ผู้เขียน หัวข้อ: จะแปลกมั้ยครับ?? ถ้าจะใช้รถรุ่นเดียว(แต่โฉมใหม่)ซ้ำไปเรื่อยๆ เพราะ"ความประทับใจ"  (อ่าน 13020 ครั้ง)

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
ตามที่ใจเราชอบเลยครับ  ผมใช้วอลโว่มาตลอด ตอนหลังตามกระแสไปใช้ MB  นี่กะว่าจะไปใช้เจ้าวอลโว่เหมือนเดิม

ตัวของเรานั่นแหละดีที่สุดครับ  เพราะบางคนชอบเป็นแบบ คนขับไม่ได้ซื้อ คนซื้อไม่ได้ขับ วิจารณ์กันไปเรื่อย :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 13:44:40 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ kwang XC60

ไม่แปลกนะครับ

ผมก็เหมือนน้องเต๋ข้างบนนี่แหละครับ.....ใช้ VOLVO ยี่ห้อเดียวมาตลอด แค่ต่างรุ่นเท่านั้น เจ้า XC60 นี่ก็คันที่ 6 แล้ว .... ผมก็คงรักยี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียว คันต่อๆไปก็ยี่ห้อนี้ครับ แค่ต่างรุ่นแค่นั้น.......ก็คงไม่ต่างจากเจ้าของกระทู้หรอกครับผม

97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ tae_polestar

ไม่แปลกนะครับ

ผมก็เหมือนน้องเต๋ข้างบนนี่แหละครับ.....ใช้ VOLVO ยี่ห้อเดียวมาตลอด แค่ต่างรุ่นเท่านั้น เจ้า XC60 นี่ก็คันที่ 6 แล้ว .... ผมก็คงรักยี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียว คันต่อๆไปก็ยี่ห้อนี้ครับ แค่ต่างรุ่นแค่นั้น.......ก็คงไม่ต่างจากเจ้าของกระทู้หรอกครับผม

มีแซวกันเองนะพี่กวาง หุๆ
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Q

ท้ายหยดน้ำรถเป็น 10 ปีแล้ว ยังเห็นบนถนนทุกวัน วันละหลาย คัน ทนจริงๆ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ไม่แปลกครับ ใช้ดี ใช้ถนัด แล้วจะเปลี่ยนทำไม รถรุ่นเดียวกัน โฉมใหม่ มักคงความดีเดิมๆไว้ และปรับปรุงบางอย่างให้ดีขึ้่้น
อุปกรณ์ การจัดวางบางอย่าง ผมก็ไม่ชอบนะ ไม่ถนัด ไม่ชิน ไม่ใช่ว่าค่ายอื่นไม่ดี เพียงแต่ชอบและชินกับสิ่งที่เคยใช้อยู่มากกว่า

ผม Lancer มา 2 รุ่นแล้ว New Lancer กับ Lancer EX
คันที่ 3 สงสัยจะอดกับ Lancer เพราะ Lancer EX รถดีแต่ขายไม่มีดี 555+
สงสัยคันต่อไป คงเป็นรถไฟฟ้า ไม่ก็ plug-in ซักรุ่น ค่ายอื่นครับ

อยากได้รถที่พวงมาลัย เบาะ ช่วงล่างแบบ Lancer ไม่จุกจิก ขนาดกำลังดีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่แปลกครับ..
ผมกำลังจะทำแบบที่คุณ YenChar กำลังจะทำเหมือนกัน
บ้านผมตอนนี้มียี่ห้อตลาดเกือบทุกยี่ห้อแล้ว T H I N
มีแต่รถยุ่น ไม่นิยมรถยุโรป...
ผมเลยอยากจะเลือกซักยี่ห้อนึงแล้วตอนนี้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
แล้วทำไมไม่ขับคันเดิมไปหล่ะครับ จนกว่าความต้องการใช้รถจะเปลี่ยนไป

คุณใช้รถคันนี้มาตั้งแต่ปี 2007 ซึ่ง ณ เวลานี้ อายุของรถคุณน่าจะ 4-5 ปี

ซึ่งยังไม่ถึงว่าเก่าเกินไปนัก และ คุณควรใช้รถคันนี้ต่อไป จนกว่า

Demand หรือ Supply ในชีวิตของคุณจะเปลี่ยนไป เช่น

Demand คือ คุณต้องการรถคันใหญ่ขึ้น เพราะคุณมีครอบครัว

Supply คือ เงินเดือนคุณสูงขึ้นกว่าตอนที่คุณซื้อ Vios มากแล้ว คุณพอมีกำลังที่จะซื้อรถที่แลดูหรูหรากว่านี้

หากประทับใจจริงๆ จะเปลี่ยนเสียทำไมหล่ะครับ ใช้มันต่อไปดีกว่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เหตุการณ์นี้ กำลังจะเกิดขึ้นใน Fortuner ครอบครัวผมในไม่ช้าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
ไม่แปลกครับ
อดีต ผมใช้ civic ES จอดหน้าบ้าน (ตึกแถว) --->> มีคนมาขอซื้อที่บ้าน
ปัจจุบัน ใช้ civic FD จอดหน้าบ้าน (ตึกแถว) --->> รอคนมาขอซื้อที่บ้าน (อยู่)
อนาคต อยากลอง civic FB ตัวใหม่ เพราะอยากลองน้ำมัน E85

