ผู้เขียน หัวข้อ: จะแปลกมั้ยครับ?? ถ้าจะใช้รถรุ่นเดียว(แต่โฉมใหม่)ซ้ำไปเรื่อยๆ เพราะ"ความประทับใจ"  (อ่าน 13021 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบว่า
มันจะดูแปลก ตลก งงๆ มั้ยครับ
ถ้าคนๆนึง จะใช้รถรุ่นเดียวกัน ที่เปลี่ยนโฉมใหม่ ไปเรื่อยๆไป 10-20 ปี

- ตอนหัดขับรถใหม่ๆ อายุราวๆ 17 ปี (ปี 2005) ผมขับโซลูน่าท้ายหยดน้ำ(มือสอง)
- พอปี 2006-2007 ผมได้โซลูน่าวีออสมาใช้ได้ราวๆ 1 ปีครึ่ง
- พอปี 2007 ผมก็ขับวีออสโฉมปัจจุบัน เรื่อยๆมาจนถึงปี 2012 แล้ว
พร้อมกับเจ้าโซลูน่าคันเดิมตอนปี 2006 ซึ่งตอนนี้ขายให้ญาติไปแล้ว แต่ก็ยังขับมันอยู่บ่อยๆ

ถ้าผมมีความคิดแผลงๆ อยากได้วีออสโฉมใหม่ ปี 2013 ขึ้นมา
ทั้งๆที่ ชีวิตนี้ ขับมันแต่รถตระกูลโซลูน่า และอยากได้รถรุ่นหลานของตระกูลนี้อีก
ทุกท่านว่า มันจะดูแปลกๆมั้ยครับ??

เพราะผมค่อนข้างประทับใจในความเรียบง่ายของมัน
ผมยังเด็ก เพิ่งทำงานสายบัญชีได้ไม่ถึง 2 ปี รายได้ต่อเดือนแค่ 23k
เลยคิดว่า ผมน่าจะใช้รถตลาด ราคาไม่แพง ซ่อมง่าย และเหมาะสมกับฐานะ
อีกอย่าง ผมก็ค่อนข้างพอใจในสมรรถนะของมัน

แต่ตอนนี้ มีแต่คนค่อนขอดว่า
"ขับรุ่นนี้ตั้งนานไม่เบื่อเหรอ??" "ยังจะเอาอีกเหรอ??"
"ทำไมไม่เอารุ่นใหญ่ขึ้นหน่อย??" "โตแล้วนะ" "เครื่อง1.5 จะดีเหรอ??"
แม้กระทั่งแฟน ยังบ่นๆว่าอยากนั่งมาสด้า2 อยากนั่งมาร์ช อยากนั่งแจ๊สบ้าง

เลยอยากมาขอความเห็นชาว HLM ครับ ว่า...
- แปลกมั้ยครับ??
- ฐานะการเงินของผม (ปลายปี คงได้ปรับขึ้นนิดหน่อย บวกกับโบนัสอันน้อยนิด)
เงินเก็บที่มี ณ วันนี้น่าจะดาวน์ได้ราวๆ 40% (ถ้าออสใหม่ตัวกลางๆราคา 6 แสนถ้วนๆ ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ T^T)
ไม่ขอเอาเงินคุณพ่อคุณแม่เข้ามาเกี่ยวนะครับ ถ้าขอ คงไม่สนุก มันง่ายไป
คิดว่า มันเหมาะสมกับฐานะมั้ยครับ??
- มีใคร ใช้รถรุ่นเดียวกัน ซ้ำๆกันบ้างครับ??

