ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยโดนตำรวจจับข้อหาป้ายทะเบียนเอียงบ้างครับ!!!!!  (อ่าน 17939 ครั้ง)

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
พึ่งรู้ว่ามีกฎหมายแบบนี้ออกมาให้คุณท่านตำตวจได้กวดขันกันด้วย พึ่งโดนมา เมื่อวานบนทางด่วนวิภาวดีรังสิต ออกจากด่านเรียกเข้าซ้ายเลย บอกว่าผมป้ายเอียงทั้งๆที่ผมติดตรงมา แต่เนื่องจากมันขับมานานโดนลมกดลงตรงช่องลมเลยทำให้มันเอียงลงน่าจะ 5-10 องศาตามรูป นี่แหละโดยอ้างว่ากล้องตรวจจับความเร็วที่บนยอดเสาจะจับมุมกับทะเบียนไม่ได้ว่าง้านนน เซ้งมากเลย ค่าปรับอยู่ที่ 500-1000บาท อธิบายว่าผมไม่ได้ตั้งใจ เพราะตอนแรกก็ติดตรงๆนี่แหละแต่พอวิ่งนานๆมันเลยงุ้มลง เตือนก่อนได้ไหมก็ไม่ฟัง

+++เลยอยากทราบว่ากฏหมายนี้มันมีบอกรายละเอียดไว้มั้ยว่ามันต้องติดตั้งอยู่ระหว่างกี่องศา - กี่องศา และมันต้องมีเครื่องมือมาวัดหรือไม่อย่างใร ว่ากี่องศาแล้วกล้องถึงจะจับภาพไม่ได้เพราะว่าเห็นมีกล้องจับภาพความเร็วกันก็จับกับพื้นราบ >:(

จิงๆแล้วถ้าจะเลี่ยงจิงๆนะ เรื่องนี้ผมว่าขันป้ายให้หลวมๆ เวลาวิ่งเร็วก็ให้ลมมันปะทะแล้วป้ายงอเข้ามา พอหยุดก็ให้มันตรงเหมือนเดิมก็เป็นไปได้ คิดเล่นๆนะ ถ้าตั้งใจจะหลีกเลี่ยงจิง ว่ามั้ย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เดี๋ยวไปทำให้เอียงๆดูบ้าง แล้วลองจับดูยังไงมันก็ตรึงอยู่กับหน้ารถถ้าไม่ได้ต่อขายังไงก็ไม่ผิด

แล้วถ้าผิดรถพวกที่ติดป้ายแล้วต้องดัดแบบ supercar หลายรุ่นทำไมไม่จับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 19:11:02 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
พอดีของผมมันเป็นกันชนแบบชุดแต่งครับไม่มีที่ยึดมาให้ เลยต้องซื้อที่ยึดป้ายแบบต่อขามาแต่เนื่องจากมันเป็นน็อตยึดกันหลายจุดเลยทำให้เวลาวิ่งมันขยับตัวได้ แต่สาบานได้เลยว่า ไม่ได้ตั้งใจให้มันเอียงนะ หรือว่านี่มันใกล้จะสิ้นเดือนแล้วเลยเร่งทำยอดไม่อยากคิดแบบนี้เลยจิงๆนะ เพราะวิ่งมาจาก พัทยา ก็มีด่านตั้งหลายที่ ไม่เห็นจะจับเลย เซ็งอีกที

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
มองเห็นจากรูปว่าเอียงชัดเจนครับ ผิดแน่นอน แก้ไขให้ตรงก็จบเรื่องครับ รับรองไม่มีทางโดนอีกเป็นครั้งที่สองครับ

รถแฟนก็เคยโดนจับข้อหาเดียวกันนี้ ก็แก้ไข ไม่เคยโดนอีกครับ ทำเรื่องทีุ่ถูกต้องไม่ยากครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

