ผู้เขียน หัวข้อ: ลมยางไนโตรเจน ดีไหมครับ  (อ่าน 10692 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
ลมยางไนโตรเจน ดีไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 16:50:24 »
พอดีไม่เคยใช้เลย สำหรับเติมลม ไนโตรเจน พอดีพึ่งเปลี่ยนยางใหม่มาเลยอยากหาวิธีที่ถนอมยางหน่อยครับ 205 50 16 นี่ควรเติม
ปริมาณ เท่าไหร่ดีครับวิ่งในเมืองเป็นหลัก ๆ ขอบคุณครับ และ ไนโตรเจนี่มันช่วยลดอุณภูมิ ของอย่างด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: ลมยางไนโตรเจน ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 17:42:21 »
ยางไม่ร้อน นิ่มกว่าปกติคับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 19:37:04 »
ลมยางไนโตรเจน เวลาวิ่งเร็วๆยางร้อนๆ ลมในยางจะไม่ขยายตัวมากเหมือนกับลมยางปกติครับ

เท่าที่รู้(อันนี้ไม่ชัวร์นะครับ) ยางไม่ได้ร้อนน้อยลง การเสียดสีของหน้ายางกับพื้นถนนทุกอย่างเหมือนเดิม แต่เวลายางร้อนก็ทำให้ลมในยางร้านตาม ถ้าเป็นไนโตรเจนร้อนมันจะไม่ขนายตัวเหมือนกับอากาศทั่วๆไปซึ่งเวลาร้อนแล้วขยายตัว

ทำให้เวลาวิ่งทางไกลนานๆแล้วยางไม่แข็งขึ้น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 19:55:10 »
สมมุติ ลมเต็มๆ = 100 ส่วน

ลมเดิมๆในยางเป็นลมธรรมดา = 80 ส่วน
แล้ว เราเอาไปเติมลมไนโตรเจน = 20 ส่วน

ลมธรรมดา มีไนโตรเจนเป็นส่วนประกอบอยู่แล้ว
หมายความว่า เราควรจะต้องเอาลมเดิมๆที่เป็นอากาศธรรมดาๆในยางออกให้หมดก่อน
สำหรับผม ร้านยางอยู่หน้าหมู่บ้าน ก่อนเติมลมไนโตรเจนผมจะปล่อยลมให้มากที่สุดก่อน
ไม่งั้น ส่วนที่เติมไป แทบไม่มีค่าเลย เมื่อเทียบกับอัตราส่วนของลมธรรมดาในยาง

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 20:37:27 »
แค่ขับรถปกติยางถูกคำนวณเรื่องการขยายตัวของอากาศที่มี N2 80% กับ O2 20% โดยประมาณอยู่แล้ว กับไอน้ำในอากาศอีกเล็กน้อย
ยังไงก็ทนไหว ไม่งั้นคนขับรถแข่งโบราณไม่ยางแตกตายกันไปหมด

การเติม N2 อย่างเดียวเหมาะสำหรับการแข่งรถที่วิ่งด้วยความเร็วสูงมากๆ นานๆ เพื่อที่จะชนะกันเสี้ยววินาที

การวิ่งความเร็วสูงจะทำให้ลมที่ใส่อยู่ในยางร้อนขึ้นเกิดการขยายตัว ไม่ว่า N2 หรือ O2 เมื่อร้อนยังไงก็ขยายตัว
เพียงแต่การคำนวณว่าการขยายตัวด้วย N2 อย่างเดียวมันแน่นอนกว่า

สำหรับการขับขี่ทั่วไปบนท้องถนนเติมลมปกติก็น่าจะพอแล้วครับ แต่ถ้าจะเติม N2 ก็แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 20:44:28 »
ผมคิดว่า
อากาศที่อยู่ภายในยางรถยนต์ ถ้าเราเติมลมที่มี "ความชื้น" หรือไอน้ำในอากาศผสมอยู่เยอะ จะทำให้ยางร้อน อ่ะครับ

เพราะ คุณสมบัติของความชื้น คือ ดูดความร้อนสะสมไว้กับตัว -->> ทำให้อุณหภูมิอากาศภายในล้อ สูงไปด้วย

