ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์ ข่าว(ลือ) 2013 TOYOTA ALL NEW VIOS ECO Car ถ้ามาจริงจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง  (อ่าน 49303 ครั้ง)

ออฟไลน์ boymoreubon

• Jr. Member
  • **
ข่าวนี้ได้ฟังจากปากพนักงานคนนึง ไม่บอกชื่อ ไม่รู้ว่าพูดส่งเดชหรือป่าวเพื่อหยุดกระแสแรงของ อีโค่คาร์บางค่าย
แต่หากเป็นเรื่องจริง ในมุมผม คิดว่า โตโยต้าน่าจะได้ประมวลผลแล้วว่าถ้านำรถต้นทุนต่ำมาขาย มันจะส่งผลลบต่อการตลาดของโตโยต้าเองเป็นแน่
(คิดกันเล่นๆ  Etios ถ้ามาขายไทย?  :o ) แล้วตัวเลือกที่มีอยู่ในมือก็มีอยู่จำกัดซะด้วยสิ ทางเลือกที่คิดว่านะจะดีกว่าก็คือการนำรถ b-segment มาพัฒนาเครื่องให้สามารถวิ่งได้ 20km/ลิตร  เพื่อให้เข้าข่าย Eco car ซึ่ง model ที่ควรจะนำมาทำ Eco car ควรจะเป็น Toyota Yaris โฉมใหม่ซะมากกว่า
แต่ต้องมาทำการบ้านในเรื่องของต้นทุนการผลิตซึ่งน่าจะต้องสูงขึ้นมากๆแน่ บทสรุป(คร่าวๆ)ของพี่โต เห็นควร ให้นำ ยาริส วิออสโฉมใหม่ มาวางเครื่ิอง
ลดขนาดลง เป็น eco car คาดว่าราคาคงจะแพงแน่ๆ(คิดจาก swift) น่าจะเริ่มต้น ราวๆ 4.8ไปถึง 6.3แสนแน่ๆ(คาดเดา) แต่ก้อยังสามารถขาย ตัว 1500 ได้อยู่ เพียงแต่ลดรุ่นที่ขายลงแล้วยัดอุปกรณ์ต่างๆ นาๆเข้าไป ผมว่าโตโยต้าทำได้ (เริ่มต้น6.5แสนถึง 7.2แสนในรุ่นทอปสุด)และิชื่อว่าถ้าเป็นอย่างนี้ ที่หนึ่งก้อยังคงเป็นโตโยต้าเจ้าเดิมเหมือนเคย. (ถ้าเป็นจริงๆผมก้อยังเลือกสวิฟท์คับ มีปัญญาได้แค่คันเดียว :D) คุณคิดยังงัยคับ อยากแชร์ความเห็นคับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ข่าวนี้ได้ฟังจากปากพนักงานคนนึง ไม่บอกชื่อ ไม่รู้ว่าพูดส่งเดชหรือป่าวเพื่อหยุดกระแสแรงของ อีโค่คาร์บางค่าย
แต่หากเป็นเรื่องจริง ในมุมผม คิดว่า โตโยต้าน่าจะได้ประมวลผลแล้วว่าถ้านำรถต้นทุนต่ำมาขาย มันจะส่งผลลบต่อการตลาดของโตโยต้าเองเป็นแน่
(คิดกันเล่นๆ  Etios ถ้ามาขายไทย?  :o ) แล้วตัวเลือกที่มีอยู่ในมือก็มีอยู่จำกัดซะด้วยสิ ทางเลือกที่คิดว่านะจะดีกว่าก็คือการนำรถ b-segment มาพัฒนาเครื่องให้สามารถวิ่งได้ 20km/ลิตร  เพื่อให้เข้าข่าย Eco car ซึ่ง model ที่ควรจะนำมาทำ Eco car ควรจะเป็น Toyota Yaris โฉมใหม่ซะมากกว่า
แต่ต้องมาทำการบ้านในเรื่องของต้นทุนการผลิตซึ่งน่าจะต้องสูงขึ้นมากๆแน่ บทสรุป(คร่าวๆ)ของพี่โต เห็นควร ให้นำ ยาริส วิออสโฉมใหม่ มาวางเครื่ิอง
ลดขนาดลง เป็น eco car คาดว่าราคาคงจะแพงแน่ๆ(คิดจาก swift) น่าจะเริ่มต้น ราวๆ 4.8ไปถึง 6.3แสนแน่ๆ(คาดเดา) แต่ก้อยังสามารถขาย ตัว 1500 ได้อยู่ เพียงแต่ลดรุ่นที่ขายลงแล้วยัดอุปกรณ์ต่างๆ นาๆเข้าไป ผมว่าโตโยต้าทำได้ (เริ่มต้น6.5แสนถึง 7.2แสนในรุ่นทอปสุด)และิชื่อว่าถ้าเป็นอย่างนี้ ที่หนึ่งก้อยังคงเป็นโตโยต้าเจ้าเดิมเหมือนเคย. (ถ้าเป็นจริงๆผมก้อยังเลือกสวิฟท์คับ มีปัญญาได้แค่คันเดียว :D) คุณคิดยังงัยคับ อยากแชร์ความเห็นคับ
อาจเป็นได้ครับ ถ้าโตโยต้านำมาเสมอเจ้ามีขายอยู่แล้ว โอกาสจะแป๊ก เหมือนบิโอมีสูงมาก
สิ้งนี้ไง ที่ผมทำนายไว้3-4 ข้างหน้ารถ อีโคคาร์หมดกระแสนิยม เพราะรถขนาดบีคาร์จะประหยัดน้ำมันมากขึ้น และมีดีกว่าหลายๆด้าน

