ผู้เขียน หัวข้อ: // ได้รับอีเมล์ ข่มขู่ ดำเนินคดีทางกฎหมาย ...อ๋อ..เหรอ...ได้! จัดให้! //  (อ่าน 19812 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
หลังจากที่ นาย Arado Kung ได้โพสต์ลงไปในกระทู้ แจ้งเตือนเรื่องการซื้อรถจากเกรย์ เมื่อวันก่อนนั้น

ปรากฎว่า นี่คือ อีเมล์ที่ผมได้รับ ในตอนนี้.....

มีชื่อบริษัทเรียบร้อยทั้งหมด
แต่ผมเลือกจะไม่ขอเปิดเผยก็แล้วกันว่า เป็นบริษัทไหน ห้างร้านไหน

ข้อความทั้งหมด ยกมาให้ทั้งดุ้น มีดังนี้

----------------------

จาก : [email protected]

21:29 (6 ชั่วโมงที่แล้ว)

ถึง ฉัน

เรียนท่านผู้มีหน้าที่รับผิดชอบทางเวป

เนื่องด้วยกระทู้

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,xxxxx.x.html (อันนี้ ผมลบตัวเลขไปแล้ว เพื่อไม่ให้คุณๆ เข้าไปค้นหาได้อีก : J!MMY)

มีการพาดพิงถึงชื่อ บริษัท โดยมีผมเป็นผู้รับผิดชอบ
ขอให้ทำการพิจารณา กระทู้นี้ โดยทำการลบกระทู้ที่มีการพาดพิงนี้

เพื่อไม่ให้เกิดข้อพิพาทขึ้นระหว่างทางเวปและทางบริษัทผม
ทั้งนี้ผมได้ปรึกษาทนายแล้ว โดยทางทนายผมให้พูดคุยกับทางเวปไซด์ของท่านก่อน

ทั้งนี้ท่าทางเวปไม่มีการ รับผิดชอบ หรือกระทำการใดๆ
ทั้งๆที่มีข้อตกลงในการสมัครไว้กับสมาชิกแต่ละท่านแล้วก่อนสมัครสมาชิก
ทางบริษัทข้าพเจ้า จะดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป

ขอบคุณครับ

----------------------

ตามกฎหมาย พ.ร.บ. คอมพิวเตอร์ เมื่อมีการร้องขอมาจากผู้ได้รับความเสียหาย
ในฐานะที่ผมเป็นเจ้าของเว็บ และเป็นผู้มีสิทธิ์ขาดในการดำเนินการต่างๆในเว็บ

ผมจำเป็นต้องลบกระทู้นี้ออกจากระบบ

แต่ก็ได้มีการ Save ไว้เป็นหลักฐานเรียบร้อยแล้วเช่นกัน

"ผมไม่คิดจะเปิดเผยชื่อของบริษัทเกรย์รายนี้หรอกครับ เพราะเขาคงเสียหายมากพอแล้ว"

อย่างไรก็ตาม
ในฐานะของคนที่ เคยค้าขาย เป็นพ่อค้า (จำเป็น) มาก่อน
ก็อยากจะขออนุญาต สอน และเตือนสติ กันไว้สักหน่อย

คนเป็นพ่อค้าแม่ค้าหนะนะ ถ้าค้าขายด้วยความบริสุทธิ์ใจ
เรื่องง่ายๆ ไร้สาระแบบนี้ เขาจะจบกันที่การส่งอีเมล์มาชี้แจง หรือนักเจรจา พูดคุยกันดีๆ
อธิบายให้รู้ว่า ความจริงเป็นอย่างไร

ขนาด Mercedes-Benz Thailand วันนี้ เขาก็ยังโทรมาแจ้ง ขอรบกวนช่วยเหลือกันดีๆ
ในการชี้แจงว่า พันทวียนต์ ยังเป็น Authorized Dealer ของ พวกเขาอยู่ มีคนเข้าใจผิด
โพสต์ลงเว็บบอร์ดของเรา ซึ่งผมก็จะเข้าไปแก้ไขความเข้าใจผิดให้

