชุดคาลิเปอร์ของดีสเบรกจะยึดด้วยสกรูแค่ตัวเดียว อีกตัวจะเป็นแค่ dowel สวมอยู่ในบูช
น่าจะใส่ไว้เฉยๆแล้วลืมขัน
ถ้าสกรูยังคาอยู่ดูสภาพสกรูถ้ายังปกติก็เพียงแต่ไขให้แน่น ตรวจดูอีกด้านด้วยก็ดี
แล้วก็โทรไปแจ้งหัวหน้าช่างเพื่อให้รับทราบ ถ้ามั่นใจว่าจบก็คือจบทดลองขับแล้วเสียงหาย เบรกปกติ
แต่ถ้าไม่มั่นใจก็กลับไปให้เขาตรวจ และ Torque ส่วนที่เปลี่ยนมาทั้งหมด งานนี้ช่างและหัวหน้าช่างผิดพลาด 100%ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 06:53:19 »
แต่ก็โชคดีแล้วครับที่ขับมาได้อย่างปลอดภัย
ขอบคุณครับ
โดยปกติชุดคาลิเปอร์ของดีสเบรกจะยึดด้วยสกรูแค่ตัวเดียว อีกตัวจะเป็นแค่ dowel สวมอยู่ในบูช
น่าจะใส่ไว้เฉยๆแล้วลืมขัน
ถ้าสกรูยังคาอยู่ดูสภาพสกรูถ้ายังปกติก็เพียงแต่ไขให้แน่น ตรวจดูอีกด้านด้วยก็ดี
แล้วก็โทรไปแจ้งหัวหน้าช่างเพื่อให้รับทราบ ถ้ามั่นใจว่าจบก็คือจบทดลองขับแล้วเสียงหาย เบรกปกติ
แต่ถ้าไม่มั่นใจก็กลับไปให้เขาตรวจ และ Torque ส่วนที่เปลี่ยนมาทั้งหมด งานนี้ช่างและหัวหน้าช่างผิดพลาด 100%ครับ
ผมเอามือลูบดู(น่าจะส่วนที่หลุด)มันเป็นรูทั้ง 2 ฝั่งแล้วจับยกขึ้นได้ขึ้น 1 ด้วยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 06:56:51 »
ขออนุญาตถามต่อนะครับ

ทางตรีเพชร มีการรับประกันการซ่อมมั้ยครับ
ของโตโยต้า มีประกันอะไหล่หลังจากซ่อม
ผมไม่แน่ใจว่า ทางตรีเพชร หรือค่ายอื่นๆ มีรับประกันอะไหล่และการซ่อมมั้ย

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 07:09:20 »
น่าเห็นใจครับ หมดไปเกือบ 2 หมื่น  :o

ถ้าทำนอก 0 ราคานี้ได้ของเพียบครับ

แต่ ทำที่ 0 แล้วสบายใจ ก็ดีไปอีกอย่าง

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 08:23:02 »
ควรร้องเรียนไปที่ศูนย์ครับ  จะได้รอบคอบกว่านี้

ส่วนจะกลับไปซ่อมหรือเปล่าอีกเรื่องนึง  อาจจะเข้าอู่ใกล้บ้านเช็คก่อนก็ได้

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้ทั้งจากอู่และจากศูนย์  จากอู่ผมเคยเจอไม่ขันสลักคลาลิบเปอร์มาละ  เสียงดังแก๊กๆเวลาเบรค

เอาไปเช็คร้านช่วงล่างอีกร้านหัวใจจะวาย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 09:37:04 »
คงต้องกลับที่ศูนย์ที่ซ่อมอีกครั้งครับ
หน่วยซ่อมบำรุง น่าจะรับผิดชอบให้
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 10:47:09 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ หลังใบเสร็จ เขียนว่า "ขอรับประกันงานซ่อมและอลั่ยที่เปลี่ยน เป็นเวลา 3 เดือน หรือ 5000 กม ไม่ว่าอย่างใดอย่างหนึ่งจะถึงก่อน" เมื่อสักครู่ที่ผ่านมาผมโทนเข้าไปหาที่ ศูนย์ ดูก่อนเค้าบอกว่าจะส่งทีมช่างมาตรวจสอบให้ครับ

ปล.รายการค่าแรงที่ผมเคืองมากอีกที่คือ "เปลี่ยนเหล็กกันโคง 253 บาท" ทั้งๆที่ไม่ได้เปลี่ยน ผมได้ถามกลับไปว่าผมไม่ได้เปลี่ยนเหล็กกันโคลงนะ เปลี่ยนแค่ "ลูกมากเหล็กกันโคลงหน้า ซ้าย-ขวา" พนง เก็บเงินก็ งงๆ แล้วเค้าก็เรียกช่างมา พอช่างมาถึงช่างบอกว่า"ไม่ต้องเก็บเงินลูกค้าหรอก ใส่ง่ายๆเอง แล้วไม่ได้เปลี่ยทั้งชิ้นด้วย" พนง เก็บเงินตอบกลับช่างไปว่า ไม่ได้เดี๋ยวโดยเบื่องบนสอบ ผมนั้งอยู่ งง เลย แล้วก็ออกมาแบบขัดใจ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 13:21:35 »
ไม่ได้ใส่น๊อตยึดชัวร์งั้น 555 ศูนย์งานมันเยอะก็งี้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 15:40:15 »
หลังจากที่ผมแจ้งไปแล้วที่ ศูนย์ก็ ส่งช่างมาทันทีครับ แล้วก็จัดการไม่ถึง 10 นาทีก็เรียบร้อบสรุป น็อตยึดชุดคาลิเปอร์หลุดครับหลุดหายไปเลย ในใบงานบอกค่าใช้จ่าย 165 บาท แต่ว่าผมไม่ต้องเสีย (ถ้าเสียมีโวยแน่) ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้นอีกหรือป่าว เฮ้อ รถแก่แล้วก็แบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:00:58 »
ก็ถือว่าศูนย์นี้มีความรับผิดชอบที่ดีในระดับนึงละครับ
แต่จะดีกว่านี้ถ้าไม่พลาดเรื่องการประกอบท่ีอาจทำให้เกิดอัตรายต่อผู้ใช้ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 18:34:30 »
ของผม 7 ปี วิ่ง 30,xxx ต้องดูแลอะไรบ้างอะครับผม

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 12:47:55 »
ของผม 7 ปี วิ่ง 30,xxx ต้องดูแลอะไรบ้างอะครับผม

ตามคู่มือครับ ถ้าไม่แน่ใจ เข้า 0 ครับ

ถ้ากลัวถูกฟัน ก็ใช้ไปก่อนครับ เสียอันไหนค่อยซ่อมไป

รถผมก้จะ7ปี วิ่ง 36000 ไม่เห้นต้องว่อมไรครับ