ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ทำให้เรามีตัวตน เป็นแบบนั้นแบบนี้ จริงหรือไม่  (อ่าน 11518 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member

รสสปอร์ตขับช้า = ไม่น่าซื้อรถสปอร์ต เปลืองน้ำมัน

มัสแตง ได้ 20 กม./ลิตร นะครับ แต่นั่นมันที่บ้านเกิดของเจ้าม้าตัวนี้และก็ขับตามกันไปเรื่อยๆ (ดูดช่องโหว่ลมด้วยแหละ)

ชอบ BMW แต่ขับ City เพราะไม่มีตังค์ คิคิคิ
เปลี่ยนเป็นไฟท้าย MC ไหมครับพี่ ดูดีกว่า Bee-Em อีกมั้ง ตอนมันเรืองแสง เป็นเส้นเดี่ยวดูล้ำยุคมาก

ออฟไลน์ HYDE--

ก็บ่งบอกตัวตนได้ส่วนนึง แต่ไม่ทั้งหมด ขึ้นกะคน แล้วก้ สถานการ

ตอนผมอยู่ ม ปลาย ผมจำต้องใช้รถ Mitsu Champ ทั้งที่มัน ไม่ไช่ตัวตนผมเลย แต่จะเอาอะไรมาก ใบขับขี่ก็ไม่มี มีให้ขับก็บุญแล้ว
พอ ม6 ก็ได้ Tribute มาขับ ก็ยังไม่ไช่ตัวตนผมอีกอยู่ดี
ตอนปี 2 มีช่วงนึง ต้องขับ H1 ไปเรียน โอ้ยยย ไม่ไช่ตัวตนผมเลย แต่ถ้ามีคนขับให้ ก็จะกลายเป็นตัวตนผมทันที 555
พอขึ้นปี 3 ก็ได้ E39 ของพ่อมาขับจนได้ เอ้อออ แบบนี้สิ ตัวตน อิอิอิ

ขับหรูมากก็ไม่ได้อีกนะ หน้าแบบผม เด๋วมันหาว่า ขโมยของไครมาขับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 00:36:56 โดย boombyz »

ออฟไลน์ YenChar

ไม่จริงเสมอไปครับ

สมัยเรียน
- เพื่อนผม ผู้หญิงหน้าตาน่ารัก(มาก) ขับฟอร์จูนเนอร์ แต่งออฟโรด
- เพื่อนผมเป็นตุ๊ด แต่รถมันคือฮอนด้าซีวิคFD สีดำ ล้อดำ ฝากระโปรงเคฟล่า
แต่งให้ผู้ชายมอง แต่ชะนีสนใจมากกว่า เหอะๆ (เป็นตุี๊ด ที่หล่อมากกก)
- รุ่นพี่ผม เล่นกล้าม หน้าเข้ม แมนโครตๆ แต่ขับยาริสสีขาวเดิมๆ
ภายในหุ้มเบาะสีฟ้า ลายน้องหมา (- -'')

คุณพ่ิิอผม... ข้าราชการซี10วัยใกล้เกษียร
แต่ขับวีออสสีเงิน พาร์ทรอบคัน ล้อดำ ทำท่อ โหลดเตี้ย ช่วงล่างแข็งโป๊ก
(รถผมเอง พ่อเอาไปใช้)

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ถ้าเป็นเมื่อก่อน ผมคงบอกว่ามันไม่เกี่ยวครับ แต่เร็วๆนี้ผมมีกรณีศึกษาเกี่ยวกับเรื่องการเลือกใช้รถมาเล่าให้ฟังครับ

คือที่บริษัทผมเนี่ยเค้าเปลี่ยนนโยบายใหม่จากการให้รถประจำตำแหน่ง เป็นให้เงิน allowance ให้พนักงานไปซื้อรถใช้เอง ทีนี้แผนกผมก็มีคนได้รับผลกระทบ 3 คน ดังนี้ครับ

ผมเอง อายุประมาณ 30 ต้นๆ กำลังจะมีครอบครับ เลือกซื้อรถ Chevrolet Cruze เครื่อง 1.8

พี่ A นามสมมติ เป็นผู้ชาย แต่งงานมีลูก 2 คน เลือกซื้อรถ FORD Fiesta 

พี่ B นามสมมติ เป็นผู้หญิง (ไม่)สาว(ไม่)สวย  ;D เลือกซื้อรถ NISSAN NAVARA 

คือ จากกรณีศึกษาข้างต้น ทำให้ผมเปลี่ยนความคิดไปครับ ว่าการเลือกซื้อรถ สามารถบ่งบอกตัวเราได้จริงครับ แต่ไม่ทั้งหมด  ;D

ออฟไลน์ superden

ไม่จริงเสมอไปครับ

สมัยเรียน
- เพื่อนผม ผู้หญิงหน้าตาน่ารัก(มาก) ขับฟอร์จูนเนอร์ แต่งออฟโรด
- เพื่อนผมเป็นตุ๊ด แต่รถมันคือฮอนด้าซีวิคFD สีดำ ล้อดำ ฝากระโปรงเคฟล่า
แต่งให้ผู้ชายมอง แต่ชะนีสนใจมากกว่า เหอะๆ (เป็นตุี๊ด ที่หล่อมากกก)
- รุ่นพี่ผม เล่นกล้าม หน้าเข้ม แมนโครตๆ แต่ขับยาริสสีขาวเดิมๆ
ภายในหุ้มเบาะสีฟ้า ลายน้องหมา (- -'')