แต่การที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน แต่กลับส่งอีเมล์มาข่มขู่แบบนี้
ตั้งแต่เปิดเว็บนี้มา นี่คือครั้งที่ 2 ที่ผมเจอ

ครั้งแรก ก็จากร้านค้าล้ออัลลอย รายหนึ่ง ซึ่งชื่อเสียง ก็เน่าเฟะ จนผมไม่อยากเอ่ยถึง
ส่งมาขู่ว่าจะดำเนินคดี ในลักษณะนี้เช่นเดียวกัน อ่ะ ตามกฎหมาย เราก็ต้องลบ

นี่มาอีกราย เป็นเกรย์รายหนึ่ง ที่ผมไม่อยากเอ่ยนาม

ก็ลองคิดดูแล้วกันนะครับ ว่า พ่อค้าที่ดี คนไหนกันบ้าง ใช้วิธีการติดต่อกับคนไม่รู้จักกัน
ด้วยวิธีการที่ น่ารังเกียจ เยี่ยงนี้?

และถ้าเขา ยังติดต่อกับผม ทั้งที่ไม่รู้จักกันมาก่อน ด้วยวิธีการแบบนี้
คุณคิดเหรอว่า หากคุณซื้อรถกับเกรย์รายนี้ เขาจะดูแลคุณดี? ฝันไปเถอะครับ

คุณผู้อ่านก็ลองพิจารณาดูเอาแล้วกันนะครับ

สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 04:16:05 โดย J!MMY »

อ้อ ไม่ต้องมาถามหรอกนะครับ ว่าเกรย์รายไหน...

ผมไม่บอกหรอก....เพราะเพียงแค่การที่เจ้า Arado Kung เอาชื่อของเขามาโพสต์
รวมกลุ่มอยู่ในนี้ เขาก็คงเสียหายทางธุรกิจหลายพันล้านบาท มากพอดูอยู่แล้ว

ก็คงให้จบไว้ที่ตรงนี้ จะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
คนเราพูดดีๆ ชี้แจงกันดีๆก็ได้เนอะว่าเป็นยังไง ไม่น่าส่งข้อความแบบนี้เลย

พี่จิมมี่สู้ๆนะครับ ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

คราวหน้าถ้ามีข่าวอะไรอีก ผมจะกลับไปใช้คำใบ้เหมือนเดิมแล้วครับ เวลา search อัตโนมัติจะได้ไม่เจอ

Arado Kung เอง ก็ต้องถือเป็นบทเรียนด้วยเช่นกันนะ ทำอะไรต้องคิดถึงผลกระทบในวงกว้างไว้ให้เยอะๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

จัดหนัก!!

การกระทำแบบนี้ แปลว่าเค้ากลัว
กลัวจนขี้ขึ้นสมองแล้วล่ะถึงได้ทำอะไรแบบนี้

บอกใบ้มาล่ะกันครับ ช่วยกันกระจายข่าวในวงกว้าง

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
สู้ๆ ครับพี่ จิมมี่

คนเราถ้าจะให้เค้ายิ้มให้เรา เราต้องยิ้มให้เค้าก่อน

แต่นี้แรงมา คงต้องแรงไป

ออฟไลน์ devilwingzx

นี่ละประเทศไทย การตีความกฎหมายแบบนี้ทำให้ฝ่ายผู้บริโภคเสียหายมากกว่า ยังมีวิธีอื่นที่จะแก้ไขได้โดยไม่ต้องอาศัยการตีความเข้าข้างตัวเองตั้งมากมาย เช่น ถ้าบริสุทธิ์ใจก็เข้ามาชี้แจงซิครับ คนอื่นเขาอ่านกระทู้เค้าก็คงเข้าใจ เว้นแต่มันมีอะไรลับลมคมใน ก็ต้องหาทางอื่นเช่นทางกฎหมายเพื่อปกป้องประโยชน์ของตัวเอง