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ผมไม่แน่ใจว่าข้อบังคับecocarใส่เครื่อง 2 ขนาดขายได้รึเปล่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ก็เป็นไปได้สูงครับ ตัวอย่างก็มีแล้วที่ได้ผลก็สวิฟท์ ส่วนที่แป๊กก็บริโอ้เพราะไม่สามารถถอดแจ๊สแล้วขยายบริโอ้ให้เป็น B-Segment ได้ แล้วตอนนี้โตโยต้าจะเลิกผลิตยาริสแล้วเลยคิดว่า Eco ตัวใหม่ก็น่าจะเป็นยาริสใส่ 1200 นี่แหละครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

NgoH

ช่างเหมาะ ฟอร์ดจะนำ เครื่อง 1.0 ลิตร ลงในเฟียสต้าไมเนอร์เซนจ์ มาขายกินส่วนแบ่งด้วย
โตโยต้าสิ่งนี้ไงต้องนำมาแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 12:14:45 โดย Negrito »

ออฟไลน์ Fly to dream

เชื่อมั้ยโตโยต้าต่อให้รถมาแบบบรัโอก็ขายได้ผมว่าโตโยต้าคนเชื่อมั่นกว่าฮอนด้า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

NgoH

เชื่อมั้ยโตโยต้าต่อให้รถมาแบบบรัโอก็ขายได้ผมว่าโตโยต้าคนเชื่อมั่นกว่าฮอนด้า

นิสัน มีอีโคคาร์ คนไทยหลายคนติดภาพลักษ์กับแบรนด์ไปแล้ว ผมว่ายากครับถ้ามาเสมอตัว

• **
ช่างเหมาะ ฟอร์ดจะนำ เครื่อง 1.0 ลิตร ลงในเฟียสต้าไมเนอร์เซนจ์ มาขายกินส่วนแบ่งด้วย
ฟอร์ดไม่ได้ร่วม eco ด้วย ถ้ามาต้องจ่ายภาษีเท่า 1500 เพราะงั้นต้นทุนต้องทำให้ถูกที่สุดด้วย จึงจะขายได้ (แอบรอ ยาฆ่าหญ้าอีกคัน :D)

ออฟไลน์ Fly to dream

นิสัน มีอีโคคาร์ คนไทยหลายคนติดภาพลักษ์กับแบรนด์ไปแล้ว ผมว่ายากครับถ้ามาเสมอตัว

ผมว่าให้คนไทยตัดโตโยต้ามันยากนะครับ ดูจากทีวีที่พูดเกี่ยวกับรถหรือวิทยุที่โทรเข้าไปถามได้ คนก็ยังถามถึงโตโยต้า ส่วนใหญ่จะมีเช่นเล็ง สวิฟ มาช มิราจไว้แต่ใจยังอยู่ที่วีออส ทั้งนั้นเลยแสดงว่าถ้าโตโยต้ามาคนจำนวนมากคงมุ่งไปโตโยต้าแบบไม่คิดมากแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

NgoH

ฟอร์ดไม่ได้ร่วม eco ด้วย ถ้ามาต้องจ่ายภาษีเท่า 1500 เพราะงั้นต้นทุนต้องทำให้ถูกที่สุดด้วย จึงจะขายได้ (แอบรอ ยาฆ่าหญ้าอีกคัน :D)