ประทับใจที่มัน ซื้อ-ขาย ง่ายนี่แหล่ะครับ :D
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

วีออสใหม่ เห็นว่าเครื่อง NZ ปรับปรุงใหม่ น่าจะประหยัดขึ้น สมรรถนะดีขึ้น
บวกกับเกียร ที่ผมคาดการณ์เองว่า น่าจะเป็น CVT
นั่นทำให้ผมสนใจขึ้นมามากๆครับ

ส่วนที่ถามว่า ทำไำมถึงไม่ใช้คันเดิม
คือ คันนี้จริงๆก็รักมากๆครับ เป็นป้ายแดงคันแรกในชีวิต
เพิ่งเข้าปีที่ 6 กะว่าใช้ 8-9 ปี แล้วจะขายครับ (ตอนนี้ 5 ปีนิดๆ เพิ่ง 78,xxx กิโล เองครับ)
ตอนนี้ชุบตัวที่สำนักงานบัญชี เก็บประสบการณ์อยู่ครับ (รอปริญญาใบที่สอง+สอบ Tax Auditor)
อีกซัก 3-4 ปี (ประสบการณ์ครบ 6 ปี) ค่อยออกไปทำงานนอกเมือง เลยมองๆรถป้ายแดงไว้ เพื่อความสบายใจครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ เชิญเสนอความเห็นได้อีกเรื่อยๆนะครับ รับฟังทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เงินเรา รถเรา ใครถามก็ถามกลับไป

ช่วย ตู ผ่อน มั๊ย?

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จากการสังเกตุสังกานะครับ ถ้าจะขายหล่ะก็ 0-4 ปี ร่วงแรง 4-7 ปี ราคาไม่ต่างกันมากนัก พอขึ้นเลข 2 หลัก (10ปี) ก็ร่วงแรงอีก แล้วจะร่วงแรงอีกก็อายุ 15 ปีเพราะไฟแนนท์ธนาคารไม่รับแล้ว ดังนั้นผมว่า 7-8 ปี น่าจะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะกับการขายแล้วหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เงินเรา รถเรา ใครถามก็ถามกลับไป

ช่วย ตู ผ่อน มั๊ย?

ไม่ค่อยเห็นด้วยกับคำตอบแบบนี้เลยครับ บางทีคนเค้าถามเพราะสงสัยหรือเป็นห่วงอยากให้คำแนะนำแต่กลายเป็นว่าเราตอบไปด้วยความสะใจหรือตัดเยื่อใยกันไปหน่อย บางที่ที่คนเราทะเลาะกันเพราะไม่เข้าใจกันไม่ค่อยคุยกันดีๆนะ หรือมีอะไรก็ไม่กล้าบอก กล้าเตือน กล้าถามเพราะกลัวโดนส่วนกลับแล้วเงียบๆอยู่เฉยๆดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ balliblue

ไม่เห็นแปลกตรงไหน บ้านผมก็ใช้ civic มาตลอดนะ ตั้งแต่ EF ละ ตอนแรกผมก็เอา ES มาใช้แล้วก็เปลี่ยนเป็น FD  ครับไม่แปลก แล้วก็ยังรอดู gen 10 หลังจาก fb ถ้าออกแบบมาโดนก็คงใช้ civic อีกแหละ คือ ผลประทับใจในดีไซน์นะ ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย ออมีอยู่ช่วงนึง พ่อผมไปซื้อ altis หน้าหมูมาก็ประทับใจในระดับนึง แต่บังเอิญไปเจอรถ deflect เข้าเลยกลับมาตายรังที่ ES แล้วก็ตกทอดมาให้ผมใช้ 2 ปีก่อนจะเปลี่ยนมาเป็น FD   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 21:12:23 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Ruksadindan

แปลกยังไง ไม่แปลกครับ

ถ้าดูเพลงโตโยต้า 50 ปี คลิปสองมั้ง มีเจ๊คนนึงเอาแคมรี่ '12 กลับบ้าน โดยโรงจอดรถที่บ้านเต็มแล้ว มีสามโฉมก่อนจอดอยู่ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
แปลกยังไง ไม่แปลกครับ

ถ้าดูเพลงโตโยต้า 50 ปี คลิปสองมั้ง มีเจ๊คนนึงเอาแคมรี่ '12 กลับบ้าน โดยโรงจอดรถที่บ้านเต็มแล้ว มีสามโฉมก่อนจอดอยู่ครับ
เค้าออกสวยเรียกเจ๊เลยหรอครับ  ;D ถ้าคันต่อไก็คงเป็นแคมรี่หละครับ อิอิ ชอบที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 23:07:31 โดย Camry Me »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ขอมอบ MV นี้ให้กระทู้นี้ โดยเฉพาะ จขกท.  ;D

อันนี้ครบ 30 ปี
40หาไม่เจอ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 13:57:07 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BiGPanG

• Newbie
  • *
  • ซักวันจะเอา M3 มาขับให้ได้เอ้า!!
ผมขับ Lancer ตั้งแต่ E-car , CK , CEDIA , ตอนนี้ก็ขับ EX ครับ  ;D