การปิดกั้นแบบนั้นก็เหมือนการปิดตาผู้บริโภคไม่ให้ได้รับข้อมูลก่อนที่จะไปใช้บริการ แบบนี้ผู้ให้บริการก็ไม่ต้องพัฒนาหรอกครับ มีปัญหาออกมาก็พึ่งแต่กฎหมายตีความเข้าข้างตนเอง บริการเป็นยังไงช่างมันคนอื่นไม่รู้จนกว่าจะไปเจอเอง บอร์ดแสดงความคิดเห็นก็เหมือนการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนี่ล่ะ เขาพูดได้ เราก็พูดได้ ถ้าไม่ใช่เรื่องจริงก็เข้ามาชี้แจง มันก็จะเป็นประโยชน์ต่อผู้ให้บริการด้วย การทำแบบนี้ก็ทำให้รู้ว่าผู้ให้บริการเป็นยังไง

กฎหมายเป็นช่องทางที่ทำให้สังคมอยู่อย่างสงบ แต่กฎหมายเป็นตัวหนังสือดิ้นไม่ได้ แต่ความคิดคนดิ้นได้เรื่อย ก็หาทางตีความเข้าข้างตนเองกันหมดกฎหมายแก้แล้วแก้อีกมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรอยู่ที่คนใช้จะนำไปใช้มากกว่า

ออฟไลน์ BENZIL

• **
บอกชื่อบริษัทตรงๆ ==> บริษัทนั้นนำปรับปรุง ==> บริษัทนั้นชี้แจง และขอโทษ ==> จบด้วยดี

บอกใบ้ชื่อบริษัท ==> คนอ่านยิ่งอยากรู้ ยิ่งหา ยิ่งสาวไส้ ==> บริษัทนั้นเฉยๆ ไม่ทำอะไรต่อ สุดท้ายก็เฟะเหมือนเดิม

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
เห็นด้วยกับ จิมมี่ ครับ อันนี้ ในมุมมองของผม
การออกมาปฎิบัติเช่นนี้ ดูจะไม่ใช่วิสัย ของผู้มีวิสัยทัศน์เท่าใดนัก จะเข้าข่ายพูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง
 คือถ้าไม่ออกมาให้ข้อมูลที่ถูกต้อง เพื่อให้ผู้บริโภคได้ข้อมูลที่เป็นจริง  ก็ควรจะนิ่งเฉยให้เรื่องมันจบลงไปเงียบๆ
แต่กลับออกมากระทำแบบนี้ คงจะเต้องทบทวนท่าที และมุมมมองของทีมบริหาร เกรย์ดังกล่าวอีกครั้ง ครับ
มันเหมือนไม่ใช่มืออาชีพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 09:14:58 โดย - Go ahead - »
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ applebees

เหมือนผมติดร่างแห... ต้องขออภัยด้วยนะครับ เรื่องนี้เพื่อนบอกมา เราเพิ่งได้ยิน ก็บอกต่อเลย

ต่อไปจะต้องเช็คก่อนแล้ว ขออภัยกับเรื่อง Authorized Dealer ด้วยครับ

งั้นแก้ตัว ต่อไปนี้ผมจะแนะนำคนซื้อให้ไป พันทวียนต์นะ ^^

ออฟไลน์ !note!

• **
แอบบอกหน่อยได้ไหมครับ ว่าขึ้นต้นด้วยตัวอะไร อยู่แถวไหน จะได้เลี่ยงไว้ ^^

ออฟไลน์ Northbridge

พวกวันๆสักแต่จะขายของ

ออฟไลน์ templeboy

เป็นอีกครั้งหนึ่งที่ชี้ให้เห็นว่า headlightmag.com มีอิทธิพลในวงกว้างอย่างเห็นได้ชัด พูดง่ายๆก็คือ....เวปนี้ดังคอดดดดดดดๆๆๆๆๆคร้าบบบบ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ apiwattu67

พวกนี้ขายแล้วขายเลยแน่นอน

ออฟไลน์ guitarz

• Newbie
  • *
แนะนำให้ย้าย server ออกไป ตปท ครับ มาเลย์ก็ได้ใกล้ๆ เร็วด้วย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ไม่ได้เรียนกฏหมายนะครับ แต่สงสัยว่า ถ้าเกิดข้อความที่โพสเป็นความจริง เขาจะฟ้องได้เหรอครับ

