ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆที่ขับ Accord 2.0 G8 หน่อยครับ  (อ่าน 4948 ครั้ง)

ออฟไลน์ b1122

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆที่ขับ Accord 2.0 G8 หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 23:13:02 »
ไม่ทราบว่ากินน้ำมันป่าวครับ และค่าบำรุงรักษาเป็นไงครับ

และพบปัญหาของรุ่นนี้แล้วหรือยังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
Re: สอบถามพี่ๆที่ขับ Accord 2.0 G8 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 07:35:06 »
มารอฟังด้วยเหมื่อนกานคับ เพราะกำลังสนใจรุ่นนี้อยู่ แต่ว่าต้องรอล๊อตใหม่เดือน พ.ย. คับ จะได้เป็นรถปี 2010
(ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามันจะมีผล ยังไง) รู้แต่ว่า ภายในเป็นเบาะสีดำ สำหรับรถสีขาว และ เงิน แต่ไม่รู้ว่าราคาเพิ่มป่าว??

ออฟไลน์ Punnamjai

• Newbie
  • *
Re: สอบถามพี่ๆที่ขับ Accord 2.0 G8 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 21:03:35 »
ผมใช้ 2.0 WISE มาสองเดือน วิ่งไป 5000 กิโลครับ
วิ่งทางไกล 14-15 กิโล / ลิตร (ที่ความเร็ว 120-130 km/h)

วิ่งในเมือง เรื่อยๆ 9-9.5 กิโล / ลิตร
ถ้าเหยียบตามใจก็ประมาณ 8-8.5  กิโล / ลิตร
ใช้รถแถวสามย่าน วิทยุ ถ เพชรบุรี ทุกวัน มีวิ่งไปไกลๆบ้างบางครั้ง 

ขับขี่ดีครับ สนุกไม่อืด แซงสบาย ที่ความเร็วสูงรถค่อนข้างนิ่ง ขับสบาย ช่วงล่างไว้ใจได้ดี ไม่ยวบ
พวงมาลัยให้ความรู้สึกดี กระชับและคมเวลาแซง และเข้าโค้ง

ภายในสีดำสวยหรูครับ แนะนำเลย เข้ากับรถดีมากๆ   

เห็นมีคนบ่นเรื่องเสียงในห้องผู้โดยสาร ผมใช้งานทุกวันเสียงก็ธรรมดาครับ ไม่ได้รบกวนอะไร
แต่เครื่องเสียงในรถนี่ เสียงดีใช้ได้ทีเดียว ไม่ต้องเปลืองตังไปเปลี่ยน ยกเว้นต้องการระดับดีกว่านี้

เบาะหลัง กว้างมาก น่าจะ มีเนื้อที่มากที่สุดในระดับเดียวกับ เพื่อนๆมานั่ง ชอบกันทุกคน

สรุปสิ่งที่ชอบ
1) ภายในกว้าง สบาย ที่เก็บของข้างหลังก็กว้างครับ
2) ขับดีสนุก ช่วงล่างและพวงมาลัยดี  นิ่ง ไม่อืดมาก(ดีกว่าที่คาด) ที่ความเร็งสูงยิ่งขับยิ่งไหลครับ ทัศนวิสัยดีครับ
กระจกข้างบานใหญ่ดีครับ มองรถข้างๆได้เกือบหมดเลย
3) ประหยัดน้ำมัน (น่าจะดีที่สุด ใน 2.0 รุ่นเดียวกัน)
4) มันสวยครับ ขับแล้วดูอายุน้อยลงทันที :)
5) เครื่องเสียงที่มากับรถ เสียงดีใช้ได้ทีเดียว

สิ่งที่ไม่ชอบ
1) Console ตรงกลางปุ่มควบคุมเป็นก้อนมากไปนิด แต่ไม่รำคาญตา ยอมรับได้เพราะอยู่ตรงกลาง
2) ไฟตัดหมอกหลัง ให้มาข้างเดียว (ไม่น่างก น่าจะให้มาทั้งสองข้าง)
3) เวลาจอด เครื่อง idle รถจะสั่นเล็กน้อย
(จับผิดจริงๆ ก็พอรับรู้ แต่ไม่มีคนทักก็ไม่รู้ ทุกวันนี้ก็ไม่รู้สึกอะไร)
4) ที่ความเร็วสูงจะมีเสียงลมบ้าง เคยขับเทียบกับยี้ห้ออื่นก่อนซื้อก็ดังเหมือนกัน

ยี่ห้อหลักๆ ผมลองมาหมด ขับมาอย่างละสองสามรอบ
ทุกยี่ห้อมีข้อเสียครับ
ผมยอมรับสิ่งที่ไม่ชอบใน Accord ได้ก็มาลงตัวที่ Accord 
สำหรับผม รุ่น 2.0 นี้ทำมาค่อนข้างดีทีเดียว
ไว้ตอนเปลี่ยนรถ ค่อยว่ากันใหม่ :)