• **
โดนไปเท่าไหรครับ จ่ายทางไปรษณีย์ ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มมั้ย

heracrase

• บุคคลทั่วไป
จากรูปมันก็เอียงมากๆจริงนะครับ ::) แก้ไขโล้ดเลยครับ

ออฟไลน์ udis

แก้ไขดีกว่าครับ ไม่เอียงมองเห็นชัดเจนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 13:32:28 โดย udis »

gunz13096

ข้อหาไม่แปลกอะไรเลย! มองไม่ชัดเจนก็ย่อมโดนจับเป็นเรื่องธรรมดานะครับ

ออฟไลน์ mckyparty

ด้านหน้ามันยิงกล้องไม่เจอ ไม่เห็นป้าย มันก้อจับจากด้านหลังเอาครับ
แต่พยายามหาทางทำป้ายให้ตรงก่อนละกันครับ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
เพื่อนผม เคยโดนที่เชียงใหม่ครับ ทะเบียนเอียงนี้แหละครับ

ออฟไลน์ YF-19

โดนไปเท่าไหรครับ จ่ายทางไปรษณีย์ ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มมั้ย

ข้อหานี้ปรับเยอะครับ ถ้าจำไ่ม่ผิด 800 หรือ 1000 บาทนี่ล่ะครับ ผมไปจ่ายที่สน. ประมาณปีนึงแล้วครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ MystogaN

ผมกลับเห็นว่าแล้วจาเอียงไปทำไมกันหละนี่ !! :P

ตลกจะตาย  :-\

ออฟไลน์ johnlee

ผมว่า เจตนา จขกท ไปดัดมันให้เอียงมากกว่าครับ

รถผมติดมา 18 ปี ลมพัดผ่านมาเกิน ห้าแสน กม.แล้ว ไม่เห็นมันจะเอียงได้เลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ H.

เอียงชัดเจนครับแบบนี้ แก้ไขด่วนครับ

บางทีเขาหละหลวมให้ จะได้สุขใจทั้ง 2 ฝ่าย
แต่ไม่ได้หมายความว่ามันเป้นเรื่องที่ถูกต้อง หากที่ไหนเขาเข้มงวดขึ้นมาก็โดนแบบนี้แหละครับ
H.

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
ผมไม่รู้ว่ามันผิดกฎหมายข้อไหน แต่ รู้ว่ามันผิดครับ เคยฟังตำรวจเขาออกมาพูดเกี่ยวกับเรื่องทำป้ายเอียง
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ mamaman

แล้ว EX
ติดด้านข้างกันนี่ จะไม่ดดนกันเหรอ
แต่ติดไม่เอียงอะ

ออฟไลน์ Niceguy_C

กฎหมายข้อนี้คลุมเครือครับ คือแค่บอกว่าให้ติดป้ายทะเบียนที่มองเห็นได้ชัดเจน เพราะฉะนั้นอยู่ที่ดุลยพินิจของตำรวจล้วนๆ

แต่จากรูปของเจ้าของกระทู้มันเอียงมากไปจริงๆ ตำรวจเลยสามารถแจ้งข้อหาได้ครับ

EX ติดด้านข้างแต่เห็นชัดเจนก็ไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าซื้อที่ยึดทะเบียนแบบปรับไม่ได้ มันก็ไม่เอียงหรอกครับ
แต่เท่าที่ดูจากรูปมันน่าจะเป็นแบบปรับให้เอียงได้ ซึ่งรณรงค์กวดขันกันมานานมากแล้วครับ

popdemonic

ไปแก้ไขให้ถูกเสียเถิดครับ เจ้าหน้าที่ก็ทำอะไรเราไม่ได้ คือประเด็นที่โดนเรียกคือลักษณะรถมันส่อด้วยไงครับถ้าเกิดลองเป็นรถเดิมสภาพเดิมไม่ใช่ดูเหมือนรถซิ่งก็อาจจะรอดครับ ผมเข้าใจวัยรุ่นอย่างหนึ่งคือสมัยก่อนผมก็เป็นอะไรที่มันแหกกฎโรงเรียนหรืออะไรที่มันไม่เหมือนคนอื่นมันได้อารมณ์เท่ห์ยังไงไม่รู้เหมือนเป็นความภูมิใจเล็กที่ได้แหกกฎแต่พอโตมา มันเหนื่อย+เบื่อที่ต้อบมารอยตอบีำถามเจ้าหน้าที่ แทนที่จะขับไปไหนมาไหนสบายๆต้อบมาคอยลุ้น
ว่าจะโดนเรียกอีกไหมหนอ เลยพอดีกว่าีรับ