ไม่งั้นพวกสำนักข่าวน่าจะโดนฟ้องกันเละหมดแล้ว
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Devil13

เป็นกำลังใจพี่ JIMMY ครับ สู้เค้าต่อไปทาเคชิ  ;D

ออฟไลน์ Sammy_

ไม่ได้เรียนกฏหมายนะครับ แต่สงสัยว่า ถ้าเกิดข้อความที่โพสเป็นความจริง เขาจะฟ้องได้เหรอครับ

ไม่งั้นพวกสำนักข่าวน่าจะโดนฟ้องกันเละหมดแล้ว
สงสัยด้วยคน พูดความจริงแล้วถูกฟ้อง???

ตามกฎหมายบ้านเรา
ถ้ามีชื่อในเชิงเสียหาย
ถูกคนนำมาโพสต์ในลักษณะนี้
เขามีสิทธิ์ดำเนินคดีกับเราได้ครับ

แต่ ก็ต้องเป็นหน้าที่ของเราเหมือนกันที่จะต้องตั้งทนายมาสู้คดีต่อ
เพื่อพิสูจน์การกระทำของฝ่ายโจทก์ว่าเป็นไปตามนั้นจริง

ทีนี้ เหลืออยู่ที่ศาลจะเป็นผู้พิจารณาหนะครับ

อันนี้คือ พูดตามหลักการว่า หากสมมติว่าเกิดมีการฟ้องร้องกันขึ้นมาจริงๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รายชื่อยาวเป็นหางว่าว เลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
พี่จิมมี่ สู้ๆๆๆๆๆ ครับ
คิดซะว่าเว็บเราทรงบารมีขนาดนี้เลยนะ  ;D ;D

Everything will be fine.

ออฟไลน์ gorilla

แบบนี้ไม่ฟ้องกันเละไปหมดเหรอครับ สังคมอินเตอร์เน็ตก็โพสเรื่องแบบนี้เป็นปกติ

อีกอย่างรายชื่อบริษัทที่คุณ Arado Kung คงไม่ได้นั่งเทียนเขียนเอง  ต้องอ้างอิงมาจากข้อเท็จจริงที่ไหนซักแห่ง

มันจะผิดยังไง ถ้ามันเป็นข้อเท็จจริงและถูกอ้างอิงมาแล้ว

ดำเนินธุรกิจหมาๆแบบนี้ขอให้แม่มเจ๊งฉิบหายแล้วกันนะครับ   ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 2k

งานนี้ผมว่าสมาชิกเราไม่ผิดนะครับ แค่ยกเรื่องมาเล่าเฉยๆและไม่ได้มีการระบุเฉพาะเจาะจงลงไปด้วยเลยว่าเป็นใครแน่ๆ เรื่องนี้ผิดที่ตัวคนส่งเมลมาเตือนนั่นแหละที่มีสันดานกุ๊ยต่ำๆ ใครที่ตัวเองคิดว่าขัดขวางการทำการค้าของเค้ามันก็จะใช้วิธีๆเห่ยๆไร้มารยาทในการข่มขู่คนอื่น ต่อให้เนื้อหากระทูบอกว่าระวังการซ์อรถจากเกรย์เพราะจะโดนภาษีย้อนหลังมันก็ยังจะหาเรื่องกับเว็บอยู่ดี เราไม่สามารถปิดหูปิดตาเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ได้ถ้าหากว่ามีใครคนนึงที่เข้าข่ายอาจจะเดือดร้อนจากการซื้อรถ การบอกเล่าเรื่องแบบนี้แหละดีกว่า เตือนๆกันไว้ อย่ายอมให้ใครบางคนได้ใจใช้อำนาจกดขี่เหมือนตัวเองเป็นนักการเมือง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nong xc60