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• Sr. Member
  • รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
ดีครับ  ถ้าไม่ต้องสร้างภาระเพิ่ม  พอเพียง และเหมาะกับการใช้งาน   แต่ปัญหาคือ  ปีหน้า  พี่โต จะไม่ผลิตวออสใหม่  ผลิตแต่อีโคคาร์   ขนาดยาริสใหม่  ยังไม่เอามาขายไทยเลย  รถสวยมาก

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่แปลกหรอกครับ

คุณ YenChar ก็เป็นแบบที่ผมกำลังเป็นเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
ถามว่าแปลกไม๊.....ผมว่าไม่เชิงแปลก แต่ ประมาณว่าทึ่งมากกว่าที่ระงับกิเลสตัวเองได้

แล้วถ้าทำได้จริงผมว่าน่าเอาเชิญไปเป็นแฟนพันธ์แท้ วีออส นะเนี่ย 5555

รถสมัยนี้ใหม่ๆมามันยั่วให้เรามีแต่กิเลสอยากเปลี่ยนรถใหม่ๆ รุ่นใหม่ๆ ยี่ห้อใหม่ๆ

......สุดท้ายผมว่าคงยากที่จะใช้แต่ วีออส ต่อไปนะ.......

ออฟไลน์ jAk`CS

ไม่เห็นแปลกตรงไหนนิครับ

มีกำลังผ่อนเท่าไหนก็เอาที่เหมาะสมดีสุดแล้ว

อีกหน่อยเงินเดือน 40-50k ค่อยขยับให้ใหญ่ขึ้นก็ได้

ผมเห็นบางครอบครัวมีเงินซื้อรถใหญ่ๆ แต่ก็ยังใช้ Vios เยอะแยะไปครับ

บ้านผมก็ยังเก็บSoluna ท้ายหยดน้ำไว้อยู่เลย อิอิ รถไรไม่รู้ ทนไม้ทนมือทนเท้าดีแท้
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ PumpNISMO

ดีครับ  ถ้าไม่ต้องสร้างภาระเพิ่ม  พอเพียง และเหมาะกับการใช้งาน   แต่ปัญหาคือ  ปีหน้า  พี่โต จะไม่ผลิตวออสใหม่  ผลิตแต่อีโคคาร์   ขนาดยาริสใหม่  ยังไม่เอามาขายไทยเลย  รถสวยมาก

vios ใหม่น่าจะผลิตนะครับตามข่าว Eco Carมันเป็น Hatchback มันเลยซ้ำซ้อนกับยาริส ไม่ใช่หรอครับ ยังไงเค้าไม่น่าเลิกผลิตหรอกครับรุ่นนี้ขายดีระดับ3000คัน/เดือน ถ้าเค้ายกเลิกก็อาจจะเสียยอดขายไปให้ยี่ห้ออื่น เพราะก็ยังมีคนที่ยิดติดอยู่กับเครื่อง1500

ออฟไลน์ XL_SiZe

ธรรมดา ๆ เลยครับ
ใช้รุ่นเดิม เรื่อย ๆ เห็นบ่อยครับ

แต่ก็หลายคนขี้เบื่อ อยากลองรุ่นใหม่ ยี่ห้อใหม่ อย่างผมเป็นต้น  ;D

ออฟไลน์ beebird

ดีครับ พอเพียง และเหมาะสมกับเรา มีเงินเหลือไว้สร้างอนาคตอีก

ออฟไลน์ off_033

แต่เป็นผมจะเปลี่ยนเมื่อใช้ประมาณ 8-10 ปี ก็จะกระโดดข้ามไป Gen นึง

พอเวลาเปลี่ยนถ้าชีวิตเราไม่ต้องการรถใหญ่ขึ้น ก็ok ครับ  แต่บางทีมันหนีไม่พ้น

เช่น มีครอบครัว

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ไม่แปลกหรอกครับ แต่ถ้าเป็นผมคงทำยังงั้นไม่ได้ เพราะใช้รถคันนึงเป็น 10 ปี