• **
เฮ้อ กันชนตัวนี้ก็ดันไม่มีทียึดมาให้เลย สงสัยต้องเชื่อมขายึดออกมาใหม่ให้ตายตัวไปเลยแล้ว จ่ายค่าน้ำร้อนน้ำชา ค่าเหยียบแผ่นดินไป 1000 นึง  ระมัดระวังกันด้วยครับ เสีย 1000 นึงไม่เสียดายเท่าเจ็บใจ

ออฟไลน์ muzaa

เพื่อนผมเคยโดนข้อหาติดป้ายไม่อยู่ตำแหน่งครงกลาง (รถ alfa 156 ครับตำแหน่งมันเฉียงมาจากโรงงานจะให้ติดตรงกลางได้อย่างไร) ตอนนั้นยังเป็นเด็กมหาลัยกันอยู่โดนไป500หรือ1000จำไม่ได้ครับ แต่หลังจากนั้นก็ได้ศึกษาและพบว่าพรบ.จราจรกำหนดแค่ว่าให้ติดป้ายทะเบียนอยู่บริเวณหน้ารถให้เห็นอย่างชัดเจน  (ซึ่งได้คุยกับผู้ใหญ่ที่เป็นตำรวจท่านหนึ่งบอกว่าไม่จำเป็นต้องกลางแต่ต้องเห็นชัดเจนครับถ้าติดตรงกลางแต่ป้ายเลอะโคลนจนอ่านไม่ออกอย่างนี้โดนแน่นอนครับ) ซึ่งผมเลยบอกเพื่อนว่าวันหลังถ้าเจออีกให้แจ้งตำรวจตามนี้ครับถ้าไม่ฟังกันก็ให้ออกใบสั่งมาพร้อมชื่อ-ยศ-ส.น. ครับแล้วให้มาที่จราจรกลางแจ้งว่าจะเสียค่าปรับแล้วก่อนเสียให้ถามเจ้าหน้าที่และเปิดพรบ.จราจรครับว่าตรงข้อไหน (เพราะมันไม่ตรงแน่ๆครับ) แต่หลังจากนั้นจนขายรถไปก็ไม่เคยเจอข้อหานี้ให้ลองพิสูจน์อีกรอบเลยครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
รถทุกคันที่บ้าน ก็ไม่เห็นจะมีคันไหน โดนลมพัดแล้วมันจะเอียงเลยนะครับ ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ CRO

จาก กฎกระทรวง

http://www.kodmhai.com/Kkat/NKkat/Nkkat-1/New4/N3.html

ข้อ 3 แผ่นป้ายทะเบียนรถให้ติดตรึงไว้ในที่ที่เห็นได้ง่ายที่หน้ารถหนึ่งแผ่น และที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น เว้นแต่รถจักรยานยนต์หรือรถพ่วงให้ติดตรึงที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น การติดตรึงแผ่นป้ายต้องไม่กระทำในลักษณะที่วัสดุที่ยึดแผ่นป้ายนั้นอาจปิดบังหรือปิดทับตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน และตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด และต้องไม่นำวัสดุหรือสิ่งอื่นใดไม่ว่าจะก่อให้เกิดแสงสว่างหรือเรืองแสงหรือไม่ก็ตาม มาปิดทับ บัง หรือติดไว้ในบริเวณใกล้เคียงกับแผ่นป้ายทะเบียนรถจนไม่สามารถมองเห็นตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน หรือตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด

ถึงเอียงนิดหน่อย แต่เห็นได้ง่ายก็ไม่น่าจะผิดกฎหมายครับ :>

ออฟไลน์ redsun

ป้ายหน้าหัก มองไม่ชัดโดนปรับครับ
ป้ายหน้าหงาย มองชัดเกิน โดนข้อหาประชดเจ้าหน้าที่ 5555

