ผู้เขียน หัวข้อ: == ไอเดียเทคโนโลยีเครื่องยนต์แบบใหม่ครับ แปลกดี ==  (อ่าน 5031 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
ดูคร่าวๆ เหมือนครื่อง 2 จังหวะ ติดเทอร์โบ + ซูปเปอร์ชาร์จเลยนะครับ เพื่อนๆคิดว่าจะสร้างได้หรือไม่ครับ  :o

หลักการทำงานคร่าวๆครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

Re: == ไอเดียเทคโนโลยีเครื่องยนต์แบบใหม่ครับ แปลกดี ==
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:19:11 »
ผมคิดว่า สร้างได้แน่ เป็นแนวคิดที่ดี ในด้านการปล่อยมลพิษ นะครับ

ลดขนาดกระบอกสูบอากาศ เอาอากาศที่จะเตรียมเผากับน้ำมันไปพักไว้ก่อน

ที่อุปกรณ์พัก(อากาศ)ไอดี อีกสูบหนึ่ง
(ตรงนี้อาจจะเป็นตัวปรับอากาศ ให้สัดส่วน อุณหภูมิ มีสภาพ High Power ที่สุด)

เมื่อเผาไหม้กับน้ำมันแล้ว จะให้กำลังและประสิทธิภาพสูงขึ้น

ผลที่ได้มาทำให้ ตัวมลพิษคือ NOx ลดลง เมื่อเทียบกับอัดอากาศธรรมดา
เนื่องจาก การปรับสภาพอุณหภูมิของอากาศ  อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 11:33:17 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ checkmate

Re: == ไอเดียเทคโนโลยีเครื่องยนต์แบบใหม่ครับ แปลกดี ==
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:08:58 »
ที่ผมเข้าใจคือ ใช้กระบอกสูบเป็นตัวอัดอากาศเข้าไปอีกสูบนึงถูกต้องใช่ไหมครับ  :)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 18:22:39 »

ถ้าจะทำเครื่องนี้ สูกสูบที่ใช้ทำการระเบิด ต้องทนทานกว่าตัวที่ใช้ดันอากาศหลายเท่าเอาเรื่อง