ออฟไลน์ vellcap

ไม่แปลกครับ แถวบ้านผมมี Soluna รุ่นแรกๆ 1.5GLI Auto สีทอง  ,  Soluna Vios 1.5E Ivory สีทอง , Vios ก่อน minor 1.5E  สีทอง
3 คันในบ้านหลังเดียว สงสัยรักรุ่นนี้มาก ตอนนี้ยังไม่ขายออกซักคันครับ
หลายบ้านก็เป็นครับ รวมถึงบ้านผมด้วยครับ  ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Camry, Altis,Vios ลองขับมามันfeelใกล้เคียงกันหมดเลยนะครับ
(คือถ้าเคยขับรุ่นใดรุ่นนึงมาก่อนแล้วมาลองขับอีกรุ่นนึงจะสามารถรู้ทันทีว่านี่คือ Toyota)
 ถ้ารักVios ถ้าอยากลองขยับขยายมาลองขับAltisดูก่อนสิครับ
อาจทำให้ชอบไม่แพ้กันแต่ได้รถใหญ่ขึ้น สบายขึ้น ปลอดภัยขึ้น
ส่วนว่าที่Viosใหม่นั้น ผมเห็น Crash Test ของ New Yaris แล้ว
มีการปรับปรุงขึ้นเยอะเลย, Off set Crash test กับรถใหญ่แบบ Crown ก็ไม่ยุบถึงห้องโดยสารแล้วด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
-ปัจจุบัน ผมใช้ Soluna Vios ปี2003 อยู่ จนถุึงปัจจุบัน
-เคยคิดอยากจะเปลี่ยนเป็น New Vios โฉมปัจจุบัน แต่กำลังทรัพย์ไม่เอื้ออำนวย
-อยากได้ Vios โฉมปี 2013 แต่ติดว่าปีนี้มีเรื่องสิทธิ์รถคันแรก ทำให้ไม่ทัน เลยไปจอง Swift ซะเลย

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
ผมว่าเก็บเงินไว้ก่อนไม่ดีกว่าเหรอครับ รถยังใหม่อยู่เลย ;D
ปล. ผมอยู่วัยเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยครับ เพื่อนผมเรียก "วัยสร้างอาณาจักร" 5555

ออฟไลน์ inew

เป็นปกติครับเห็นเยอะแยะ.....เอ่อ แต่ว่าก่อนซื้อคันใหม่คราวนี้ ไปลองยี่ห้ออื่นซักนิดก็ดีนะครับ เผื่อว่า... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่แปลกหรอกครับ แต่ถ้าเป็นผมคงใช้ยาวเป็น 10 ปีจนกว่ารถจะไม่ไหวหรือตอบสนองเราไม่ได้แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นรถที่เราต้องการมากกว่าที่จะปลี่ยนเป็นรถที่ใหม่กว่ากันไม่มากแต่เหมือนเดิม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมว่าจริงแล้วการเปลี่ยน Gen

ก็ทำให้ตัวถังใหญ่ขึ้นด้วยนะ  ไม่เชื่อดู Civic โฉมเตาีรีดซิ กับโฉม FD  ใหญ่ห่างกันเยอะ

และเครื่องแม้ว่ากระบอกสูบจะเท่าเดิมแต่มันก็แรงขึ้นตลอด

ผมว่าก็ไม่แปลกใจเท่าไหร่ ที่จะขับรถรุ่นเดิมไปเรื่อย  แต่ผมว่าแปลกใจตรงที่เป็นวีออส

ถ้าเป็นตัวถังที่ใหญ่กว่านี้เช่น Camry ผมว่าไม่แปลกเท่าไหร่

หมอเพื่อนแม่ผม ก็ใช้แต่ S60 มา 2 Gen 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ redsun

ถ้าเรารู้สึกประทับใจในสิ่งที่ VIOS ให้เรามาโดยตลอด
ไม่ได้รบกวนเงินคุณพ่อ คุณแม่ และตนเองไม่เดือดร้อน
ผมว่าไม่แปลกหรอกครับที่เราจะยังคงเลือก VIOS ต่อไป

ออฟไลน์ Bluedoft

ไม่แปลกเลยครับ ขนาดคนใช้โฉมเดิมยังมีเลยครับ
ในคลับ zafira มีหลายคนซื้อมา lot แรกๆ ใช้นานจนเค้ามี minor change รอบสุดท้าย คนพวกนี้ก็ขายคันเก่าทิ้งแล้วไปซื้อ zafira lot สุดท้ายในไทย
ก็มีครับ
ของเค้าดีจริง

