ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสอนแฟนขับรถกันมั๊ย เป็นอย่างไรกันบ้าง  (อ่าน 15323 ครั้ง)

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
Re: เคยสอนแฟนขับรถกันมั๊ย เป็นอย่างไรกันบ้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:41:46 »
ก็ต้องถามคนสอนด้วยอ่ะครับว่าสอนเป็นรึเปล่า  ให้คนเรียนได้ลองตั้งแต่พื้นฐานรึยัง - การนั่ง อุปกรณ์ในรถต่างๆ การควบคุมเท้า-มือ-ประสาทตา  ต้องค่อยๆฝึกไปทีละอย่าง

ไม่ใช่มาถึงก็จะให้ขับ ให้เลี้ยวอย่างเดียว มันไม่ใช่นะครับ  
- เท้ายังไม่รู้น้ำหนักเลย ว่าขนาดไหน ต้องเหยียบเท่าไหร่
- มือยังไม่คุ้นชินกับพวกมาลัย ต้องหมุนขนาดไหนรถถึงจะไปในทางที่เราต้องการ
- ประสาทตา ต้องมองรอบทิศ หน้า-ซ้าย-ขวา-หลัง

3 สิ่งนี้ต้องประสานกันทั้งหมดเวลาขับรถจริง    บางคนไปสอนคนอื่นหวังจะให้ขับอย่างเดียว  พอคนเรียนทำไม่ได้ดั่งใจก็โมโหบ้างละ  ต้องอยู่บนพื้นฐานของความเข้าใจกันนิดนึงครับ

ตอนผมฝึกแรกๆ เหยียบคันแร่ง-เบรค  เหยียบคันแร่ง-เบรค  เหยียบคันแร่ง-เบรค(ในรถเกียร์ออโต้)   เข้าเกียร์1-เดินหน้า-เบรค (รถเกียร์ธรรมดา)  ทำหลายร้อยหรือเป็นพันครั้ง  ทำอยู่แค่นี้จริงๆ พ่อผมให้ทำแค่นี้ ทำให้รถนุ่มให้ได้  แล้วค่อยฝึกเลี้ยว-ถอยหลัง-เข้าจอด ตามลำดับ   ขับเดินหน้าเฉยๆมันไม่มีประโยชน์หรอก ง่ายเกินไป

ผมเคยสอนขับรถให้น้องที่สนิทกันข้างบ้าน  ผมให้ทำแบบนี้พ่อผมทำ  แต่สุดท้ายน้องมันก็เบื่อและอยากออกถนนจริงมากกว่า ทั้งๆที่ยังไม่พร้อมเท่าไหร่  ผมก็เข้าใจคนเรียนนะ มันน่าเบื่อ  แต่การขับรถมันไม่ใช่มีแค่เราบนถนน ความเสียหายที่เกิดจากความไม่พร้อมมันมากกว่าที่มือใหม่จะคิดทันจริงๆ

แฟนผมขับรถเป็นอยู่แล้ว  ผมสอนให้แฟนผมขับรถเกียร์ธรรมดา  ให้เริ่มตั้งแต่พื้นฐานการเข้าเกียร์ 1  ทำจนกว่าจะนิ่ม  ทำจนกว่าจะไม่ดับ  แล้วค่อยขยับไปที่ทางลาดชัน  ทำไปอีกๆ  เกียร์ 1 ได้แล้ว ที่เหลือมันหมูๆ  อาศัยประสบการณ์จับจังหวะความเร็วให้สัมพันธ์กับเกียร์    

สอนไป รำคาญบ้าง หงุดหงิดบ้างนิดๆหน่อยๆ แต่ผมว่าผมยังใจเย็นกว่าแฟนในบางครั้ง  แฟนผมบ่นตลอดยากจัง ยาก ยาก ยาก.......เฮ้อออออออ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: เคยสอนแฟนขับรถกันมั๊ย เป็นอย่างไรกันบ้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 12:15:01 »
ขอตอบทันที ก่อนกลับไปอ่านทุกโพสนะครับ

-ถ้าคุณเป็นคนขับรถใจเย็น

-ถ้าคุณเป็นคนไม่เคยขับรถเร็ว

-ถ้าคุณไม่เคยบีบแตร ไม่เคยบ่นด่ารถคันอื่น (ทั้งหมดที่พูดมา หมายถึงขับรถเป็นนะครับ ไม่ใช่ขับรถงี่เง่า)

ถ้าทุกคำตอบคือคุณ... สอนแฟนขับรถไป ไม่เสียหายครับ

~

ที่เคยพบมาเองคือ คนไปเรียนมาบอกว่า เขาสอนว่า ขับรถชิดขวา... ผมนึกออกเลยทำไมตามท้องถนนทุกวันนี้มีแต่ขับแบบนี้
เขาไปเรียนมาจากเวียตนามหรือเปล่าครับ เพื่อนผมบอกค่าใช้จ่ายเป็นหมื่น แต่สอนให้เป็นพอสมควร เพราะบ้านเขาต้องแช่ขวาครับ....