คุณพ่ิิอผม... ข้าราชการซี10วัยใกล้เกษียร
แต่ขับวีออสสีเงิน พาร์ทรอบคัน ล้อดำ ทำท่อ โหลดเตี้ย ช่วงล่างแข็งโป๊ก
(รถผมเอง พ่อเอาไปใช้)
แต่อันนี้ผมว่าเข้าเค้านะ
บุคคลที่1 เป็นรถแต่ง อาจจะแฟนช่วยแต่งแสดงว่าแฟนรัก เพราะเธอเป็นผู้หญิงที่หน้าตาน่ารัก หรือไม่ใช่รถเธอจริงเป็นรถของพ่อ ของแฟน ของญาติ
บุคคลที่ 2 ก็เป็นรถแต่ง อาจจะเป็นไปได้ว่า แฟนช่วยแต่ง เพราะแฟนรัก(แฟนที่เป็นผู้ชายชอบแต่งรถ)
บุคคลที่3 ก็เป็นไปได้ว่า เขาเป็นคนรักสัตว์ จิตใจเมตตา
บุคคลที่4 เป้นรถของท่านเอง ไม่ใช่รถของท่านพ่อดังนั้น ก็ตรงคาแรกเตอร์เลย ไม่นับว่าเป็นรถของคุณพ่อแต่อย่างใด

สรุปว่า อาจจะ(ขอย้ำ อาจจะ)ตรงกับภาพลักษณ์แล้ก็ได้ในบุคคลที่เป็นเจ้าของรถทั้ง4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 09:04:12 โดย superden »

ออฟไลน์ JIRATH

ขับ Passat CC  คนบอก โหย รถเท่โคตร ผมว่านี่แหละตัวตนของผม

ขับ CX-9 เห๊ย.. มันไม่ใช่อะ คันเบอเร่อ ไปไหนมาไหนดูเหมือนพ่อคนซะงั้น

ขับ X5 โดนถามเลย ไปเอารถใครมาขับ ฮ่าๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
ผมว่า 100% ครับ สิ่งของที่เราใช้จะบ่งบอกตัวตนของเรา ในแง่ของคนอื่นที่มองมา แต่จะจริงหรือไม่จริงอีกเรื่องครับ

ตอนผมเรียนจำได้คร่าวๆครับ ลักษณะภาพพจน์ในการมองคนที่นักการตลาดนำมาใช้ มี 4 แบบ

1. เรามองตัวเองว่าอยากเป็นแบบไหน
ใช้โฆษณาจากบุคคลที่มีชื่อเสียงหล่อเท่ ให้คนอื่นอยากทำตามการตลาดสมัยก่อนนิยมใช้แบบนี้ ผมว่ารถก็เหมือนกันถ้าเราเห็นภาพพจน์คนใช้รถยี่ห้อไหนแล้วหล่อเท่ ก็มีโอกาสที่เราจะอยากได้รถนั้น เพราะเราอยากหล่อเท่เหมือนเค้า

2. เรามองตัวเองว่าเราเป็นแบบไหน
แต่ปัจจุบันการขายความฝันที่ไกลเกินไปอาจจะตรงใจคนบางกลุ่ม จึงใช้คนหน้าตาบ้านๆในการโฆษณาแทน อย่างกาแฟเนเจ้อกิฟ เพราะมันใกล้ชิดกว่า
ใกล้เคียงกะตัวตนที่เราคิดมากกว่า อย่างหนังที่พระเอกไม่หล่อมากแบบหนังของเต๋อ คนดูจะอินมากกว่า เพราะเค้าเอาตัวตนเข้าไปเปรียบเทียบได้ใกล้เคียงกว่า
เช่นบางคนอยากได้รถสปอตใจจะขาด แต่ไปๆมาๆเรามักยอมรับความจริงว่า จริงๆแล้วก็แค่แคมรี่แหละ

3. จริงๆแล้วเราเป็นคนแบบไหน
สิ่งที่เราเป็นจริงๆนั้น นักการตลาดมักไม่ค่อยเอามาใช้ เพราะไม่มีใครเลย ที่สามารถมองตัวตนที่แท้จริงของตัวเองได้ถูก

4. คนอื่นมองว่าเราเป็นคนแบบไหน
อันนี้เป็นผลที่ตามมมา เราใช้ของเพราะอยากให้คนอื่นมองเรา เป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้อยู่แล้ว ขึ้นอยู่กะบุคคล บางคนลุคดูไฮโซให้ของก๊อปก็ดูเป็นของแท้ได้
บางคนใช้ของแท้คนทั่วไปมองนึกว่าใช้ของก๊อป อันนี้นานาจิตตัง เพราะเราไม่สามารถบังคับให้คนอื่นคิดได้

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
ถามผมส่วนตัวผมคงตอบว่า  ใช่ครับ

เพราะผมเป็นคนรักรถ

สิ่งที่ผมคิด สิ่งที่ผมเป็น สิ่งที่ผมเลือก  มันก็บ่งบอกความเป็นตัวตนของผม รถก็เป็นส่วนหนึ่งในนั้นครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710