ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับปัญหา "ขนส่งไม่มีป้ายแดงแท้ให้ศูนย์"  (อ่าน 10881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
เนื่องจากอ่านและติดตามข่าวมาพอสมควรเกี่ยวกับเรื่องป้ายแดง

เท่าที่ทราบก็คือว่าป้ายแดงของแท้นั้น ขนส่งผลิตให้ไม่ทัน

เลยอยากทราบว่าท่านที่ออกรถช่วงนี้  ได้ป้ายแดงแบบไหนมา  หรือไม่ได้เลยครับ

แล้วล่าสุด ณ ตอนนี้  เกิดปัญหาอะไรยังไงบ้างเกี่ยวกับตำรวจ  หรือมีทางแก้ไขอย่างไร

เพราะผมเองก็ได้รับแจ้งจากเซลล์แล้วว่ารถจะได้ไม่เกินวันที่ 5 ก.ค. นี้ น่ะครับ

เลยอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้

----------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนผมได้สอบถามเซลล์เกี่ยวกับเรื่องป้าย  เซลล์ก็ตอบมา "เหมือนกับว่า" ป้ายแดงแท้นั้นขาดจริง  ขนส่งมีไม่พอ

แต่จะมีเอกสาร ใบเสร็จซื้อรถ ฯลฯ  ที่จะเอาไว้ให้ตำรวจดูได้  แล้วจะไม่โดนปรับ  ซึ่งตรงนี้เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
มีเอกสาร ใบเสร็จซื้อรถ ฯลฯ  ที่จะเอาไว้ให้ตำรวจดูได้  แล้วจะไม่โดนปรับ  ซึ่งตรงนี้เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ
เพราะผมเห็นรถใหม่ไม่สวมป้ายเยอะแดงมากๆ
บางคันไม่มีป้ายอะไรเลย บางคันเป็นกระดาษ a4 พิมพ์ข้อความโฆษณาแปลกๆ
บางคันเป็นป้ายของดีลเลอร์ที่ขาย
ถ้าเราไม่ได้ใช้รถยามวิกาลหรือขับออกนอกพื้นที่แล้วโดนจับ
จนท.ผู้นั้นคงเลือกปฏิบัติ น่าจะเอาไปฟ้องอะไรได้บ้างนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ผมคนนึงครับที่ ใช้ป้ายแดงมาจะ6เดือนแล้ว (ป้ายแท้ๆ มีเล่มแดง) ไม่ได้จองเลขใดๆทั้งสิ้น เซงครับ อยากได้ป้ายขาวใวๆ

ผลพวงทั้งหมดตอนนี้มันมาจาก ซัพพลายเออร์ เจ้าเก่าที่ผลิต ป้ายขาวให้ขนส่ง ทำออกมาไม่ดี (ป้ายแตกลายงา) เลยทำให้ขนส่งต้องประมูลหา ซัพพลายเออร์ เจ้าใหม่มาทำแทน

ออฟไลน์ prai

ผมคนนึงครับที่ ใช้ป้ายแดงมาจะ6เดือนแล้ว (ป้ายแท้ๆ มีเล่มแดง) ไม่ได้จองเลขใดๆทั้งสิ้น เซงครับ อยากได้ป้ายขาวใวๆ

ผลพวงทั้งหมดตอนนี้มันมาจาก ซัพพลายเออร์ เจ้าเก่าที่ผลิต ป้ายขาวให้ขนส่ง ทำออกมาไม่ดี (ป้ายแตกลายงา) เลยทำให้ขนส่งต้องประมูลหา ซัพพลายเออร์ เจ้าใหม่มาทำแทน

ทำไมเจ้าเก่า ไม่ไปตั้งบริษัทใหม่ไปประมูลแข่ง จะได้ผลิตได้ไวๆ  :)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

นอกเหนือจากจพนวนรถส่งมอบที่เยอะขึ้นแล้ว

ส่วนหนึ่งที่มีป้ายแดงไม่พอ ก็เกิดจาก

-ลูกค้ารอคิวล็อคเลขประเภทเบอร์ที่คนนิยม รอยาวกันเป็นปี
-หรือไม่ก็ประเภท ไปเดินเรื่องเอง พอได้ป้ายก็ไม่เอามาคืน
-อันนี้หนักสุด คือวิ่งกันจนรถเปลี่ยนเจนแล้ว ยังหลบเลี่ยงไม่ไปขึ้นทะเบียน