ส่วนคุณลักษณะด้านบนไม่น่าเกี่ยวนะ ไม่เคยขับรถเร็ว คงมีน้อย อย่างผมก็เคยขับรถเร็ว แต่ก็ได้สอนเพื่อนไว้นิดหน่อยครับ อยู่ที่รู้กฎหรือไม่มากกว่า แม้รู้แต่แหกก็เท่ากับรู้อยู่ดี

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 12:43:09 »
แฟนผม ผมสอนทุกคนครับ เพราะผมพูดไม่เก่ง เวลาพาไปหัดรถมันจะได้มีเรื่องคุยกัน 5555+
เวลาสอน ผมไม่เคยทะเลาะกันเลยครับ ข่มตัวเองให้ใจเย็นอยู่ตลอดเวลา จะขับหวาดเสียวแค่ไหนก็ต้องนิ่งเอาไว้ (T-T)
เพราะผู้หญิงมือใหม่ ถ้าตกใจเวลาหัดรถ น่ากลัวมากครับ เกือบพาผมลงคู่ไปแล้วหนนึง
ไว้ไกล้ชนแล้วค่อยช่วยครับ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 12:52:39 »
เคยครับ

ยังไม่ทันจะเริ่มสอน ผมลงไปซื้อน้ำมะพร้าว หันมาดูอีกที แฟนขับรถขึ้นเกาะกลาง  :o  ( ถนนในหมู่บ้าน )

ก็บอกให้รอแปป อย่าเพิ่งทำอะไร หล่อนสตาร์ท แล้วเข้าเกียร์ ซะงั้น

ผมถามว่าทำไมไม่รอก่อน หล่อนก็ตอบว่า ก็ทำตามที่เห็นไม่น่ายาก  :o

วันนั้นเลยไม่ได้สอนกันครับ

กว่าจะเอารถลงมาได้  :D

ส่งเข้าโรงเรียนสอนขับรถ โลดครับบบบบบบบบบ

;D

ออฟไลน์ tammza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 15:23:19 »
ทะเลาะกันตลอดครับ สรุปต้องเสียเงินไปเรียนที่โรงเรียนสอนขับรถ จบเลย ^^

ออฟไลน์ deawdai888

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:02:41 »
เอาไปเรียนดีกว่าครับ 
คนที่สอนเค้ามีประสบการ์ณสอนมากกว่า มีเบรคที่ดีกว่า (สอนเองเสียวลงข้างทาง  ;D )

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 22:51:21 »
ส่งไปเรียนตามโรงเรียนสอนขับรถครับ จบที่สุด

สอนเองนอกจากจะทะเลาะกันแล้ว พาลจะทำรถเราพัง และเสียวจะมีแถมไปชนคนอื่นอีก อิอิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:30:00 »
ประสบการณ์การสอนหลากหลายจริงๆ คงต้องสอนเองแหละครับ เพราะโรงเรียนสอนไกลเกินไม่ค่อยมีเวลาด้วย อีกทั้งน้องที่เคยทำงานบ.เดียวกันเคยไปเรียนมาบอกว่าไม่ค่อยได้สอนอะไรเอาแต่ดูดบุหรี่สอนก็ไม่เต็มเวลา ตอนนี้ให้แค่วนๆลานว่างหน้าหมู่บ้านอย่างเดียวครับให้คล่องก่อนแล้วค่อยสเต็ปต่อไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:01:42 »
สะใจครับ เป็นโอกาสเดียวที่เราจะได้ขึ้นเสียง
แต่สุดท้ายก็ส่งไปโรงเรียนสอนขับรถแทน  :P

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:45:34 »
ให้ไปเรียนกับโรงเรียนสอนขับรถเถอะ  :P

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 19:41:13 »
ข้บไปส่งที่โรงเรียนสอนขับรอ แล้วรอรับกลับ ให้กำลังใจ พาไปกินข้าวดูหนังต่อ จะง่ายกว่า