เติมไนโตรเจน ก็โอเคนะครับ
ถ้าไล่ลมหรืออากาศในล้อของเดิมออก -->> ลดความชื้นของอากาศ ภายในล้อ
ยิ่งถ้า เติมไนโตรเจนล้วนๆ ก็ดีกว่าเติมลมธรรมดาๆ

ปล. ถ้าเสียตัง ผมว่าผมตรวจเช็คลมยางทุกๆ 2 สัปดาห์ ดีกว่าครับ (ประหยัดกว่า)
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 20:50:14 »
ขอตอบแบบที่คนที่ใช้ลมไนโตรเจนน่ะครับ
ข้อดีคือ (สำหรับผมนะ)
- ยางไม่ขยายตัวมากเมื่อวิ่งทางไกล แต่ถ้าไม่สังเกตก็ไม่รู้ (ของผมยาง Marangoni โหลด +แม็ก 17 + รถกระบะ)
- ลมยางไม่ต้องเติมบ่อยครับ เติมเดือนละครั้งก็เหลือเฟือ ของผม 2 เดือนครั้งก็ได้เลย
- ขับแล้วนิ่มมั้ย? อันนี้แล้วแต่ครับ อาจจะคิดไปเอง
- (ที่ร้านบอกว่า) เติมไนโตรเจน โอกาสยางระเบิดมีน้อยมาก (แต่ไม่เคยระเบิด) เมื่อเทียบกับลมธรรมดา (แต่มีหลายปัจจัย)
- ไม่ต้องเติมเอง แค่ขับไปจอด ก็มีเด็กวิ่งมาเติมให้ (เติมให้จนกว่ายางจะแตกหรือเปลี่ยนยางไปเลย)
 การเติมคือ ต้องเอาลมธรรมดาออกให้หมดก่อน แล้วใส่ไนโตรเจนเข้าไป และเมื่อมีไนโตรเจนแล้ว จะต้องไม่เติมลมธรรมดา หากเติมลมธรรมดาเข้าไปผสม ลมไนโตรเจนก็จะเปลี่ยนเป็นลมธรรมดาทันที จะต้องเริ่มต้นใหม่อีก
ฉะนั้น หากยางโดนตะปูหรือว่าอะไร แล้วร้านนั้นไม่มีลมไนโตรเจน ก็ต้องใส่ลมธรรมดาไปก่อน แล้วไปเติมไนโตรเจนที่ร้านที่มี
อีกอย่างคือ เวลาเอารถไปเช็คที่ศูนย์บริการ ต้องย้ำกับพนักงานให้ชัดๆนะครับว่า รถคุณเติมไนโตรเจน
                ****แม้ว่าบางทีคุณติดสติ๊กเกอร์ไว้ที่กระจกว่า "เติมไนโตรเจน" แต่ช่างอาจจะไม่สังเกต

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 20:58:33 »
หาที่เป็นไนโตรเจนจริงๆนะครับ
เพราะเดี่ยวนี้หลายร้านบอกว่าเป็นไนโตรเจน แต่ลองไปแวะไปดูที่เครื่องซิครับ

บางร้านมีแผ่นฟิวเตอร์กรองเพิ่มมาอีกแผ่นเดียวเอง

แต่บางร้านก็มีถังมาเก็บไว้จริง ต้องลองดูดีๆนะครับ 

สำหรับผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย 

อย่าให้เวลาเราเสียเงินแล้วมาหลอกว่าเราเสียเงินแล้วของต้องดีกว่าเสมอไปครับ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 21:09:32 »
ดีครับ
แต่หาที่เติมยาก
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 23:20:34 »
จุกเติมลมสีเขียว คือจุดเด่นของรถที่เติมลมไนฌตรเจนครับ 55+

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 01:17:56 »
ผมเฉยๆครับ ลองใช้ทั้งลมธรรมดา กับไนโตร สลับกันดู