ออฟไลน์ Action

มีคนรู้จักไม่ขอเอยนาม ซื้อ MB E-Class มาเป็นปีก่า ๆ แล้วยังสวมป้ายแดงอยู่ ผมสงสัยจึงไปถาม ได้คำตอบมาแบบตรง ๆ คือ "รถผมยังไม่ได้ยื่นเรื่องจดทะเบียน"

เพื่อนที่ทำงาน ออกรถมาได้ 2 เดือนแล้วยังไม่มีป้ายแดงติดเลย ได้แต่เอกสารสำคัญมาแทน พอเจอตำรวจมันก็ยื่นเอกสารให้ดู
ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร เพราะป้ายมันขาดแคลนจริง ๆ จะทำไงได้ แถมมันยื่นจองเลขทะเบียนอีก ยาวเลยครับแบบนี้ คงต้องปลงเถอะครับ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ frame@kk

ผมเพิ่งออกรถออกมาจากศูนย์เมื่อวานนี้เองครับ ที่ศูนย์มีแต่ป้ายแดงปลอมสภาพเก่าๆเน่าๆ
ตอนนี้เลยได้วิ่งแบบไม่มีป้ายไปก่อน เวลาวิ่งก็ติดเอกสารสำคัญไปด้วยจะได้ไม่โดนพี่ตำรวจเขาซิวเอา
เวลากลางคืนถ้าไม่จำเป็นก็ไม่วิ่งเอาอีกคันใช้แทน

ออฟไลน์ 6162002

อย่าไปเชื่อเซลล์ครับ
ขนาดผมป้ายแดงแท้ ยังโดนจับข้อหาไม่เขียนรายละเอียดในสมุดป้ายแดงเลย

ถ้าป้ายแดงปลอม โดนเรียก แถมไม่มีสมุดป้ายแดงอีก ผมว่าหนัก

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ขนาดผมป้ายแดงแท้ ยังโดนจับข้อหาไม่เขียนรายละเอียดในสมุดป้ายแดงเลย

ถ้าป้ายแดงปลอม โดนเรียก แถมไม่มีสมุดป้ายแดงอีก ผมว่าหนัก

โดนหนักกว่าครับ  ข้อปลอมแปลงเอกสารราชการ   ปรับที1500-2000ครับ  ผมโดนมาแล้ว 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ superden

ตกลงตอนนี้ป้ายแดงก้หมด ป้ายขาวก็ทำออกมาช้า  แบบนี้ปัญหายาวแน่เพราะรถใหม่ก็ออกมาเรื่อยๆ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ป้ายแดงขาดแคลนนี่ก็เรื่องนึง

แต่ใครที่ได้ป้ายช่วงนี้ ป้าย กทม สังเกตุมั้ยว่าฟรอนท์อักษรมันแปลกๆ ดูแคบและเล็กกว่าปกติ ไม่เหมือนแต่ก่อน ป้ายก็สีแปลกๆ เงาเนื้อหยาบๆ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
ผมก็รู้สึกแปลกๆครับ ที่ตอนนี้รถใหม่หลายคันป้ายทะเบียน ตัวอักษรแปลกๆ ลักษณะ font ไม่เหมือนเดิม ขนส่งเล่นตลกอะไรกันอีกละครับเนี้ย เอกสารราชการไม่ใช่หรอ

ออฟไลน์ Q

ขนส่งไม่มีป้ายแดงให้ศูนย์จริงรึ
ศูนย์ที่ผมเพิ่งไปรับรถเมื่อต้นเดือนบอกว่าเพิ่งไปซื้อป้ายแดงมา 50 ป้าย
รถผมได้ใช้ป้ายนี้เป็นคนแรก สมุดป้ายแดงใหม่เอี่ยม

ออฟไลน์ Headman

เรื่องป้ายแตกลายงา เห็นบ่อยมากเลยครับรถพ่อผม40ปีได้แล้วป้ายยังไม่ลอกเลยแค่สีซีกกับยับๆหน่อยเพราะโดนหินเยอะ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ scorpions

• **
ของผมได้ป้ายแดงมา เซลยังบอกว่าป้ายแดงปลอมเลย ตรูจะดีใจรึเปล่านี่ แต่ก็ยังไม่โดนเรียกนะครับ ตอนนี้รอป้ายขาวอย่างใจจดใจจ่อเลยครับ

ออฟไลน์ PATTY

• **
ผมก็รู้สึกแปลกๆครับ ที่ตอนนี้รถใหม่หลายคันป้ายทะเบียน ตัวอักษรแปลกๆ ลักษณะ font ไม่เหมือนเดิม ขนส่งเล่นตลกอะไรกันอีกละครับเนี้ย เอกสารราชการไม่ใช่หรอ
ป้ายแดงขาดแคลนนี่ก็เรื่องนึง