เฟียสต้า1.0 ที่มีความประหยัดน้ำมันเท่าอีโค่ ถ้ามาราคาไม่เกิน6แสน ผมว่าไม่จำเป็นลดต้นทุนให้เหลือ4แสนหลอกครับ
มาสด้า2 มาด้วยเครื่องสกาย ถ้าประหยัดน้ำมันสุดยอด ราคาไม่เกิน6แสน ผมว่าไม่จำเป็นลดต้นทุนให้เหลือ4แสนเหมือนกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมไม่แน่ใจว่าข้อบังคับecocarใส่เครื่อง 2 ขนาดขายได้รึเปล่า
ไม่ได้ครับ
ถ้าเอา Yaris ใหม่มาทำเป็น Eco car ต้องขายเป็น Eco car เท่านั้น
จะใส่เครื่องใหญ่ขึ้นเพื่อมาแข่งกับJazz Fiesta อีกไม่ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ถ้ารถมันไม่ห่วยเกินรับ หรือหน้าตาอุบาทเกินไป แปะตราโตโยต้า ยังไงก็ขายดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นั่นคือข่าวลือ

ข้อเท็จจริง อยุ่ที่นี่ครับ

ปี 2013

ยังไงๆ Vios ก็จะมาพร้อมเครื่อง 1.5 ลิตร เครื่องเดิมนั่นแหละ แต่ปรับปรุงนิดหน่อย
มีนาคม คือเร็วที่สุดที่จะได้เจอกัน นั่นคือ ปลายปีนี้ ต้องมีอะไรหลุดมาบ้างได้แล้ว

ส่วน Yaris ก็จะ Fade ตัวเดิมออกไป แล้วพัฒนาตัวใหม่ขึ้นมาแทน แล้วขายเป็น Hatchback 1.2 ลิตร
กว่าจะมา โน่นครับ เกือบจะปลายปี 2013 โน่นแหนะ

ยังไม่มีข้อสรุปเรื่องชื่อรุ่นในตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สรุปคงเป็นไปตามพี่จิมมี่บอกต้องรอดูครับ

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
อยากเห็นรถ EV ขายได้จริงในบ้านเรามากเลยครับ ผมคิดว่ามันคือเทคโนโลยีแห่งอนาคตของจริง  ;D

ออฟไลน์ batyboy

• **
บังเอิญเจอรถคันนี้ (คันในวงกลม) วิ่งทดสอบอยู่บนเส้นทางด่วนบูรพาวิถี เมื่อตอนเย็นวันที่ 8/6/2555 ไม่แน่ใจว่าเป็นรถรุ่นไหนของโตโยต้าหรือเปล่า?

ปล. แอบเห็นคอนโซลหน้าตาคล้ายกับ Vios และ Yaris โฉมปัจจุบัน ส่วนกระจังหน้าคล้ายกับ Yaris โฉมปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ porasit33

6 คันที่เห็นล้วนเป็นสีขาว 55

ออฟไลน์ myalexxp

งงกะประตูหลังครับ ( ไม่ใช่ประตูท้ายนะครับ )

ใครอธิบายให้หน่อยครับ

ยิ่งดูยิ่ง งง  :(

ออฟไลน์ numtik2005

ฟังรายการวิทยุเกี่ยวกับรถ รายการนึง คอนเฟิร์มว่า toyota ecocar มาทันงานโชว์รถปลายปีแน่นอน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
งงกะประตูหลังครับ ( ไม่ใช่ประตูท้ายนะครับ )

ยิ่งดูยิ่ง งง  :(
gเอาตัวถังของ Ist และ Vios มาซั่มกันครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sammy_

ยิ่งดูยิ่ง งง  :(
gเอาตัวถังของ Ist และ Vios มาซั่มกันครับ
แอบขำรถซั่มกัน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

บังเอิญเจอรถคันนี้ (คันในวงกลม) วิ่งทดสอบอยู่บนเส้นทางด่วนบูรพาวิถี เมื่อตอนเย็นวันที่ 8/6/2555 ไม่แน่ใจว่าเป็นรถรุ่นไหนของโตโยต้าหรือเปล่า?

ปล. แอบเห็นคอนโซลหน้าตาคล้ายกับ Vios และ Yaris โฉมปัจจุบัน ส่วนกระจังหน้าคล้ายกับ Yaris โฉมปัจจุบันครับ

คอนโซลคล้าย วีออส ยาริส ? หมายถึงเรือนไมล์อยู่ตรงกลางอีกแล้วหรอครับ ?!! ยังไม่เลิกอีกหรอ

ออฟไลน์ Ohmmypp

เอา new yaris มาใส่เครื่อง 1.2 มันยากขนาดนั้นเลยเหรอครับ  หรือต้นทุนไม่ได้? ::)
JC TU #54

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ฟังรายการวิทยุเกี่ยวกับรถ รายการนึง คอนเฟิร์มว่า toyota ecocar มาทันงานโชว์รถปลายปีแน่นอน

ไม่รู้ว่ารายการไหน แต่คนที่คอนเฟิร์ม หนะ ต้องถามว่า เขาไปเอาข้อมูลมาจากไหน? เชื่อถือได้แน่เหรอ?
ถ้าจะมาทัน ก็คือ แค่ ตัว Prototype หรือต้นแบบ เต็มที่สุดได้แค่นั้น มากกว่านั้น หรือพร้อมขายเลย ไม่มีทาง!