• **
555 มีปุ่มกด like คงดี ไปจ่ายตังค์มาแล้วครับ 300 ค่าส่งค่าซองจ่าหน้าถึงตัวเองเพื่อส่งใบขับขี่ อีก 85 บาทก็อย่างที่บอกแหละครับว่าของผมมันเป็นน็อตปรับได้เมื่อโดนลมนานน็อตที่ขันบนอลูมิเนียมมันก็คลายตัวได้ แต่ตอนนี้แก้ไขโดยการปรับตั้งใหม่แล้ว เด๋วรอไปหาเชื่อมเหล็ก ฉากมายึดเลย ดูซิว่าจะโดนอีกมั้ย

แต่วันนี้ไปที่ไปรษณีย์ เห็นว่าคนที่นั่นโดนข้อหาไม่ล้างรถด้วยนะ เคยโดนกันมั้ย 5555

ป้ายหน้าหัก มองไม่ชัดโดนปรับครับ
ป้ายหน้าหงาย มองชัดเกิน โดนข้อหาประชดเจ้าหน้าที่ 5555

ออฟไลน์ 6162002

ผมโดนป้ายเหมือนกันแต่ไม่ใช่ป้ายเอียง
เป็นเพราะป้ายแดงครับ
ตอนบ่ายจะขับรถไปรับป้ายขาวซะหน่อย โดนเรียกเฉย แล้วขอดูเล่มป้ายแดง (ทำเสียงดุมาก ที่ตรูทำอะไรผิดมากมาย)
ปรากฎว่าไม่ได้เขียนรายละเอียดลงสมุด ว่าจะไปไหนยังไง (ผมเพิ่งรู้ว่าต้องเขียน)  เลยต้องให้แกไป100 - -

• **
อ่านดูจาก link แล้วไม่เห็นมีตรงไหนพูดไว้เลยว่าป้ายเอียงได้เท่าไหร่ งง อีกอย่างเราก็ไม่ได้ตั้งใจปิดบังใดๆเลย งงไปอีก แต่ไอ้พวกตัดป้านนี่โดนแน่ เพราะว่าขนาดเค้าบอกไว้ตายตัวเลย เฮ้อ นี่แหละช่องโหว่ของกฎหมาย

ข้อ 3 แผ่นป้ายทะเบียนรถให้ติดตรึงไว้ในที่ที่เห็นได้ง่ายที่หน้ารถหนึ่งแผ่น และที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น เว้นแต่รถจักรยานยนต์หรือรถพ่วงให้ติดตรึงที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น การติดตรึงแผ่นป้ายต้องไม่กระทำในลักษณะที่วัสดุที่ยึดแผ่นป้ายนั้นอาจปิดบังหรือปิดทับตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน และตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด และต้องไม่นำวัสดุหรือสิ่งอื่นใดไม่ว่าจะก่อให้เกิดแสงสว่างหรือเรืองแสงหรือไม่ก็ตาม มาปิดทับ บัง หรือติดไว้ในบริเวณใกล้เคียงกับแผ่นป้ายทะเบียนรถจนไม่สามารถมองเห็นตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน หรือตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด

http://www.kodmhai.com/Kkat/NKkat/Nkkat-1/New4/N3.html

อาจจะต้องลองอ่านทั้งหมวดครับ ไม่ใช่แค่มาตราเดียว

ผมคิดว่าน่าจะมีระบุไว้ข้อใดข้อหนึ่ง ในเรื่องการทำให้มองเห็นตัวอักษรไม่ชัดเจนนะครับ
ขาทะเบียนที่ใส่อยู่มันเป็นยังไงเหรอครับ มันถึงได้เอียงได้ง่ายแค่ลมพัด ลองถ่ายรูปมาให้ดูบ้างสิครับ

• **
มันมีน็อตอย่างในรูปครับ ก็ยอมรับนะว่าที่ยึดแบบนี้มันปรับได้แต่อย่างที่บอกไม่ได้ตั้งใจตั้งให้มันเอียง

ไม่ได้อะไรนะครับ

แต่ถ้าน็อตยึดตามตำแหน่งที่แสดงมาจริง ผมคิดว่าคงไม่น่าจะพับลงได้ตอนโดนลมนะ
ดูเหมือนว่ามันจะถูกพัดให้แหงนขึ้นด้วยซ้ำ ยังไงก็ตาม แก้ไขซะเถิดครับ