แต่ใครที่ได้ป้ายช่วงนี้ ป้าย กทม สังเกตุมั้ยว่าฟรอนท์อักษรมันแปลกๆ ดูแคบและเล็กกว่าปกติ ไม่เหมือนแต่ก่อน ป้ายก็สีแปลกๆ เงาเนื้อหยาบๆ

เท่าที่ทราบมา ป้ายที่ font เล็กลง มันคือป้ายทะเบียนรุ่นใหม่ไม่ใช่เหรอคะ ที่เราเคยเห็นมีตั้งแต่ ฆช หรือ ฆฌ นี่แหละค่ะ
ป้ายเหลืองของ Taxi เราก็เคยเห็นนะคะ ตัวเล็กๆแคบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 00:08:37 โดย PATTY »

ออฟไลน์ kengmania

หลายเดือนก่อนรุ่นน้องไปรับรถ M2 เซลบอกว่าถ้าตำรวจเรียกไม่ต้องกังวล ถ้ามีปัญหาทางเค้าจะเคลียร์ให้ (แต่ไม่ได้บอกว่าไปเคลียร์ที่จุดเกิดเหตุนะ)
ผมเลยโทรถามรุ่นพี่ที่รับ captiva เมื่อปีก่อนว่าเป็นไง..เค้าว่าให้รอให้เซลหาของแท้มาให้ได้ เพราะตำรวจไม่ฟังเหตุผลใดๆตอนเค้าโดนเรียก เซลหรือใครก็ไม่ได้มาช่วยเหลืออะไรตอนนั้นได้ ก็โดนไปสิครับ แม้ว่าจะเอาใบสั่งไปให้เซลตอนหลังก็ตาม แต่ก็ถูกบันทึกประวัติไปแล้วหนิ
โชคดีเย็นวันนั้นเซลบอกว่าพอดีมีรถให้สลับป้ายแท้ได้พอดี!

ล่าสุดไม่รู้ได้ป้ายขาวยัง แต่ได้ข่าวไปจิ้มท้ายเฟียสต้าซะนี่...กำ

ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
ตอนนี้ ใช้รถป้ายแดง อยู่ 2 คัน

เป็นป้ายแดงปลอม ทั้ง 2 คันเลย   รอไปจองทะเบียนอยู่ เสียวจังเกิดโดนเรียกนี่มีเซ็งเป็ด

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *

โดนหนักกว่าครับ  ข้อปลอมแปลงเอกสารราชการ   ปรับที1500-2000ครับ  ผมโดนมาแล้ว 

ใส่ป้ายแดงแท้  ขับตอนมืดถือว่าผิด อันนี้ผมเข้าใจนะครับ

แต่ปัญหาที่เป็นอยู่ตอนนี้ คือ...

1. ไม่มีป้าย  แต่ศูนย์ให้เอกสารสำคัญจากขนส่ง เตรียมยื่นให้ตำรวจดูเวลาโดนเรียก
ผมพยายามหาข้อมูลแล้วก็ยังไม่มีใครยืนยันว่า เอกสารสำคัญ จะช่วยให้รวดได้จริงหรือไม่
หรือบางทีเจอตำรวจเรียก แล้วถ้าเราทำเป็นไม่มีความรู้  ก็อาจจะโดนตำรวจหาทางปรับแน่นอน

ราคาปรับจะอยู่ที่ ราวๆ 700 - 1,000 บาท

2. ใส่ป้ายแดงปลอม  ถ้าโดนเรียก  ยังไงก็โดน ข้อหาปลอมแปลงเอกสารราชการ   ปรับที 1,500 - 2,000 บาท  (จากคุณ Zatan_p2)

ประเด็นข้อ 2 นี้  ผมจึงมีคำถามต่อว่า... ใส่ป้ายแดงปลอมก็โดนข้อหาปลอมแปลงเอกสารราชการ

แล้ว...ถ้าเอาป้ายขาวของรถอีกคันที่บ้าน มาใส่แทนล่ะครับ  จะโดนข้อหาอะไรถ้าโดนจับ  แล้วหนักแค่ไหน

(ปล.เรื่องนี้ถือว่าผิดกฏหมายนะครับ  แต่ในเมื่อป้ายแดงปลอมก็ผิดกฏหมายแล้ว  เลยอยากถามหาข้อมูลต่อไป)