ส่วนรถสีขาวที่เห็นในรูป เป็น Mull Test ครับ ยังแค่เป็นรถทดสอบ ผู้ผลิตจะสร้างขึ้น
เพื่อเป็นไอเดียว่า คันจริง มันจะต้องออกมาประมาณนี้ แล้วก็แล่นทดสอบกัน
ข้างในก็มี คอมพิวเตอร์ แล็บท็อป กับสายไฟ โน่นนี่นั่น แล้วมีผ้าคลุม แผงหน้าปัดบ้าง ในบางคัน บางรุ่น

เป็นรถใช้วิ่งทดสอบครับ เสร็จงาน ก็ทำลายทิ้ง แค่นั้น

NgoH

เอา new yaris มาใส่เครื่อง 1.2 มันยากขนาดนั้นเลยเหรอครับ  หรือต้นทุนไม่ได้? ::)

จะใช้สิทธ์ ECO CAR ทำไม่ได้ครับ ต้องทำออกมาใหม่เท่านั้น

ออฟไลน์ kbo1980

• **
ถ้าจะ point out ที่ eco car ผมว่ามันก็คงขายได้เรื่อยๆยาวๆครับ ไม่เปรี๊ยงปร้าง แต่ไม่ซบเซาครับ คงขายได้เรื่อยๆแหละครับ
ที่ญี่ปุ่นเจ้าของแชมป์ตลาด eco car คือ Suzuki กับ Nissan นะครับ
ถ้าจะโฟกัสไปที่โตโยต้า eco car ตัวจริงๆสุดท้ายแล้วคงเป็น platform yaris ที่ใช้สเปคเครื่องยนต์,อุปกรณ์และความปลอดภัยจาก Daihutsu ครับ (ถ้านึกไม่ออกก็ นึกถึง AVANZA1300 ปรับเครื่องยนต์มาให้เหลือ 1200 นั่นแหละครับ Avanza 1300 ประกอบที่ โรงงาน Daihutsu - Indonesia)

ออฟไลน์ Alice

• **

ที่ญี่ปุ่น มีเครื่อง 1.0 , 1.3 , 1.5 ขายอยู่แล้ว
ราคาค่าตัวของรุ่น 1.0 รุ่นถูกสุดเริ่มต้น 1,070,000円 (ประมาณ สี่แสนกว่า)

http://toyota.jp/vitz/003_p_004/concept/grade/grade1/index.html

ออฟไลน์ superden

(คิดกันเล่นๆ  Etios ถ้ามาขายไทย?  :o ) แล้วตัวเลือกที่มีอยู่ในมือก็มีอยู่จำกัดซะด้วยสิ ทางเลือกที่คิดว่านะจะดีกว่าก็คือการนำรถ b-segment มาพัฒนาเครื่องให้สามารถวิ่งได้ 20km/ลิตร  เพื่อให้เข้าข่าย Eco car ซึ่ง model ที่ควรจะนำมาทำ Eco car ควรจะเป็น Toyota Yaris โฉมใหม่ซะมากกว่า
ยาริส วีสออก เครื่อง 1.5 ถ้าขายเริ่มต้อนที่ 6.5 แสน ก็พ่ายแพ้ราบคาบต่อมาสดา2 ผมว่าถ้าทำอย่างนั้นจริง eco car ของพี่โต อาจจะมีรุ่นย่อยแค่3 รุ่นพอ เริ่มต้นที่ 4.5 แสน เกียร์ธรรมดา  ท๊อปที่ 5.5 แสน เกียร์ออโต  แบบนี้อาจจะขายดีอยู่  แต่ขอให้ใส่อุปกรณ์ ออฟชั่นต่างๆมาแข่งกับ มิราจได้ด้วยนะ ไม่ต้องมีจอดีวีดี ก้ได้

• **

ที่ญี่ปุ่น มีเครื่อง 1.0 , 1.3 , 1.5 ขายอยู่แล้ว
ราคาค่าตัวของรุ่น 1.0 รุ่นถูกสุดเริ่มต้น 1,070,000円 (ประมาณ สี่แสนกว่า)

http://toyota.jp/vitz/003_p_004/concept/grade/grade1/index.html

เค้าก้อมีขายกันอยู่แล้ว ทำไมไม่เอาลงมาเลย 4.5 แสนสำหรับโตโยต้า ชิวมากเลย ถ้ามาไทยก้อตัดออปชั่นหั่นออกอีก มันจะทำไม่ได้เชียวหรือ ไม่รู้จะรอทำไม  :P