ก็ไม่ค่อยรู้สึกว่าต่างกัน แต่เท่าที่สังเกตได้ชัดๆก็คือแรงดันลมที่ลดลง

ถ้าเป็นลมธรรมดาเดือนนึงจะหายไปราวๆ 4psi แต่ถ้าไนโตรจะหายแค่2psi ครับ

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:10:04 »
ลมไนโตรเจนดีครับ

ถ้ามีเงินก็เติมไป

ถ้าไม่มีเงินต้องคิดหน่อยแล้ว

ลองพิจารณาข้อมูลนะครับ
ลมทั่วไปมีไนโตรเจน 76%
ก๊าซไนโตรเจนทั่วไปที่ขายให้เรา มีไนโตรเจนอยู่ 96% (1 ถัง บรรจุ 6 ลบ.ม. 500 บาท)
ก๊าซไนโตรเจนเกรดสูงใช้ในเครื่องมือวิเคราะห์ขั้นสูงเกรด HP บริสุทธิ์ 99.99% (1 ถัง บรรจุ 6 ลบ.ม. 1900 บาท)

ดังนั้น
ลมทั่วไปมีไนโตรเจน 76%, O2 18%, H2O 2% (บ้านเรามันชื้นและความกดอากาศสูง) และอื่นๆ  เช่น CO2, H2S ฯลฯ
ไนโตรเจนทั่วไปที่ขายให้เรา มีไนโตรเจนอยู่ 96% อีก 4 % คือ O2 3%, H2O 0.5% และอื่นๅ (1 ถัง บรรจุ 6 ลบ.ม. 500 บาท)

เติมลมธรรมดาได้ก็เติมเถอะครับ
สำหรับก๊าซไนโตรเจน เรากำลังถูกพ่อค้าพูดจริงครึ่ง โกหกครึ่ง มันไม่ใช่ N2 100%
แต่ถ้าเติมแล้วมันคุ้มราคา หาเติมง่าย สบายตัวและความสบายใจ ก็เติมเหอะ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 07:42:52 »

ก๊าซไนโตรเจนทั่วไปที่ขายให้เรา มีไนโตรเจนอยู่ 96% (1 ถัง บรรจุ 6 ลบ.ม. 500 บาท)
ก๊าซไนโตรเจนเกรดสูงใช้ในเครื่องมือวิเคราะห์ขั้นสูงเกรด HP บริสุทธิ์ 99.99% (1 ถัง บรรจุ 6 ลบ.ม. 1900 บาท)

ดังนั้น
ลมทั่วไปมีไนโตรเจน 76%, O2 18%, H2O 2% (บ้านเรามันชื้นและความกดอากาศสูง) และอื่นๆ  เช่น CO2, H2S ฯลฯ
ไนโตรเจนทั่วไปที่ขายให้เรา มีไนโตรเจนอยู่ 96% อีก 4 % คือ O2 3%, H2O 0.5% และอื่นๅ (1 ถัง บรรจุ 6 ลบ.ม. 500 บาท)

สำหรับก๊าซไนโตรเจน เรากำลังถูกพ่อค้าพูดจริงครึ่ง โกหกครึ่ง มันไม่ใช่ N2 100%
แต่ถ้าเติมแล้วมันคุ้มราคา หาเติมง่าย สบายตัวและความสบายใจ ก็เติมเหอะ

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:29:48 »
แล้วแต่เลือกเลย แต่ว่าไนโตรใช้ได้นานกว่าเห็นๆ บางที่ 3 เดือนเช็คดูยังเท่าเดิมที่เติมครั้งแรก

ออฟไลน์ pongrsu

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:08:59 »

ดังนั้น

ตามนี้อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 13:10:50 »
พิจารณาเอาเองครับ ข้อดีข้อเสียก็มี ต้องค้นคว้าเอาเอง

ออฟไลน์ Legolas

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 13:37:26 »
ข้อดีอย่างนึงที่เห็นได้ชัดและพิสูจน์ได้โดยไม่ต้องใช้เครื่องมือใดๆ มาวัดคือ ลมออกน้อยมากครับ... เช็ค 2-3 เดือนครั้ง ลมออกไม่เกินครึ่งปอนด์ซักที...
ป.ล. ลองไปศูนย์ B-Quik หรือ CockPit ที่เล้กครับ เติมฟรีได้ตลอด ถ้าเป็นศูนย์ใหญ่ๆ จะเสียเงินและมีการเก็บประวัติลูกค้า เพื่อตรวจสอบว่าหมดอายุการเติมหรือยัง