ออฟไลน์ neung23

ผมเองใช้ bmw e39 มาเป็นคันที่2แล้วคับ

คันแรกซ่อมไม่จบ เลยขายไปเล่น e46 330i แต่ไม่ถึงปีก็กลับมาซื้อ e39 ใช้อีกรอบ ....

e60 ยังสยองราคาอะไหล่อยู่คับ มาทีของแพงๆหนักๆทั้งนั้น แต่ e39 จุกจิกกว่าหลายเท่าเลยคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ JIRATH

ผมว่าไม่แปลกนะ เพราะบางคนชอบจริงๆ

ส่วนตัวผมเบื่อเร็วครับ คงไม่เป็นแบบนั้น
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ delete

ราคามาก่อนเสมอครับ ถ้าได้รถที่ดีกว่าเดิม ราคาพอเอื้อมไหว ก็ไปรุ่นนั้น
แต่ถ้าเงินไม่ถึง มีเท่าเดิม แล้วรถที่มีในตลาด +-*/ แล้วพอๆกัน แล้วรุ่นเดิม หลังการขายไม่แย่นัก ก็เอารุ่นเดิม

ออฟไลน์ jimsrsa

ผู้จัดการผม รอดตายจาก camry รุ่นออสเตรเลีย เขาก็เปลี่ยนเป็น camry ใหม่มาทุกรุ่น

ออฟไลน์ nuionline

ผมกลับชอบเปลี่ยนหลายๆแบบ หลายๆยี่ห้อ จะได้รู้กันไปเลย ว่าอันดี อันไหนไม่ดี

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
ไม่แปลกครับ ผมเจอลูกค้าหลายคนซื้อรถรุ่นเดิมซ้ำกันหลายคนครับ
มีอยู่คนนึงตอนแรกซื้อ Spacewagon มาใช้ ใช้ไปประมาณ 4 ปี ก็เปลี่ยนเป็น Spacewagon ตัว Minorchange ป้ายแดง
อีกคนซื้อ Pajero Sport ตอนออกใหม่ๆ ตัว 2.5 GT ใช้ไป 2 ปี ขายแล้วออกตัว 2.5 VG Turbo 4x4 ใช้แทน
ขนาดผมรถคันเดิมใช้ Jazz GD รถคันใหม่ที่เพิ่งออกมายังเป็น Jazz GE เลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าไม่แปลกครับ
ถ้าเราใช้รถที่ดีในหลายๆด้าน และก็รู้สึกพอใจอยู่มาก ก็ไม่มีเหตุผลที่จะต้องเปลี่ยน

บางทีเปลี่ยนเพราะอยากลองของ อาจจะอยากกลับมาใช้คันเก่าก็ได้นะ  ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

ไม่แปลก
ของผม ถ้าไม่มี CX-5 มาเป็นตัวเลือก มีหวังคันต่อไปได้เป็น CRV อีก

ออฟไลน์ Gamo

ไม่แปลกครับ

แต่ผมเป็นคนชอบรถ ไม่งั้นคงไม่มาอยู่แถวนี้หรอกเนอะ เลยคิดแค่ว่าอยากลองเปลี่ยนยี่ห้อ เปลี่ยนรุ่นไปเรื่อยๆ น่ะครับ เคยคิดว่า ถ้าเราเปลี่ยนรถทุกสองปี อายุการขับรถ 50 ปี มีโอกาสเปลี่ยนรถใหม่แค่ 25 คันเอง อยากลองให้มันหลากหลายครับ  ;)

ออฟไลน์ Aun Noi

• aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
คุณคือลูกค้าคุณภาพของโตโยต้าเลยนะเนี่ย Brand Loyalty สูงมาก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผจก.ฝ่ายขายบริษัทผมก็เหมือนจขกท.แหละครับ ที่ขับรถรุ่นเดิมโมเดลใหม่ต่อมาเรื่อยๆ W202 > W203 ล่าสุด W204 สีเดิมตลอด