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ delete

ประทานโทษนะครับ เรื่องหมิ่นประมาท อย่าตื่นตกใจเกินเหตุ และอย่าคิดว่าเอากฎหมายมาเล่นงานกันได้ง่ายๆนะครับ
แม้เรื่องนีร้จะ หมิ่นประมาทก็จริง (คืออะไรที่พูดแล้วยิ่งเป็นจริง ยิ่งหมิ่นประมาท อะไรพูดแล้วยิ่งเป็นไปไม่ได้ เป็นดูหมิ่น)
แต่ถ้า มาตรา 329 ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความใดโดยสุจริต
(1) เพื่อความชอบธรรม ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับ
ตนตามคลองธรรม
(2) ในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่
(3) ติชมด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัย ของประชาชนย่อมกระทำ หรือ
(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิด เผยในศาลหรือในการประชุม
ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท
 มาตรา 330 ในกรณีหมิ่นประมาท ถ้าผู้ถูกหาว่ากระทำความผิด พิสูจน์ได้ว่าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นความจริง ผู้นั้นไม่ต้อง รับโทษ
แต่ห้ามไม่ให้พิสูจน์ ถ้าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นการใส่ ความในเรื่องส่วนตัว และการพิสูจน์จะไม่เป็นประโยชน์แก่ประชาชน

ข้ออ้าง เราก้มีครับ คุณดำเนินธุรกิจ ที่ทำให้ประชาชนต้องมาเสี่ยงกับคุณ การติชมตามะรรมนองคลองธรรมว่าสิ่งที่ทำนั้นดี ไม่ดียังไง
เตือนให้คนที่ไม่ทราบข้อเท็จจริงนั้น ได้ทราบว่าจะเป้นยังไง
เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดความเสียหาย หากเค้าซื้อสินค้าคุณไปแล้วโดนยึดรถ โดนเรียกภาษีเพิ่ม
ยังไงก็ต่อสู้ได้ครับ

ขอบคุณมากครับคุณ delete

ดังนั้น Arado Kung เอง ก็จะต้องยืนยันให้ได้ เป็นเอกสารหลักฐานจากทางราชการว่า
รายชื่อที่นำมาเปิดเผยในกระทู้นั้น มีการแจ้งมาอย่างเป็นลายลักษณ์อักษร จากทางราชการ
ว่ากำลังจะมีการเอาผิดกับบริษัทเหล่านี้

เพราะนั่นดูจะเป็นหลักฐานชิ้นเดียว ที่จะทำให้เรามั่นใจได้ว่า เราจะไม่มีความผิดในประเด็นนี้ หากมีการฟ้องร้องกันจริง

ข้างบนนี้ คือ บอกเล่าแล้วจบไปนะครับ ไม่ได้ว่าจะต้องคาดคั้นจาก Arado Kung แต่อย่างใด

ออฟไลน์ Eddy5659

กำ ผมกลับมองว่าเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์
หากใครกำลังจะถอยรถจากเกรย์จะได้ระวังไว้ เดี๋ยวโดนไปด้วย
ถ้าประกอบธุรกิจด้วยความสุจริต ไม่โกงชาติบ้านเมืองด้วยการเลี่ยงภาษี ก็ไม่เห็นต้องกังวลๆอะไร
คุณก็มาแก้ต่างได้ เว๊ปก็ไม่ได้ห้าม
ในทางตรงกันข้ามการกระทำแบบนี้จะยิ่งทำให้สังคมเพ่งเล็งมากขึ้นไปอีกว่าเจ้าไหนกัน
เพราะเด็กๆก็มองออกว่าเป็นการกระทำที่ร้อนรน ซึ่งมักเกิดจากพวกสันหลังหวะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ valent

เคยอ่านกระทู้นั่นเหมือนกัน
รู้สึกว่า ข้อมูลที่มาpost คงได้มาจากสื่อไหนซักแห่ง
จขกท. น่าจะทราบและหาหลักฐานมายันได้ว่าไม่ได้กุขึ้นมาเอง
เพราะฉนั้น การจะฟ้องเวบ คงลำบากครับ(ถ้ามีองค์ประกอบด้านบน)

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ gundam126

สุดท้ายแล้ว ผู้บริโภคก็ต้องเสียเปรียบอยู่วันยันค่ำสินะครับ ทำแบบนี้สมชื่อเกรย์จริงๆ เกรย์ที่แปลว่าสีเทา ไม่ขาวแต่ออกไปทางดำ